Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lộ diện ảnh chụp màn hình từ bản Windows Phone nội bộ, có trung tâm thông báo và nhiều thay đổi khác

Duy Luân
8/6/2013 13:22Phản hồi: 142
Lộ diện ảnh chụp màn hình từ bản Windows Phone nội bộ, có trung tâm thông báo và nhiều thay đổi khác

Microsoft trước đây từng thừa nhận rằng hãng không có đủ thời gian để xây dựng một trung tâm thông báo cho Windows Phone 8, và sau một thời gian dài chuẩn bị, có vẻ như thành phần hệ thống này cũng đã xuất hiện. Một thành viên trên mạng xã hội Reddit mới đây đã đăng tải ảnh chụp màn hình từ chiếc Lumia 920 đang chạy bản build Windows Phone nội bộ với số hiệu 12084.WPMAIN(wpbldlab).20130509-1407, trong đó có lộ diện một khu vực "Notification". Giống với trung tâm thông báo của Android, iOS và OS X, khu vực này là nơi chứa mọi thông báo mà hệ thống cũng như các app muốn gửi đến người dùng. Theo số hiệu build nói trên, nhiều khả năng phiên bản Windows Phone này được tạo ra vào ngày 9/5, chỉ mới cách đây khoảng một tháng.

Cũng trong loạt ảnh trên, chúng ta có thể thấy được giao diện ứng dụng lịch đã được làm mới cho phép xem tất cả sự kiện trong một tuần, ở phần danh sách app có thêm tùy chọn sắp xếp ứng dụng theo tần suất sử dụng (thường xuyên, ít và không bao giờ dùng) hoặc xếp theo tên. Chưa hết, tại giao diện liệt kê các ứng dụng đang chạy có xuất hiện nút đóng cho phép chúng ta thoát các app mà không phải nhấn back nhiều lần như từ trước đến nay. Thành viên của trang Reddit nói anh ta mua chiếc Lumia 920 với bản build nội bộ này từ eBay, nó còn được cài sẵn loạt app dùng để thử nghiệm bắt đầu bằng chữ "z", tương tự như những máy mà Microsoft phân phối riêng cho lập trình viên.

Trong số các app có mặt trong loạt ảnh, ứng dụng Here Drive có thêm chữ "beta BLUE" ở cuối cái tên của nó. Chưa rõ chữ Blue ở đây có liên quan gì đến bản cập nhật Windows Phone Blue mà chúng ta nghe đồn trước đây hay không. Tất nhiên, những ảnh trên đều là ảnh rò rỉ, nhiều khả năng khi ra mắt chính thức thì bản Windows Phone đó sẽ trông rất khác với những gì bạn thấy ở đây. Tinh tế sẽ tiếp tục cập nhật đến bạn các tin tức mới nhất về việc này.

Nguồn: Reddit, Flickr
142 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lộ hàng mà thấy ko hấp dẫn gì hết 😃
Đang chờ hoàn thiện hơn
Cái này nhìn rối mắt quá...
Nói chung chưa Ngon !
@SCALEXTRIC Hài hước, cái này mà rối mắt à, người dùng WP quen rồi thì ko thấy rối mắt tí nào, còn người chưa dùng Android cầm cái máy Android nhìn cũng rối mắt đấy. Còn tùy mỗi người nữa.
@thenhantinh Thì rối mình nói là rối.... mình ko anti gì cả
Có gì mà hài chứ....haha...
Noeflang
ĐẠI BÀNG
11 năm
luôn luôn lắng nghe, có vẻ thấu hiểu
@Noeflang luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu
Chưa thấy gì thú vị
MXI
TÍCH CỰC
11 năm
WP đang ngày càng hoàng thiện, sau này sẽ chuyển sang WP
Thích bấm 1 cái là bật/tắt à. Như android vậy á
Không thích lắm... có thì vui thêm chút thôi.
Mà thích nó nằm ở màn hình cuối cùng bên trái của màn hình đa nhiệm, giống như Meego trên N9 hay là giao diện của Motorola Android. Trượt sang tận cùng bên trái là ra, chứ kéo từ trên xuống như Android hay iOS thì chẳng hay...
@cuhiep cứ bình tĩnh bác, biết đâu M$ để dành cái màn hình trái đó cho chức năng nào đó khác thì sao ;) vuốt từ trên xuống là 1 gesture phổ biến rồi, dù sao cũng ko nên bỏ phí 😁
@cuhiep Mới đọc trên trang nước ngoài là mấy cái này mới là tile để test thôi, còn bản chính thức thì sẽ có thay đổi cho phù hợp lại.
enemi
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cuhiep Đại loại là như của Blackberry 10 fải k đại ca? 😁
@O.R.A.N.G.E mình cũng thix từ trên xuống như ios vậy.
M3ga
CAO CẤP
11 năm
@cuhiep Nhưng như thế lại phải tốn 2 bước mới xem đc thông báo , nhiều lúc chỉ muốn xem nhanh qua nội dung mail mà người khác gửi cho mình rồi để lúc khác trả lời thì sao bác.
E thấy khoản trung tâm thông báo này Android vẫn làm tốt nhất
thật sự là rối mắt. chờ tiếp xem sao
ngày càng hoàn thiện
hi vọng đây
Mã Fw số cuối trùng ngày sinh của e 1407 😁
ngqnamanh
TÍCH CỰC
11 năm
@kay1407 giống mình thế 1407 nè :D
@ngqnamanh xin lỗi có gì ko phải 2 bác bỏ quá. tớ thấy mấy người sinh ngày này hay bị G.A.Y vì hồi đi học có gặp 2 trường hợp rồi :D
@TungPig Bác nói câu này phũ quá. 😔
E là đồng tính chứ không phải Gay :D
@kay1407 câu thứ hai nghe giống như là "tao không gay người yêu tao mới gay" :D
ngqnamanh
TÍCH CỰC
11 năm
@TungPig ặc... bác ở đâu.... địa chi số điện thoại... tối e mang neptune đến ha ha :D
p/s ns vui thôi e mà gay thì đã ko làm vài em phải khổ :p
phonghnc001
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chả biết bản cập nhật này bao giờ có ... Nhưng đang rất hài lòng với những gì 920 đem lại , với mình là vậy , vì chả nghịch gì nhiều như các dòng Android , chỉ chụp hình , game , ứng dụng này nọ ...

Cái Windows Phone đem lại cho người dùng là những gì đơn giản mà tiện lợi nhất 😁
@hypous Bạn chịu khó học cách sử dụng nhé, vào cài đặt mail hộ cái, nó có thời hạn đồng bộ là bao lâu đấy, mặc định là 30 ngày gần nhất, có thể sửa lại là trong ngày, trong tuần hoặc bất kì lúc nào.

Thân
@zeno.phuongduy Trước hết thì cám ơn bạn đã chia sẻ. Nhưng xem giọng điệu có vẻ bạn coi thường mình quá, trước khi kêu gì thì mình cũng học hỏi, tìm hiểu tới lui rồi, ví dụ ghét cái trình gọi điện thì đã thay bằng Appdiel+ search được T9 ngon phết.
Còn cái Gmail trong cài đặt nó chỉ đồng bộ tối đa là 30 ngày _.__!! mấy cái mail cách đây 3 tháng tìm không nổi, phải lên web tìm.
@hypous Mình không khinh ai cả, chỉ muốn mọi người tự mày mò, cũng là thú vui mà.

Của bạn đây
@hypous Bạn có đùa ko vậy, hiện tại thì mình dùng outlook nhưng trước có sync gmail rõ ràng nó có sync 7 day, 2 weeks, last month và any time mà. Bạn dùng điện thoại gì vậy?

À còn cai App Dial T9 cùi bỏ xừ đi có log đâu mà dùng, ko báo ở live title luôn. Cái app đó chỉ hơn mỗi tìm contact bằng số, mà giờ tìm contact bằng số là lỗi thời quá rồi ai còn dùng nữa, cứ search theo tên, tạo Group gọi cho nó nhanh. Mà có vẻ bạn cũng đã tìm hiểu nhưng chưa biết sử dụng hết chức năng của WP 8 thì phải.
Tuyệt. 720 của mình sắp thêm hoàn hảo, và thêm cái SmartCemara nữa. 😁
dần dần hoàn thiện, đây là cảm giác rất hay khi sử dụng 1 thiết bị, như Android gần đây thấy có vẻ hoàn hảo quá rồi nên các bản cập nhật mới thấy nó hơi nhàm nhàm sao ấy, ko hứng thú lắm 😁

khoái cái này nè 😃

@xtmg1 mình cũng đã dùng Android từ thời còn là 1.6, từng ưng ý nhất bản 2.3, đến bản 4.1 là mình bắt đầu thấy là Android đang có dấu hiệu chững lại rồi, những cải tiến mới thì ko có gì đặc biệt lắm, Google IO mới diễn ra cũng ko giới thiệu đc bản Android mới, và đa số là những thông tin dành cho lập trình viên chứ ko phải là người dùng. Cái khoản lag với hao pin thì nó thành bản chất của Android rồi, dù có bù đắp bằng cấu hình siêu khủng, project butter....thì dùng 1 thời gian cũng đâu lại vào đấy, đây mới là cái Google cần cải thiện, nhưng có vẻ như hơi bất khả thi
xtmg1
CAO CẤP
11 năm
@O.R.A.N.G.E có khi nào android 5.0 cũng đi theo xu hướng phẳng k nhỉ,haha.
muốn hết lag ư,dễ lắm mua máy dòng nexus về có sao xài vậy,k cài thêm gì vào hết.
@xtmg1 không cần nexus đâu.con nào của mấy ông lớn cũng thế
nhoxjnhzai
ĐẠI BÀNG
11 năm
@O.R.A.N.G.E em thấy đa nhiệm vẫn chán lắm thua xa đa nhiệm meego với symbian
Ôi mong chờ mãi cái thanh notification vs cái đóng ứng dụng mà ko cần back thần chưởng :3 Hi vọng có thêm khóa xoay màn hình :3
Lại là rò rỉ. Giờ rò rỉ nhiều quá khiến rò rỉ không còn là rò rỉ nữa =)). Mà không hiểu sao dạo này thấy những comment của bác cuhiep không còn tinh tế nữa, suy nghĩ chủ quan thui nha, đừng chém ^^
Thiết kế phẳng ak`!
Thật sự mình khuyên ông Microsoft này đăng kí bản quyền cái việc màn hình phẳng này đi chứ không bị Apple nộp đơn bằng sáng chế màn hình phẳng nữa là mệt.
Làm trước làm sau cũng phải canh me thằng Apple trước cái đã!Thằng này chôm bản quyền nhanh lắm!
[GOD]Father
ĐẠI BÀNG
11 năm
@quangloc999 Thiết kế phẳng có từ lâu rồi, nhờ M$ phổ biến chứ M$ không sáng tạo ra nó để mà đem đi đăng kí bản quyền được bạn ạ 😁
@quangloc999 Nhà cu cũng nên đi đăng kí đi ko Apple cũng chôm đấy. Hài thật😁
@quangloc999 Uh,đồng ý với bạn,thằng Apple đúng là chôm nhanh thật.
Nhưng mà vẫn phải gọi thằng Sam là ông nội về khoản ăn cắp 😃
khanh2810
ĐẠI BÀNG
11 năm
@quangloc999 thực ra bác WP là siêu phẳng, chứ bác Google còn phẳng từ lâu lắm roài
Ngày càng hoàn thiện là ngon rồi ms
s.club2
TÍCH CỰC
11 năm
Gác lumia 720 mong chờ những tin vui 😃

cảm giác tuyệt lắm <3
Ngon hơn rồi đó, có notification rồi, tuy nhiên Winphone cần sáng tạo ra nhiều hơn để khác biệt, thay vì chỉ chạy theo những chức năng các hãng khác đang có và thiết kế lại cái giao diện 😁
@hypous Các hãng học tập nhau không phải vì không muốn tạo ra cái mới mà để người dùng không bỡ ngỡ khi chuyển sang nền tảng của mình. Còn cái mới sẽ thêm dần dần và nếu cái mới hay lại một vòng học tập khác diễn ra
@hoanganhdung1106
Mong muốn thôi, nhìn mấy thằng Jolla hay BB10 cách tương tác nó lạ lạ thích lắm, đặc biệt là Jolla, rất sáng tạo và mới mẻ ấy 😁
Phần đa nhiệm có dấu X để tắt ứng dụng rồi kìa :3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019