Smart office 2 và giải pháp đọc font VNI, TCVN3 trên Android

huuhiep175
16/6/2013 5:25Phản hồi: 97
Smart office 2 và giải pháp đọc font VNI, TCVN3 trên Android
Hiện nay font chữ Việt thường tồn tại ở 3 dạng bảng mã phổ biến là: Bảng mã Unicode, Bảng mã VNI thường được sử dụng trong các văn bản cũ, các tài liệu nghiên cứu, một số tài liệu export từ các phần mềm kế toán thường sử dụng bảng mã này. Bảng mã TCVN 3 thường được sử dụng trong các tài liệu học đường. Bảng mã Unicode đã được phổ biến,việc đọc các tài liệu được viết bằng bảng mã Unicode trên di động khá dễ dàng, các bảng mã khác như TCVN, VNI thì không thể đọc được trên IOS lẫn android, đôi khi chúng ta nhận được một file đính kèm được viết bằng các bảng mã này thì việc đọc các tư liệu này sẽ gặp khá nhiều phiền toái, trước đây nếu gặp những tài liệu dạng này mình phải bật laptop lên để mở, nhưng bây giờ thì chúng ta đã có cách để đọc tài liệu cứng đầu dạng này ngay trên di động.​
Đầu tiên các bạn phải cài Smart office 2 (giá $9.51) trên Play store, sau đó các bạn down bộ fontViet của mình về ở đây (các bạn có thể thêm bớt font vào trong đường dẫn fontViet.zip/system/fonts)

Cách 1: flash qua recovery
  • (nếu máy bạn có thể vào recovery)
  • Chép file fontViet.zip vào điện thoại hoặc máy tính bảng android
  • Về recovery mode (CWM, TWRP...) để flash file này
  • Reboot
Cách 2: chép bằng Root Explore
  • (nếu máy bạn đã được root)
  • Giải nén bộ fontViet rồi chép vào điện thoại/MTB android (hoặc chép font cần thiết từ PC cũng được)
  • Cài Root Explore
  • Chép từng font của bộ fontViet vào đường dẫn system/fonts
  • Set permision cho từng font theo hình:

Cuối cùng là dùng Smart office 2 để mở thử các file office được viết bằng bảng mã VNI, TCVN3 để kiểm tra thành quả (trong đây mình có vài file office để cho các bạn mở thử)

Thành quả trên file Word

File Excel:

Power Point:

Cách này tuy có vài nhược điểm nhất định nhưng cũng là một cách tốt nhất để đọc font VNI và TCVN3 trên android hiện nay.

Chúc các bạn thành công !

Cảm ơn bạn noblemanhp đã cung cấp thông tin

Edit: các bạn có thể dùng kingsoft office
- Có bản kingsoft office multilanguage thì không nhận đc font,
- Bản 5.5.4 (free) thì đươc file word, tuy có vài font bị lỗi (mặc dù cũng file đó mở bằng smart office thì ok), còn file Excel thì ko nhận font
97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rất tiếc ko có tiền để mua smart office xài thử 😁
@ksr007 appstore.vn luôn và ngay bác ơi! :D
tivungve
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ksr007 lên Appstore.vn tạo một tài khoản free là xong mà bạn
Thank bạn chia sẻ;)
@lelong3010 A rất ít khi xuất hiện nhưng cứ xuất hiện là có hàng hot share ngay 😁
Ka ka, mình có tí công sức trong bài này của bác Hiệp nè. Hiện tại mới chỉ thấy mỗi Smart office hỗ trợ vni và TCVN
@N.E.M Ai nói bạn vậy đánh VNI khác với bảng mã, bảng mã có nhiều loại như Unicode, TCVN3...
Các Bác muốn chuyển thì vào Văn bản
B1: ctr+all
B2: ctr+c
B2:ctr+Shift+f6 -> xuất hiện hộp thoại unikey chọn TCVN3-> Unicode
Bấm chuyển
B4: Ctr+P
Thế là xong bỏ vào Dt
P/s: đối với Văn bản có hình hoặc bảng thì nên làm Văn bản từng đoạn và cóp hình ảnh bằng tay tránh bị lỗi
@N.E.M kiểu gõ ko liên quan j tới bảng mã hết
@lelong3010
@Thattinhdaukho Tải về cứ bị thoát ra bạn ạ
Screenshot_2013-06-16-23-05-33[1].png Screenshot_2013-06-16-23-05-41[1].png
Tại sao vn không thống nhất 1 bản mã unicode chung cho dễ mà lại chia ra nhiều loại thế? Nếu xài unicode hết là không bị vấn đề gì hết rồi!
@sunny_summer Đó là những văn bản xưa và thế hệ trước vẫn còn thói quen sử dụng. Chứ còn hiện tại hầu như toàn bộ đều dùng Unicode
hoxuantu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sunny_summer Tại vì đa phần người sử dụng lười, vẫn muốn tận dụng kho mẫu văn bản cũ nên cứ dùng font cũ. Mình rất là ức chế khi sử dụng những file kiểu này.
em_ut
TÍCH CỰC
11 năm
@Thiện Ngộ Mình làm quản lý mạng cho công ty nè, thấy người dùng cũng ít để ý đến mấy vụ này. Đa số dùng unicode nhưng có 1 một số ít lại dùng vni. Bực nhất là nhiều người chẳng biết gì về bảng mã, cứ theo thói quen mà dùng vni đến khi gửi cho sếp thì ổng dùng iPad đọc không được. Khi mình đi nhắc nhở mọi người dùng unicode thì nhiều người vẫn không hiểu mấy bảng mã này là gì. Mà bây giờ tương đối là ổn định rồi nhờ unicode chứ ngày xưa rất mệt vì gửi email đi nước ngoài toàn không dấu, nếu muốn có dấu phải gửi kèm font chữ. Ngày xưa có cả chục bảng mã tiếng Việt trong khi chỉ có 2 kiểu gõ là vni và telex.
@em_ut Mình thì ngược lại, mấy thằng Sếp cứ phang VNI với TCVN, nhiều lúc nhận đc file đính kèm mà ức chế chỉ muốn đuổi việc chúng cho rồi 😔
vuhuy99
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cho mình hỏi là nếu người ta viết email bằng vni thì có đọc được không vì mình đang cần. Cảm ơn bác chủ nhiều.

Sent from my GT-I9500 using Tinhte.vn
@vuhuy99 Đọc tốt bạn ạ.
victorjr
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dùng bộ chuyển mã nhanh trong Unikey hoặc Gõ Tiếng Việt để chuyển văn bản sang Unicode rồi chép vào máy mình nghĩ là hay hơn 😃
Rong Xanh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Để thử xem sao
Cài thử xem nào.
Cái mình cần đây rồi giờ không cần lap để chuyển pdf mấy bài giảng sử dụng font vni nữa. 😁
shakaro
TÍCH CỰC
11 năm
Chà hay nhỉ nhưng gần 10USD thì suy nghĩ lại.
tks bác. cứ down về dự trữ cái đã 😁

Sent from my GT-S5570 using Tinhte.vn
Mình nghĩ anh em nên mạnh dạn vứt bỏ cái tcvn và vni đi, , tập trung phất triển unicode, , GIỜ còn đeo cái bèo này thì sao thì sao khá nổi?
@Airblade14 Muốn vứt lắm, nhưng mà đôi khi vẫn nhận đc vài Email của đối tác, chẳng thể bắt họ convert rồi gửi lại được 😃
lvq17cm
TÍCH CỰC
11 năm
dùng unikey tool covert là ngon mà, ngày xưa e hay làm phụ đề phim nên toàn chiến kiểu đó
ninjadimoto
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quá hay luôn, cần lâu lắm rồi
cũng đ c đấy
neukoyeuem
ĐẠI BÀNG
11 năm
giá mà có cái này trên ios nhỉ, nhiều file office dùng tcvn mà rất muốn đọc trên ipad
@neukoyeuem Cũng đang loay hoay với smart office trên iPad, nếu được thì mình sẽ chia sẻ luôn.
Văn bản các bạn chuyển từ vni sang unico dung unikey là chuyển được mà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019