Giải thích một số chữ viết tắt có trên đồng hồ hiển thị hoặc cần số xe hơi

cuLong
17/6/2013 8:31Phản hồi: 194
Giải thích một số chữ viết tắt có trên đồng hồ hiển thị hoặc cần số xe hơi

Tiếng Anh không phải là ngôn ngữ có nhiều người sử dụng nhất thế giới, nhưng nó là thứ tiếng được dùng phổ biến nhất quả đất. Cũng chính vì vậy mà tiếng Anh được dùng rất nhiều trong các từ viết tắt, vậy thì có khi nào bạn thắc mắc những chữ cái đó tượng trưng cho những từ ngữ nào hay không? Bài viết hôm nay sẽ giải thích cho bạn một số từ viết tắt xuất hiện trong xe hơi, cụ thể là trên cần chuyển số của xe.

Đối với xe số tự động:
  • N (Neutral): Người VN hay gọi là "số mo", ở đây chỉ số 0.
  • D (Drive): chế độ lái bình thường.
  • S (Sport): chế độ lái thể thao.
  • R (Reverse): số de, tức là chạy lùi.
  • P (Park): dừng và khoá bánh xe, giúp xe ko bị trôi dốc.
  • Các số 1/2/3...: giới hạn hộp số tối đa đối với chế độ bán tự động
  • OD (Overdrive) Nút O/D thường nằm trên cần số, mục đích sử dụng của nút này là để mỗi khi cần gia tốc lớn ví dụ vượt xe phía trước thì nhấn nút này hộp số sẽ tự động trả về một số (VD: từ số 5 về số 4). Về một số thì mô-men xoắn sẽ lớn hơn giúp xe tăng tốc đủ nhanh cho việc vượt an toàn.
  • A/C: Viết tắt của từ Air Conditioner tức là hệ thống điều hòa nhiệt độ trong xe.
Đối với xe số sàn:

Xe số sàn có cần số đơn giản hơn rất nhiều, nó không có chế độ P (park), D (drive) cũng như OD... mà hầu hết chỉ gồm những con số và R mà thôi. Số 0 tức vị trí N sẽ được ẩn đi tùy theo thiết kế của mỗi xe, như trường hợp hình bên dưới thì N sẽ nằm giữa số 3 và 4.
  • Các số 1/2/3...: Chỉ vị trí tương ứng của hộp số.
  • R (Reverse): số de, tức là chạy lùi.
Cần số của chiếc xe này đẹp quá.
194 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sgvietnam79
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sợ ko có xe chạy thôi còn mấy cái này thì chỉ tí biết liền...
xyzmen
CAO CẤP
11 năm
Em đang chạy chiếc chỉ có 4 số tới...đạp bằng chân trái.....
@xyzmen Ko nhầm con này nó có nhiều nhất là 3 bánh và luôn phải đội mũ Bảo hiểm trên đầu phảiko bác :p
@BQDuong Của mình vùa ko có số mà lại không đạp ga bằng chân nữa.
@xyzmen Me 2 - cm này dzui nè 😁

Sent from my HTC Desire X using Tinhte.vn
@BQDuong thế tức là xe AT rồi 😆))
mình vẫn thích số sàn hơn!! Chạy AT bùn ngủ quá chừng... 😁

PS: MT là Manually Transmission & AT là Automatic Transmission. :D
David.Le
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mrhoang1912 CVT là viết tắt của cụm từ Continuously Variable Transmission, còn được gọi là hệ thống truyền động vô cấp. Công nghệ CVT được sử dụng phổ biến nhất trên xe máy tay ga (Scooter), xe hơi thì trước giờ ở VN có Mitsubishi Lancer và gần đây nhất là Toyota Altis (dùng CVT nhưng có 7 cấp số ảo).
tq.thangvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vinhphucng25 Xe tự động bây giờ vẫn có số sàn khi cần để xài bác ạ, chỉ điều cần số của nó để theo thứ tự từ 1-> 5 (đường thẳng) không giống số ở xe số sàn theo hình xương cá.
@tq.thangvn nhưng mình thích chân côn bác à. Mình đã từng chạy Civic 2.0 có vô số trên tay lái. Đi vừa hao xăng vừa chán hơn đi chân côn! 😁
PS: giống như bác đi Exciter & Future Neo vây đó. :D
@Net0925345000 cái trường hợp mà đứng giữa dốc lại kẹt đường thì cứ phải gọi là nhả côn nửa chừng chân vẫn ga không cho xe lùi cũng không cho tiến.cần tiến lại nhả thêm tý côn cứ vậy không cần dùng đến thắng mà cũng chẳng sợ đụng xe sau bác ạ.
culihvc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đang cầm tay lái em LX 470 nên biết cái này lau rồi
@culihvc Từ lúc em mặc cái áo mới này, chưa hề thấy con lợn nào chạy qua đây!
culihvc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Kieuphong_999 bac o cho nao hum nao e dan no luon vai zong
@Kieuphong_999 Thâm nhỉ....

Gửi từ bút cảm hứng
@culihvc LX 470? Lexus? Theo mình biết thì Lexus ko có LX 470 mà chỉ có GX470, giờ là GX460 và trước kia là LX 560, giờ là 570.
Em đạp xe tải suốt, bởi vậy chưa biết tới OD, P, N, S. Thanks bác !
"P (Park): dừng và khoá bánh xe, giúp xe ko bị trôi dốc."
Khá cần thiết. Vui lòng sửa "Ko" thành "không" cho bài viết trọn vẹn.
Mr_Zu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@pinkpanther156 Mấy cụ này suốt ngày thấy member ghi thế này thế nọ là "phập" trong khi các cụ ấy có tí tôn trọng gì về mình viết ra đâu mà bạn phải nhắc. Góp ý mãi cũng thế thôi bạn ạ!
detno29
TÍCH CỰC
11 năm
@pinkpanther156 ông lắm chuyện quá ông ơi...~.~
@detno29 Ông mới là người "lắm chuyện" --> bk 100%...
trước giờ chạy xe dùng hộp số hình dưới,12345-R
hộp số tự động . hộp só hình trên chưa có leo chạy. k biết gặt ra làm sao.
theo hình bài viết thì mình đoán là chạy tới thì gặt D hoặc S . rồi đạp chạy như là xe tay ga.
vuongde
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài viết quá đơn giản,sao không giải thích tất cả các từ viết tắt trong xe luôn
@vuongde Chúng ta sẽ có những bài như thế. Bạn chờ xem nhé. Gom nhiều quá vào một chỗ sẽ khó nhớ hết lắm đó. 😁
mrhoang1912
ĐẠI BÀNG
11 năm
@levuongthinh Tiếp theo bạn nên giải thích về hệ thống SW(Switch- công tắc) trên xe, minh nghĩ đây là cách khá thú vị để cho dân đi xe cần số ở chân như bọn mình hình dung về xe hơi ;)
hay quá, mở mang đầu óc, có biết lái oto thế nào đâu
Toàn lên xe hơi để ngủ. Chả bao h xem thằng anh hai nó lái làm sao. -.-
em suốt ngày chỉ đạp xem đạp nên chỉ biết bàn đạp thôi =))
1-2-3-4-5 và R thôi.
11030661
TÍCH CỰC
11 năm
quan trọng là có tiền mua xe hay không thôi chứ lúc có xe rồi thì tất cả đã có google😁
@11030661 Có google nhưng ko có những bài viết như thế này thì bạn tìm bằng niềm tin àh
raiso
TÍCH CỰC
11 năm
@11030661 Có sách hướng dẫn sử dụng và mấy đồng chí bán xe hướng dẫn mà, go gờ làm chi cho nó mệt, nhỡ đứt cáp quang ngoài biển thì bác xuống đẩy ah :D
11030661
TÍCH CỰC
11 năm
@votungdn bác cần không đưa mail đây em gửi bài khác cho
@11030661 Thì phải có người viết ra thì mình search google mới có. Bác ko hiểu ý em rồi.
trilong
ĐẠI BÀNG
11 năm
Theo tớ thì xe số tự động người không có chân trái rất thích, he he!
Em góp ý chút : theo như Bác chủ topic nói trong hình minh hoạ thì xe số sàn có 3 vị trí N chứ ko phải duy nhất ở giữa vị trí số 3 và 4,1 và 2,5 và R nữa!thêm nữa ký hiệu A/C trên oto ko phải là air conditioner mà là điện xoay chiều (tiếng Anh: Alternating Current),ngược lại với D/C( điện 1 chiều)!😃
triethuy273
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Arts in Business Số 0 ở giữa 3 và 4 đó bạn, điều đó ai cũng bit nên ko cần phải ghi số 0 lên cần trục. Còn bạn kéo cần về giữa số 1 và 2, 5 và R thì cần sẽ tự động đưa vào giữa số 3 và 4.
Ravine
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Arts in Business
@Arts in Business Bác này chak chưa bật điều hòa lần nào 😃

Gửi từ Galaxy dép lào
attraction
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Arts in Business Đặc điểm của hộp số sàn là cứ ra khỏi các hốc số, bất kể là 123456 hay R thì nó cũng tự nảy về trung tâm, là giữa số 3-4. (Lý do là khi lưu thông trên đường thì số 3-4 là hay sử dụng nhất.)
Tất nhiên là cứ ra khỏi các hốc số thì là về Mo (N) rồi. Hộp số ô tô khác xe máy ở chỗ khi lên- xuống số tự do chứ ko theo vòng tròn.
Nói dễ hiểu thì có thể hình dung cách lên số của ô tô như sau:
1-N-2-N-3-N-4-N-5...
(kiểu j thì khi chuyển số cũng phải chạy qua số N mà ^^)
Cũng có thể từ 1-N-5 luôn cũng đc nhưng xe sẽ bị ặc ặc.. giựt giựt.. rồi chết máy 😃)
Còn về số cũng vậy. Đang chạy nhanh mà phanh gấp thì từ 5-N-3 hoặc về 1 luôn. Các bác chạy xe con đời cao số điện vs số dây thì khi sang số rất nhanh, gọn, nhẹ. Khoảnh khắc chạy qua số N, khi sang số chỉ là tik tak. Chứ chạy mấy con xe tải tầm 20 năm tuổi thì sang số vất lắm. Có khi sang số phải đạp côn cho ra N xong nhồi thêm chân côn mấy phát rồi vù ga cho hợp tốc mới đẩy đc cần số vào ý 😃)

Còn vụ AC thì ... nút này giờ nhiều xe thay bằng hình bông tuyết rồi, ko biết ký hiệu j nữa ;)
Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
Xe ware 15 years ago, nen khong thay so
hungle411
TÍCH CỰC
11 năm
Vn mình đi ôtô đúng là khổ, tắc đường, biển báo cắm lung tung, các anh hùng núp chỉ chăm chăm bắt lỗi. Nên e lái có hơn trăm km mà thấy mệt lắm! Hic
Ôi trước có lái em range rover của bố vợ mà vài lần mới quen đc gần hết các opts của em nó, nhưng đc cái lái sướng 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019