Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Facebook] Nâng cao tính giao tiếp bằng hashtag (#) nhưng vẫn đảm bảo tính riêng tư

TDNC
18/6/2013 8:46Phản hồi: 48
[Facebook] Nâng cao tính giao tiếp bằng hashtag (#) nhưng vẫn đảm bảo tính riêng tư

Bài viết này không nhằm hướng dẫn bạn cái gì mới cả, chỉ là nói rõ thêm một chút về chức năng hashtag (#) mà Facbook vừa mới bổ sung gần đây. Cụ thể: mặc dù bây giờ bạn có thể tìm kiếm trên Facebook bằng cách dùng hashtag (#từ_khóa), nhưng nếu những status của bạn được đặt ở chế độ không phải Public thì những người đó cũng không thể thấy được nội dung mà bạn đã viết. Tức là cũng giống như những status trước đây, dù có dùng hashtag nhưng chỉ những người được bạn quy định cho thấy thì mới thấy được, những người khác dù cho cố gắng tìm kiếm qua hashtag đều sẽ không thấy được kết quả.

Cách sử dụng hashtag:
Ví dụ mình muốn ghi một status như thế này lên Facebook "Khoe blog của Tài moto" thì mình có thể dùng hashtag như sau: "Khoe #blog của Tai moto". Sau khi viết xong và đăng lên thì chữ #blog trong câu trên sẽ biến thành một đường link, những người khác trên Facebook có thể nhấn chuột vào chữ #blog này để tìm kiếm các nội dung có dùng hashtag này trên Facebook, bao gồm cả status lẫn hình ảnh/video. Khi nhấn vào đó thì một sửa sổ nhỏ sẽ hiện ra liệt kê tất cả những nội dung có chữ #blog.

Hashtag giúp chúng ta có thể tìm kiếm được nội dung của từng status/hình ảnh, điều mà trước đây Facebook không cho phép.

Từ đó, muốn tìm một nội dung trên Facebook, ngoài việc gõ từ khóa ra thì bạn cũng có thể gõ bằng hashtag, ví dụ muốn tìm những thứ có liên quan đến blog thì gõ "#blog". Điều này có nghĩa là bạn có thể tìm kiếm không chỉ con người, Page, Group mà còn có thể tìm kiếm cả từng nội dung câu nói một trên Facebook, và nó có thể ảnh hưởng đến tính riêng tư của mỗi người trong chúng ta.

Quyền riêng tư của mỗi status có dùng hashtag vẫn được giữ nguyên.

Nhưng đừng lo, Facebook biết điều này và cho biết, chế độ quyền riêng tư của mỗi status vẫn được giữ nguyên như trước đây. Có nghĩa là nếu bạn đặt cho status đó là "Friends Only" (chỉ có bạn bè mới được xem) thì dù cho bạn có đặt hashtag kiểu gì trong status đó thì chỉ những người bạn của bạn mới xem được mà thôi. Những người không nằm trong danh sách bạn bè này cho dù gõ chính xác hashtag mà bạn đã dùng cũng sẽ không thấy được status đó.

Có thể tìm kiếm các nội dung trên Facebook trực tiếp bằng hashtag
Các kết quả tìm kiếm bằng hashtag

Theo PCWorld
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mới bỏ facebook nên không quan tâm lắm 😁
@trungalove nhà bác dùng mạng vnpt nên h ms biết bỏ à:D
@ngocanh3996 sao lại thế ạ ? :D, em có ở VN đâu mà VNPT :D, có gì hot hả bác :D
teri.nk79
TÍCH CỰC
11 năm
có ai dùng #sex chưa 😁
#BắtchướcTwitter #Nhảmnhí
lnmh510
TÍCH CỰC
11 năm
@NickPhamUK Ko hề nhảm đâu bạn, nếu bạn là SEO của 1 forum thì sẽ hiểu nó quan trọng thế nào ;)
Mình không bỏ fb, mình Đang hài lòng với những gì mang lại

Sent from my HTC Butterfly using Tinhte.vn
amdfanboy
ĐẠI BÀNG
11 năm
chặn rồi còn đâu mà tag với tiếc
nay nhà mạng ngăn facebook, vào khó quá 😔
galamco
TÍCH CỰC
11 năm
chặn rồi
sửa file host cũng ko vào được
mà dùng mấy cái thay đổi vpn thì chậm hơn rùa
vantho9x
TÍCH CỰC
11 năm
@galamco
bác sửa host bằng mấy cái dòng trong trang này nè, mình vừa làm được!
http://thuthuatphanmem.com/cach-vao-facebook/cach-sua-file-host-vao-facebook-thang-62013/
chaulv8x
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vantho9x Dùng anh này không phải lo sửa hots: 4.2.2.4, 4.2.2.3 goodluck
@galamco file host fai cập nhật miết, cứ hai ba bữa lai không dùng được,faj đổi cai mới😔
lzfrenzy
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái này bên toét có lâu lắm rồi cơ :v
Nghe đồn viêttle và vnpt chặn fb, Mình mobi vẫn fb ầm ầm

Sent from my HTC Butterfly using Tinhte.vn
lee nam y
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hominhcuong đang sài vnpt chỉ cần thay đổi DNS thành của gg là ok 8.8.8.8 và 8.8.4.4
kimcy929
TÍCH CỰC
11 năm
@lee nam y sao mình trước để giờ lại ngẻo rồi, thay cả bằng Open DNS vẫn tèo 😁
zesny95
TÍCH CỰC
11 năm
Tại sao em không dùng được Hashtag nhỉ??
s ko thay🤔
Vâng vừa bực mình nhận ra là lại chặn FB 😆 thôi hashtag làm gì
và ta đã chính thức bỏ fb!
Mình thử đăng sao nó không hoạt động nhỉ? Có phải thiết lập gì không? Mình đăng thử như vậy
#aquanetviet là từ viết tắt của Vietnam Aquaculture Network (Test chức năng hashtag mới trên Facebook)
lekhoabao
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mọi người dùng trình duyệt WEBFREER đi, chặn đằng trời. Nhanh hơn dùng tất cả các thể loại VPN.

Link download:
http://download.cnet.com/Web-Freer/3000-2356_4-75914070.html
Ban ngày mình dùng net của #VNPT và #Viettel, ko thấy bị chặn.
Có lẽ do #DNS của mình để 8.8.8.8 và 8.8.4.4 chăng :rolleyes:
Đọc một hồi không hiểu gì luôn 😁
6 bán cơm
ĐẠI BÀNG
11 năm
sao mình chưa có háhtag =.=

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095