Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ram ảo cho iPod Touch và tất cả các thiết bị iOS

quytoe
21/6/2013 1:30Phản hồi: 331
Ram ảo cho iPod Touch và tất cả các thiết bị iOS
iPod Touch Gen 4 chỉ có bộ nhớ ram 256mb - khá cao trong cái thời mà nó ra mắt, nhưng đến thời điểm hiện tại thì... trong khi đó bộ nhớ máy là khá lớn, và đối với những model 32gb, 64gb thì không có nhiều người thực sự tận dụng được hết bộ nhớ của mình. Với hướng dẫn này, chúng ta sẽ tận dụng hết sức mạnh của bộ nhớ máy, bằng cách biến 1 phần bộ nhớ trở thành ram ảo (page file - hay swapfile trong linux và OS X)

Bạn đang sở hữu 1 chiếc iPod touch 4G? iOS 6? mức ram free thấp lẹt đẹt khiến việc cài nhiều tweak cydia và chơi các game nặng trở nên khó khăn? Nếu bạn là 1 người không ngại vọc vạch thì đây là câu trả lời cho bạn!

Có 1 thực tế là cả iOS và OS X đều có tính năng sử dụng ram ảo. Tuy nhiên ram ảo trên iOS vì 1 lí do nào đó không được sử dụng swapfile, khiến cho tính năng này gần như vô dụng. Công việc của chúng ta là bê cái launchdaemon này từ OS X vào iOS

Lưu ý: đây là 1 tính năng của iOS, nên mặc nhiên tất cả các thiết bị chạy ios 4 trở lên đều sử dụng được, mọi người không cần phải hỏi máy abc chạy ios xyz có làm được không nhé. Bắt tay vào làm và tận hưởng (hoặc là ăn táo) thôi 😁

Bắt đầu:

Cách 1: Làm trực tiếp trên máy

Bước 1: Sử dụng 1 trình duyệt file bất kì và vào đường dẫn sau ==> /System/Library/LaunchDaemons

Bước 2:
Tạo 1 Daemon mới có tên như sau:
com.apple.dynamic_pager.plist
(Đây chính là daemon tạo swapfile)
Nội dung như dưới đây, lưu lại và set permission 755

<dict>
<key>KeepAlive</key>
<true/>
<key>Label</key>
<string>com.apple.dynamic_pager</string>
<key>ProgramArguments</key>
<array>
<string>/sbin/dynamic_pager</string>
</array>
<key>RunAtLoad</key>
<true/>
</dict>

Quảng cáo

</plist>
Bước 3: Tiếp theo vào đường dẫn /var/preferences

Tạo 1 Daemon mới có tên như sau:
com.apple.virtualMemory.plist
(Đây là daemon giúp chống mã hóa swapfile, có cũng được mà ko có cũng ko sao, nếu có có thể sẽ giúp tăng performance)​

Nội dung như ở dưới, lưu lại và set permission 755

Bước 4: Tiếp theo vào đường dẫn /var/, set permission cho folder "vm" là 777
(có thể cần thiết có thể không, dựa theo kết quả test của mem)

Reboot và cùng hưởng thụ thành quả!

Cách set permission cho những ai mới nghe đến cụm này (tks boyk3n :3)
Cách 2: Dùng PC (khuyên dùng)

Bạn download 2 file trên tại đây:
com.apple.virtualMemory.plist
http://www.mediafire.com/download/8m7x862a6fizkmf/com.apple.virtualMemory.plist
com.apple.dynamic_pager.plist
http://www.mediafire.com/download/u326kavnwqqt7zm/com.apple.dynamic_pager.plist

Dùng iTools/iFunbox copy vào các địa chỉ như cách 1, set permission và ownership đầy đủ, reboot và thưởng thức. Cách này an toàn hơn do tạo bằng PC là plain text nên sẽ ko bị mã hóa, 1 số trường hợp tạo file bạn đọc thì thấy bt nhưng máy là không đọc được -> táo khuyết

Cách 3: (chưa test) Sử dụng Mobile Terminal để kích hoạt VM

Các dụng cụ cần có

- MobileTerminal
- Itools(ifile) - để kiểm tra có file sờ wap chưa.

Cách tạo Swap 512MB
1. Mở MobileTerminal gõ Su
2. Nhập Pass: alpine
3. Nhập đoạn code sau:dynamic_pager -H 5242800 -S 536870912 -L 570425344 -P 1
4. Vào itools hoặc Ifile: var/vm xem có file swapfile0 chưa. Nếu có là thành công.
5. Reboot

Cách tạo Swap 256MB

1. MobileTerminal
2. Su
3. Alpine
4. dynamic_pager -H 5242800 -S 268435456 -L 301989888 -P 1
5. Kiểm tra swapfile0 256MB
6. Reboot

Đây là video mình quay lại, chỉ vị trí các file cũng như permission, ownership của từng file. 1 số bạn hỏi tại sao mình có 3 swapfile trong khi các bạn chỉ có 1, thì các bạn hãy hiểu thế này: mỗi khi ram của bạn đạt mức độ thấp nhất định (mình để ý là 60-64mb) máy sẽ thực hiện đẩy data từ ram ra swapfile -> 1 swapfile được hình thành. Bạn thấy swapfile nặng 64mb, ám chỉ sẽ có tối đa 64mb data từ ram được đẩy vào swapfile đó. Tùy vào lượng data bị đẩy ra nhiều hay ít sẽ quy định dung lượng của swapfile tiếp theo được tạo thành (thường là 64mb, 128mb, 256mb). Mỗi khi reset máy, tất cả các swapfile sẽ bị xóa đi và khi máy boot lại sẽ tạo lại 1 file duy nhất là swapfile0, bắt đầu 1 lần sử dụng mới. Dùng càng nhiều app 1 lúc càng tạo nhiều swapfile, và dở 1 chỗ là nó ko tự xóa đi sau khi được dùng xong (reboot thành ra lại giúp máy nhanh hơn rất nhiều)
Lưu ý: nhiều bạn bảo sau khi reboot phải free ram trong SBsettings để bật ram ảo. Nhầm to nhé. RAM ảo được chạy ngay khi máy bạn khởi động, tức là mở máy lên đã có ngay 1 swapfile0 nặng 64mb nằm trong /var/vm rồi. Việc freeram còn dễ gây crash vào safemode nữa mà lại rất mất tgian, tốt nhất các bạn cứ thế mà dùng thôi (trừ khi muốn chụp screenshot khoe hàng như mình :p) . Thậm chí tắt hẳn cái hiển thị ram đi cũng được. Vì nó sẽ ko còn chính xác nữa (ram luôn bị đẩy qua lại với swapfile)

Lưu ý:
  1. đây là 1 tính năng của iOS, nên mặc nhiên tất cả các thiết bị chạy ios 4 trở lên đều sử dụng được, mọi người không cần phải hỏi máy abc chạy ios xyz có làm được không nhé. Bắt tay vào làm và tận hưởng (hoặc là ăn táo) thôi :D, nhưng không nên thử trên ipod touch 2g (lí do vì sao mình chưa rõ, nhưng sau khi thử với ipod touch 2g thì sau tầm 2 tuần máy có xu hướng đột tử khá nhiều trong khi con 4g chạy vài tháng với ios 6 vẫn vô tư)
  2. Cách này là sử dụng 1 phần bộ nhớ máy làm ram, lẽ dĩ nhiên bạn sẽ phải có 1 ít bộ nhớ trống của máy để làm ram ảo
  3. Có 1 số người bảo cách làm này sẽ làm hỏng chip nhớ của máy, do chip nand có số lần đọc/ghi có hạn. Mình khẳng định rằng thông tin này có thật, và có lẽ đó chính xác là nguyên nhân gây chết con 2g của mình như đã nói ở trên. Nhưng mình cũng nói luôn là số lần đọc/ghi đó, nhiều đến mức máy của bạn sẽ hỏng vì 1 vấn đề khác trước chứ không phải là do chip nand bị chết (nhiều người dùng xong cứ report lại là dùng ram ảo khiến máy họ phải restore. NHẦM! nếu ram ảo khiến chip nand bị chết thì máy bạn bật còn không lên nguồn nói gì restore nữa. Mình đã dùng iPod touch 4g 6.1.2 chạy ram ảo 4 tháng nay không có 1 vấn đề gì)
  4. Sử dụng bộ nhớ máy, không chỉ có số lần đọc/ghi hạn chế mà ngay cả tốc độ cũng sẽ hạn chế hơn. Điều này hiểu nôn na là game sẽ load chậm hơn 1 chút v.v..
  5. Mấy bạn hỏi 4s với 4 có nên dùng không. Tùy nhu cầu của các bạn thôi, các bạn dùng nhiều tweak cydia thì sẽ cần, còn để chơi game như mình thì ao ước mãi con 4s đây 😃
1 số bạn sử dụng có báo lại là máy bị treo táo/safe mode/crash. Mình sẽ làm rõ từng vấn đề như sau:
-Ăn táo: làm sai. Không cần nói nhiều.
-Crash: máy có nhiều ram là 1 chuyện, còn cpu có đáp ứng được hay không lại là 1 chuyện khác. Giống như pc ram 8gb mà để con cpu pentium r đòi chơi crysis vậy. Các bạn 3gs/3g chú ý, máy các bạn cpu yếu, đừng hổ báo ta đây ram ngon rồi mà ko sợ vấn đề gì nhé. Những ai thực sự hiểu vấn đề máy mình crash ứng dụng do thiếu ram hay cpu yếu tất sẽ không đổ tội cho phương pháp này
-Safe mode: có 2 trường hợp. Làm thành công, đang dùng ăn safe mode là do máy ko theo được dù đã có ram, cái này thì chấp cmn nhận thôi. Kiểu thứ 2 là reboot xong ăn ngay sm. Cái này là do các bạn set perrmission/ownership sai. Thực tế cái này là hên xui, máy cài đúng thì dùng dk có máy chả càn set cũng dùng được, tốt nhất là cứ set cho chắc ăn

Có thể nói thằng là vấn đề này không quan trọng. iOS 6 không chỉ làm chậm mà còn dis luôn game của chúng ta, giờ đã loại bỏ được 1 vấn đề, không có gì thiệt thòi ở đây cả

Kết: sử dụng hay không là tuỳ mỗi người, mình thì luôn khuyên dùng với 1 lý do là nó sẽ biến cấu hình của ipod touch 4 thành iphone 4 luôn, do mức ra có thể "phình" ra tuỳ ý (lên đến 1gb nếu mở đủ app nặng), giúp cho việc chơi các game mới trên ios 6 tốt hơn rất nhiều. Chúc các bạn sử dụng thành công 😃

331 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phải chi bác làm bài này sớm hơn tý. Mấy ngày trước em vừa downgrade con iPod touch gen 4 từ 6.1.3 xuống 5.1.1 vì ram free trên ios 6.1.3 thấp quá khiến máy chậm đi. Dù sao cũng cám ơn bác vì bài viết bổ ích 😃
@namnguyen2538 ha xuog nhu the nao z ! e co con ipod 4 6.1.3 nhug hk bit ha !
ChauStark
ĐẠI BÀNG
11 năm
@HoàngDemon gg tìm thôi
@HoàngDemon bạn dùng sn0wbeze tạo file custom nhúng SHSH là đc ngay mà
@Thang Luu
@Thang Luu bac lam cho e cai video dc hk ! may zu nay e hk dc rah cho lam ! giup e vs !
Đâyy làm theo bác đây. Thực sự là lần 2 rùi. Nhưng số em chắc ko đc
Cái này cho ios 5.x đc k bác?
quytoe
ĐẠI BÀNG
11 năm
@betanbao ios nào cũng được hết nhé (tất nhiên là 4 trở lên)
th273
ĐẠI BÀNG
11 năm
ipod 4 8 g được không nhỉ .
quytoe
ĐẠI BÀNG
11 năm
@th273 máy nào cũng được, miễn là có tầm 512mb trống để làm ram
Quá tốt
th273
ĐẠI BÀNG
11 năm
Làm rồi thấy tăng ram .Nhưng mà máy bị ì ạch .Và đôi khi vẫn thoát ra ngoài khi bật nhiều app"không phải game".Folder chứa "ifile với masterfile 2 phần mềm quản lý thư mục" chỉ riêng thư mục này bị sọc màn hình.Sợ quá mình xóa 2 file đã chỉnh luôn.Có ai bị như vậy không?
quytoe
ĐẠI BÀNG
11 năm
@th273 bạn chụp ảnh cho mình xem đuợc không? Cái này ở vn ít nguời biết lắm mà ko có 1 nơi thảo luận cụ thể, mình dùng ko sao chứ tuỳ từng máy, từng nguời mà nó gặp những vđề khác nhau. Mình cần tham khảo tình hình cũng như cách tự khắc phục của từng nguời để có thể sử dụng chức năng này hiệu quả hơn
th273
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình xóa rùi , mới cài lại máy luôn . hix không chụp lại được .Bạn có cách nào cải thiện ảnh chụp cho con ipod không
ngtient38
TÍCH CỰC
11 năm
Iphone 3gs cùi bắp có nên chơi trò này ko bạn chủ thớt ơi
quytoe
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ngtient38 cứ thử rồi đánh giá thôi bạn à, phụ thuộc vào phần cứng từng máy và quan điểm về được/chưa được của mỗ người
Iphone 4 dc k zậy ? Ngon quá,
Ặc, mới bán itouch 4 vì lí do Ram yếu đấy ạ
4S có nên đú ko đây 😁
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ccn5841 cùng quan điểm
@zinzinzu của e 4s infinity blade với fifa ầm ầm mà bác, k cần thiết lắm đâu 😁
[Guest]
TÍCH CỰC
11 năm
@nguyendienanh mình iP4 cũng chơi phà phà 2 cái này, xài iP thì thỉnh thoảng nên tắt bớt mấy app chạy ngầm đi, mặc dù nó ko chạy nhưng nó cũng tốn 1 số ram nhất định, để cái nào hay sử dụng thôi 😃
quytoe
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ccn5841 cứ thử chứ ko sau lại hối hận =))
xinhtrai97
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ip4 ios 5 làm được k ạ
Có cách nào tương tự trên android ko chủ thớt ơi.
quytoe
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Cyber girl android cũng có và được dùng rộng rãi lắm bạn ơi 😃 lên xda tìm hiểu nhé, qua thời mình dùng android ram yếu rồi nên không nhớ 😃
set permission 775, set permission cho folder "vm" là 777
+kai này là sao vậy ? set chỗ nào ?
iphone 3gs dk ko bac?
😁
ronaldomu
TÍCH CỰC
11 năm
>>> Ôi rủi ro cũng khá cao :| chắc k nên áp dụng cho Itouch Gen3 của e 😃
quytoe
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ronaldomu gen2 mới sợ nhé, chứ gen 3 thì ko phải lo. Mình test chưa thấy con nào trừ gen2 lên bảng đếm số cả

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019