Vài lưu ý khi chụp đồ ăn bằng điện thoại

starnt
12/8/2013 4:52Phản hồi: 96
Vài lưu ý khi chụp đồ ăn bằng điện thoại
Camera tinh te chup dep bang dien thoai di dong.jpg

Ăn và chụp đồ ăn là một sự thú vị mà hầu như ai cũng thích, không cần thiết bị và setup quá phức tạp, đó là những động tác mà phần đông chúng ta vẫn làm hàng ngày. Vậy với những thiết bị khiêm tốn như máy compact, điện thoại thì làm sao để chụp được những tấm hình tốt nhất ở mức độ có thể?

Không quá khó khăn, chỉ cần các bạn lưu ý một chút về các yếu tố kỹ thuật và mỹ thuật là được.
[prebreak][/prebreak]
Vài tóm tắt:
  • Chụp bằng bất cứ điện thoại nào
  • Lưu ý ánh sáng tốt, có hướng thì càng tốt và hơi ngược sáng để tạo bóng tạo khối
  • Đừng hài lòng với chỉ một kiểu chụp, nên chụp nhiều kiểu, nhiều góc, nhiều hướng
  • Loại bỏ những yếu tố gây phân tâm
  • Lưu ý cân bằng trắng ngay trên máy hoặc các app co sẵn hoặc app download thêm như snapseed, instagram ....
  • Chụp ngay 1 tấm và Tắt đèn flash
  • Giảm iso thấp, giữ máy thật chặt và tỳ vào bàn ghế
  • Sử dụng vật dụng sẵn có để làm chỗ dựa cho máy
  • Sử dụng chế độ hẹn giờ
Chúc quý khách ngon miệng 😃
96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em cảm ơn 😁
hình đầu chụp bằng 920 đó hả bác? đẹp quá
@Hồ Ngọc Hà
Điều đầu tiên nên nghĩ là mình đã thao tác đúng chưa, nếu đúng rồi thì hâu như chiếc nào cũng lên đẹp.
@Hồ Ngọc Hà Vãi chị Hà bỏ chú Cường theo anh Hiệp hồi nào thế =))
QUYEN.DGC
ĐẠI BÀNG
11 năm
@starnt Cái chân máy cho điện thoại ở time 3:27 nhìn thích quá! Địa điểm và giá cả anh Thanh ơi!
Thử 01 hình xem sao. Hihihi
@Hồ Ngọc Hà Vãi Hồ Thị Hà
thêm cái nữa là dùng mode chụp của máy nếu có hỗ trợ "D
fbboyz93
TÍCH CỰC
11 năm
Nhà nghèo ăn cơm rau muống quanh năm lấy gì ra chụp đây bác Thanh.hêhê
@fbboyz93 thì chụp rau muống cũng được mà bác? mấy hôm rồi rau muống ở HN muốn ăn đâu có phải bỏ ra ít tiền hơn rau khác đâu.😃
hoang_eryk
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em là em ăn trước cho thằng khác chụp hạt và vỏ 😁
Chụp hình đồ ăn thì cá nhân mình nghĩ chỉ chụp trái cây là đẹp nhất, bánh mì với đĩa súp cũng được, nhất là những bàn tiệc mà có bình hoa cao kế bên là rổ trái cây nhìn như một bức tranh nghệ thuật vậy, mình không thích những tấm ảnh chụp tô phở hay đại loại thế, nhìn nó thấy trần tục làm sao ấy.
@fanyingni định nghĩa đồ ăn là những thứ để hốc bạn à , mình nói vậy bạn có hiểu k 😁
@trungalove Vâng! ai chả biết đồ ăn là để hốc nhưng tôi đang bàn đến cái đẹp khi chụp về chủ đề đồ ăn. Tôi nói theo quan điểm cá nhân tôi chứ có bảo là chụp đồ ăn thì chỉ được chụp cái này không được chụp cái kia đâu mà bạn phải bức xúc, thế bạn không thấy mấy bức tranh nghệ thuật bên Tây Âu thường người ta vẫn ưu tiên chụp trái cây hay bàn tiệc gì gì đó à, còn như kiểu mấy em Việt Nam chụp tô phở rồi quăng lên fb thì tôi thấy nó chả có dính gì đến nghệ thuật thế thôi, mà trong vấn đề "nghệ thuật chụp đồ ăn" tôi đang nói đến nghệ thuật là chủ yếu chứ không phải nói đến những thứ để hốc đâu, tôi nói vậy bạn có hiểu không?
Ko khoái lắm trò chụp đồ ăn
malin_arc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đầu tiên là đồ ăn phải ngon và đẹp :rolleyes:
chụp đồ ăn để làm gì ? có mấy ai có sở thích này mà bàn tán ? 🆒
prin77
CAO CẤP
11 năm
@sướng từ nhỏ suy bụng ta ra bụng người..trên FB còn có cả 1 hội chụp ảnh trước khi ăn
Phải đẹp ợ :v còn chụp kiểu nào thì cũg dí cái đt vào cho lẹ =]]
kilitink
ĐẠI BÀNG
11 năm
Theo tui nghĩ việc sắp xếp bố cục cho bức hình trên là sai rùi😁
hieutu007
TÍCH CỰC
11 năm
Éc , tui comment vui vẻ thôi mà cũng bị xóa ah?
Thanks thớt 😃
Nếu đc, chủ thớt làm luôn phần 2: "Lưu ý chụp người đang ăn bằng điện thoại" thì quá tốt 😃
Đang sử dụng Nokia huyền thoại 1202 :v
mrdat_k1
TÍCH CỰC
11 năm
Mình nghĩ nên bổ sung thêm vào lưu ý khi chụp thức ăn là tránh làm phiền người khác vì trời đánh tránh bữa ăn. Cái kiểu săm soi chụp chụp thì có một số người là hơi bị dị ứng. Thế nên cũng phải tùy vào hoàn cảnh và đối tượng đi cùng :p

Gửi từ GT-I9100G của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
mọi người nhìn và học tập theo nhé
trình độ chụp đồ ăn bằng điện thoại đã đạt mức siêu cấp
model 808 pure view
cif : iso 50 , AF , flash on
wicknane
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nguyenthanhhieuthanson Vâng, rất siêu ...bình dân. Đang đói bụng mà coi cái hình này thì. Hic.
@wicknane cơm sinh viên thui bác à 😁
@nguyenthanhhieuthanson ?!?!?
Bác ăn cái đéo gì vậy?!?!?! 😁
@Cuong Nb nhìn thì bit liền 🆒
@Cuong Nb cà pháo chấm mắm 😃
dontcry0512
ĐẠI BÀNG
11 năm
Fan facebook vào mà rút kinh nghiệm nè hi hi! Chủ yếu là chụp bưởi hi hi!!
dành cho mấy đứa khoái chụp ảnh thứa ăn khi thấy đẹp. mình thì ăn lun nhanh gọn lẹ chứ chụp làm gì.
Hay! Dư này thì sao 😃

hcoi !
TÍCH CỰC
11 năm
@0904234xxx
Chuẩn men ....!
...nhìn thèm quá !!!
@0904234xxx không có tí rau thơm nào hả bác?
@johnny8384 Bác coi không kỹ rùi 😃
@0904234xxx Đảm bảo với bác là em lia điện thoại 😃)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019