Trên tay và sử dụng đèn "nhại" Electra cho máy ảnh

starnt
21/8/2013 13:47Phản hồi: 56
Trên tay và sử dụng đèn "nhại" Electra cho máy ảnh
Camera tinh te den nhai Electra.JPG

Biết chơi đèn flash có thể tạo những hiệu ứng ánh sáng rất hay và đa dạng. Những hệ thống đèn chớp chuyên nghiệp rất đắt tiền, và những chiếc Speedlite cũng không hề rẻ. Và kể cả những chiếc đèn "for" kinh tế nhất cũng thường từ 1,5 triệu đồng trở liên. Tuy nhiên có những chiếc đèn "nhại" (slave) rất rẻ tiền, công suất khiêm tốn và chẳng có tính năng gì - nhưng lại có thể giúp chúng ta có những trải nghiệm khống chế ánh sáng rất tốt.
[prebreak][/prebreak]
Tóm tắt
  • Thông số kỹ thuật:
    • GN: tại ISO400 là 24 và ISO 100 là 12
    • Nhiệt độ màu 5600K
    • Sử dụng 2 pin AA
    • Thời gian hồi pin: 4s
    • Nặng 80g
  • Giá giao động từ gần 400k tới gần 500k
  • Không điều chỉnh được công suất và có hai chế độ: pre-flash và on (tương ứng với đèn chính đặt ở chế độ tự động và chế độ manual)
  • Có thể chế thêm các thiết bị che bớt ánh sáng, hoặc đặt sau tấm khuyếch tán ánh sáng để điều chỉnh cho phù hợp
Cảm ơn công ty Hoằng Quân đã hỗ trợ thiết bị cho video này
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DanielTran
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chỉ là lỗi rất nhỏ thôi, nhưng để cho bài viết hoàn hảo, khuếch tán, bác ạ!
@DanielTran chính xác luôn. chữ dài nhất tiếng Việt chỉ có duy nhất chữ nghiêng 7 chữ cái mà nhiều ng lại "chế" ra 1 chữ "khuyếch" cũng dài ko kém
rất hay và tiện lợi, dùng chửa cháy rất tốt khi đi chơi ngại mang vác nhiều 😁
có 1 điều đặc biệt là FF của Canon ko thích cái đèn này :D
@tuannguyenpkc Nikon dòng D3 s x, D4 này nọ cũng không có đèn cóc, nó ép mua đèn xịn mà
mua chừng 3 5 cái gì cũng được đấy nhỉ, cũng ra 1 dàn đèn đủ hướng sáng 😁
kenioo
TÍCH CỰC
11 năm
Bác Thanh cho em hỏi :
+ Nhại (slave) là sao bác?
+ Đèn này dùng cho các hệ máy nào và kết nối với máy ảnh ra sao?
+ có thể đánh 1 nguồn sáng đc ko ạ. Vì trong clip em thấy phải bật cả flash của máy ?
Cuối cùng, cho em xin địa chỉ mua luôn ạ
Thanks bác
hoangbk17
ĐẠI BÀNG
11 năm
chú thanh cho cháu hỏi máy nex dùng được k? và ở hà nội muốn mua thì qua đâu ạ.

Loại đèn này sẽ đánh theo 1 chiếc đèn flash khác, thường dùng làm đèn phụ thêm - không cần setup gì cả, chỉ cần bật nó và nó sẽ nhại
Nếu muốn nó giống như 1 nguồn sáng duy nhất thì : Ở chiếc máy DSLR đánh đèn chế độ M chỉnh công suất đèn xuống rất thấp 1/80 1/128 thì cũng không khác gì 1 nguồn từ nó
Đèn này mượn ở Hoằng Quân, có thể vào website ở cuối bài để coi, nhưng rất nhiều nơi bán cái này.

cứ có flash chớp là nó chớp theo, bất cứ máy nào chớp được flash là nó ăn, đi các tiệm phụ kiện máy ảnh ở HN chắc chắn có.
@starnt Bác Thanh cho e hỏi là:
1.Trong clip khi bác gắn pin cho Flash thì hình như flash nó có hình dạng như hộp thuốc lá, còn khi test thì anh kia cầm cái Flash hình chữ nhật dài, vậy 1 bộ gồm 2 đèn, hay là mẫu này có 2 hình dạng khác nhau?
2.Flash này có đế gắn vào camera, với máy DSLR như canon, thì đèn cốc bật lên, nó che mất cái đế gắn flash rời, vậy thì sao gắn vô body camera đây? ko lẽ muốn dùng cái đèn nhại này thì bắt buộc có 1 người cầm đèn như trong clip hoặc là cần 1 cái tipod sao😔
haha993
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phukhanhhuba 1. minh nghĩ là có 2 mẫu
2.đèn này đâu có gắn vô khe đó đc bạn, hôm bữa đi đám cưới thấy có ông thợ có mấy cái thanh gì đó mà gắn đc 2 cái flash nữa vô máy luôn 😁
@phukhanhhuba
Ngay đầu video tớ đã giơ 2 hộp lên đó bạn 😃

Muốn hiệu ứng ánh sáng đẹp, thì đèn phải xa máy . Còn nếu chỉ muốn sáng mặt ăn tiền, thì cứ cắm tiện dụng vào máy - như setup này. Cái chân trong hình cũng bán kèm đèn luôn, hơi lỏng lẻo xíu mà xài được.

kenioo
TÍCH CỰC
11 năm
Cho em hỏi 1 câu hơi nhiều chuyện xíu:
Vậy nó đánh theo nhại: vậy trong cái đèn có cảm biến gì hả bác?
Vậy nó sẽ đánh chậm hơn flash của máy 1 xíu rồi
@kenioo Theo mình nghĩ trong đèn có 1 cảm biến sáng nên chắc chắn là sẽ bị trễ hơn so với luồng sáng gốc 1 chút.
Stuart
TÍCH CỰC
11 năm
1 tá là thành 1 studio lun.
Thế các bác cho em hỏi ngu tí... Liệu nó có nhại được flash của iPhone không ợ?
😁 Bài viết rất bổ ích cho những "Bụi Đời" máy ảnh như em.
Thanks Bác Thanh.
Đã từ lâu, ao ước 1 cây flash. Nhưng vẫn khó thực hiện dc. Nay, có cái vụ nhạy sáng này. E thật là thíx...!!! :p
trông dzui nhỉ
long_101176
ĐẠI BÀNG
11 năm
vl người mẫu đẹp tai wá

đèn tốt giá tốt
cho mình hỏi anh ấy cầm cái điện thoại gì trên tay vậy😁
@annaphuong iPhone 5 ốp lưng nhựa
Mẫu quá đẹp dzai ! 😁
snowphoenix
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chỉ đàn ông mới mang lại hạnh phúc cho nhau.
Bác Thanh nói chuẩn quá 😁
haha993
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái này xài đc với đt có flash xenon nè
mới thử xong =))
Dùng được cho điện thoại có flash xenon.
Cám ơn aT, e mạn phép đánh dấu cửa hàng sẽ ủng hộ. Tập tành chụp với đèn flash thì giá này e đầu tư được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019