Cách phân biệt chất lượng nhạc MP3 với nhạc LOSSLESS chất lượng cao

mitommoc
29/8/2013 3:54Phản hồi: 100
Cách phân biệt chất lượng nhạc MP3 với nhạc LOSSLESS chất lượng cao
Mình thấy cũng có nhiều nguời post bài về cách phân biệt giữa nhạc MP3 và LOSSLESS rồi. Nhưng hôm nay mình xin chia sẻ 1 bài viết về cách phân biệt chất lượng bitrate MP3 và LOSSLESS bằng phần mềm SPEK chi tiết bằng hình ảnh.😃 Ai cũng có thể làm được và phân biệt được sau khi đọc bài viết này:

Chúng ta hay tải nhạc MP3 chất lượng 320 Kbps và nhạc Lossless chất lượng cao. Tuy nhiên nhiều ý kiến cho biết rất nhiều trang cho tải nhạc MP3 320 Kbps hay Lossless nhưng chỉ là convert từ các file 128 Kbps nên chất lượng thấp mà dung lượng lại cao. Vậy cách nào để phân biệt và nhận biết điều đó? Bài viết này sễ hưỡng dẫn chi tiết giúp bạn phân biệt được nhạc lossless và mp3 128 Kbps, 320 Kbps với phần mềm SPEK v0.8.2.

Đúng là hiện nay nhiều trang cung cấp nhạc MP3 “ăn gian” khi cho tải file MP3 320 Kbps convert ngược từ 128 Kbps. Nếu chỉ nghe bằng tai nghe chất lượng thấp, bạn hơi khó phân biệt chúng. Nhưng khi được nghe bằng tai nghe hay loa chất lượng cao, cũng như có một nguồn phát tốt, một đôi tai thính nhạy thì sẽ dễ dàng nhận ra những file nhạc chất lượng kém sẽ bị “hụt” ở những dải tần cao và âm trầm thiếu sự chắc bén.

Để phân biệt chất lượng thật sự của file MP3 không khó, bạn có thể dùng một công cụ nhỏ là spek 0.8.2 là 1 phần mềm mã nguồn mở hoàn toàn miễn phí, tả tại địa chỉ http://spek-project.org (chọn phiên bản cho MacOS, Windows hay Linux). Đây là công cụ dùng để phân tích phổ tần của một file âm thanh. Tìm một file nhạc WAV hoặc FLAC rip từ CD, lần lượt chuyển đổi (convert) file WAV/FLAC đó sang MP3 128/256/320 Kbps. Dùng spek lần lượt mở các file WAV FLAC, MP3 128/256/320 Kbps đó, sẽ thấy:

- WAV/FLAC/APE/M4A: Độ cao của âm thanh (hay còn gọi là dải quang phổ màu) trong hình dưới vượt qua mức 20 KHz là ngưỡng nghe của tai người. Tuy nhiên với những file WAV/FLAC chuẩn âm thanh cao 24-bit/96KHz thì nó sẽ vượt qua mức 30Khz khi mở bằng phần mềm spek để phân tích.😃 Như hình dưới đây:

File nhạc Lossless (WAV) với bitrate 1411 Kbps

File nhạc Lossless (FLAC) với bitrate 1043 Kbps chuẩn 16-bit/44KHz

File nhạc Lossless (FLAC) với bitrate 2781 Kbps chuẩn âm thanh 24-bit/96KHz

Với định dạng lossless APE và M4A cũng như vậy:

Quảng cáo

- MP3 128 Kbps: Độ cao của âm thanh (dải quang phổ màu) bị cắt ở khoảng 16-17 KHz.

- MP3 256 Kbps: Độ cao của âm thanh (dải quang phổ màu) bị cắt ở khoảng 19-19,5 KHz.

- MP3 320 Kbps: Độ cao của âm thanh (dải quang phổ màu) bị cắt ở 20 KHz.

Quảng cáo

Như vậy, file WAV/FLAC nguyên gốc là đầy đủ dải tần nhất, trong khi đó MP3 128 Kbps bị cắt bớt nhiều nhất. Tuy những dải tần trên 20 KHz tai người không nghe thấy nhưng trong âm nhạc, khi các nhạc cụ cùng hòa chung với nhau thì chúng sẽ tạo ra các hiệu ứng âm thanh và tai người sẽ cảm nhận được chúng. Điều này dễ thấy được khi bạn chơi nhạc MP3 128 Kbps, khi mở âm lượng lớn sẽ dễ dàng nghe thấy sự thiếu hụt ở những nhạc cụ phát ra dải tần cao, âm thanh dường như bị “bể”. Birate càng cao thì chất lương âm thanh đem lại càng tốt. Bạn có thể thử nghe 1 file Mp3 128 Kpbs với 1 file nhạc lossless trên 1000 Kbps ở 1 dàn loa 2.1, 5.1 hoặc 1 chiếc Headphone tốt, khi bạn cho volume lên mức đủ nghe bạn sẽ cảm nhận sự khác biệt hoàn toàn về chất lượng âm thanh.

Để tiếp tục so sánh, bạn hãy convert file MP3 128 Kbps sang 320 Kbps, lúc này sẽ thấy dung lượng file MP3 320 Kbps lớn hơn file 128 Kbps. Khi dùng spekmở file 320 Kbps này lên, dù mật độ âm thanh có dày hơn nhưng tần số tối đa đạt được cũng chỉ là khoảng 16-17 KHz, không thể đạt được 20 KHz chuẩn.

- Đây là 1 bài làm minh họa cho các bác thấy được điều đó:

Mình có tìm download được 1 file Mp3 bitrate 320 Kbps. Nhưng khi kiểm tra bằng Spek thì mới biết bitrate thật của nó là 128kbps. Chỉ là 1 file Mp3 được convert từ 128 kbps lên 320 kbps mà thôi. Các bạn xem hình dưới đây sẽ hiểu:

File Mp3 download về kiểm tra thì bitrate là 320 Kbps
Nhưng khi kiểm tra bằng phần mềm Spek thì bạn sẽ thấy nó chỉ là 1 file mp3 với bitrate 128 Kbps:

Bạn có thể đối chiếu với hình ảnh file Mp3 với bitrate chuẩn 128 Kbps ở trên mình đã đăng thì sẽ nhận ra độ cao của âm thanh (dải quang phổ màu) bị cắt ở khoảng 16-17 KHz. Chứng tỏ đây là 1 file Mp3 128 Kbps chứ không phải là 320 Kbps.

Khi mình lấy file Mp3 fake đó convert ngược lại dịnh dạng âm thanh chất lượng cao Lossless (FLAC), mình dùng phần mềm foobar2000 để nghe nhạc thì bitrate của nó là 783 Kbps. Nhưng khi kiểm tra bằng phần mềm Spek vẫn nhận ra đó chỉ là 1 file Mp3 với bitrate 128 Kpbs. Các bạn xem hình dưới sẽ thấy rõ:

Như vậy khi download 1 file nhạc chất lượng cao lossless bạn có thể kiểm tra được file đó có phải là lossless không hay chỉ là convert từ 1 file Mp3 với chất lượng 128 Kbps và 320 Kbps.

Kết luận: Nếu nghi ngờ chất lượng file MP3 nói riêng, và các định dạng âm thanh khác nói chung, bạn hãy dùng công cụ spek để mở file đó lên, nhìn vào mật độ và độ cao dải tần file đó có được, đối chiếu với các phổ tần file mẫu là có thể biết được chất lượng thật sự của chúng.

Spek 0.8.2 for Windows
Spek 0.8.3 for Mac OS X
Spek 0.8.2 for Linux

Nguồn: TaiPhanMemPC.Net
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kiểm tra các file nhạc trong máy mà lâu nay mình vẫn tưởng là nhạc chất lượng cao thì thấy đúng là bọn chia sẻ nhạc lừa tình thật. Chán
@thank0bk54 mình dơwn lossless trên đó về tést thấy ổn mà bác. còn 320 từ nhạc số thì fake gần hết 😔( bao nhiêu dung lượng của em.
@thank0bk54 đồng cảnh ngộ với bác 😔
longltt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài viết hay đáng để đọc và test thử
mitommoc
TÍCH CỰC
11 năm
@longltt Thanks bác.😃
thanhtrang
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái này chỉ để check đơn giản thôi, chứ áp dụng để check 2 bài hát này thì fail ngay. Xem hai bài hát tại link này

http://vozforums.com/showthread.php?t=3473325
ptk8588
TÍCH CỰC
11 năm
thanks b.
Giờ mình mới phát hiện ra kho nhạc Việt trên iTunes thật tào lao, tồn tại khá nhiều bài tầm 15-16kHz, fake để đẩy dung lượng lên. Còn thua mấy bài 320kbps mình down trên nhaccuatui. Vậy mới thấy VN mình làm ăn chẳng tới đâu, cứ nghĩ ít người biết rồi đẩy hàng cà khọt lên iTunes bán. Thật phí tiền khi bỏ ra để mua bản quyền những bài nhạc như vậy

Mình chỉ nói kho nhạc Việt trên iTunes tạp nham, chứ kho nhạc iTunes nước ngoài, nhà phát hành họ thực hiện rất đàng hoàng, đúng chất lượng. Chứ ko chơi kiểu treo đầu dê bán thịt chó như bên mình.

Đây là phổ âm của một file nhạc chuẩn DTS mà mình test, thấy lạ là phổ của nó gần như full và đồng đều nhau, chứ ko trồi lên thụt xuống đậm nhạt như mấy file flac và wav.
vntux
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nghe là biết ngay chứ, nó khác nhiều lắm
mấy bác xem hộ mình 2 bài dưới , 1 bài thì tới 20 bị ngắt lại nhô lên ở 21 thì có đúng là 320kbps ko , còn bài dưới thì mp3 320kbps nhưng lại lên dc tới 22 , làm sao để kiếm dc nhiều bài như này vậy mấy bác , mình down ở mấy trang nhạc VN 320kbps nó chỉ tới 20 là hết rồi

mitommoc
TÍCH CỰC
8 năm
@memory_911124 Ảnh 1 của bác là do chất lượng file hoặc thu âm. Cũng có thể nó vẫn là 320kbps đấy bạn. 😃 Còn cái ảnh 2 thì đúng là 320 rồi mà. 😁
tpd825
ĐẠI BÀNG
10 năm
thế các bác biết trang nào có thể tải về nghe đuọc không
@alohakool chiasenhac.com giờ ko vào dc bạn à. ngoài trang đó còn trang nào nữa ko. thanks!
baduy90
TÍCH CỰC
10 năm
@anvietdung vẫn vào nghe sáng nay đc mà bạn ơi. cncd
@baduy90 uh bây h thì vào dc rồi
@anvietdung vẫn vào bình thường mà bác
mình check thử file này nó ra như vầy là sao bạn, thấy ko giống như ở trên
@huudatgia của bác là hàng rất xịn nhá. ko có trong các ví dụ của thớt đâu. của bác chuẩn 24 bit/ 192khz
galaxy92
ĐẠI BÀNG
10 năm
@baonampkno1 Ông ấy tự sướng khoe trá hình đấy, cũng chơi 24/192khz, dung lượng loại này hãi lắm, cơ mà chắc phải có dàn lossless mới thể hiện được.
@huudatgia anh ơi, cho em hỏi : khi nghe nhạc lossless ( lấy laptop phát) trên loa 2.0 cùi thì những lúc có rè loa là những lúc xung điện phát ra vượt dải tần mà loa có thể đáp ứng phải ko?
@huudatgia bác có thể cho em xin bài này được không! nguyên chất lượng luôn. thank bác
mitommoc
TÍCH CỰC
8 năm
@huudatgia Của bạn đúng là chuẩn Lossless 24bit rồi mà. Dải phổ nó vượt lên tận 80 kHz kìa. 😃
Em cũng theo dõi vs lại cả nghiên cứu cái lossless này nhiều lắm rồi. Cũng dùng Spek để đo dải băng tần. nhưng có đôi bài nó lại như này thì cũng không hiểu cho lắm thật. Các bạn xem rồi tư vấn hộ mình nhé. Mình chơi VDJ nên cứ muốn tìm mấy bài 320 kbps nên hơi mất thời gian.!!!
(như bài này thì thông số cũng là 320kbps, nhưng thấy lạ ở chỗ là đoạn 16 kHz lại bị cắt ngang, cho dù âm tần của nó vẫn lên đủ 20kHz( tức là đủ để đạt chất lượng 320kbps). Vì thế em muốn hỏi là như trường hợp này thì có được xem là nhạc chất lượng 320kbps hay không.
Bonus: Nếu ai có giải thích được cái vấn đề bị cắt ngang đoạn 16kbps mà vẫn đạt đủ giải âm tần là như nào thì tốt quá.
thank you!!!! tinhte.vn 😃 😃

votrugkien spek.png
@vtkstdmm của bác em nghĩ từ file 128, mà bị đệm thêm nhạc 320 😁.
thuthappass
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vtkstdmm Nhạc MP3 có 2 dạng nén là CBR (bitrate cố định) và VBR (bitrate biến thiên). Nhìn cái phổ của bạn có thể đoán được file đó được nén với dạng VBR - bitrate biến đổi liên tục tùy theo chất lượng đầu vào của file âm thanh gốc để tăng cường độ nén.
mình cũng bị như thế có cảm giác là hàng fake vì mình chưa có đồ nghề để nghe nhạc chỉ nghe trên con sky t100 đi kèm tai nghe xperia z thôi không biết có được không 😔
Hay đó 😁
Bác nào chia sẻ trang nào download nhạc tốt cho ace luôn đi 😆
baduy90
TÍCH CỰC
10 năm
@MinhTue94 chiasenhac.com
ThưDR
ĐẠI BÀNG
9 năm
@MinhTue94 Chiasenhac.com nhé chú/bác/anh/chị/em, chất lượng thực đúng với chất lượng quảng cáo luôn :D
galaxy92
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác nào có máy móc (phần mềm) gì để phân biệt chất lượng nhạc AC3 không, em chỉ cần phân biệt trên lý thuyết thôi. Dùng spek em không phân biệt được AC3 640kbps với 448 với 320 vì "quang phổ"(em chả biết gọi là gì, thấy giống giống quang phổ trong vật lí hihi) nó khác nhau rất ít.
mitommoc
TÍCH CỰC
9 năm
@galaxy92 Bạn thử dùng qua Adobe Audition đi, AA phân tích quang phổ chi tiết hơn Spek đấy.😃
mitommoc
TÍCH CỰC
8 năm
@galaxy92 Bạn có thể dùng Adobe Audition mở file lên và check nhé. 😁
Cái kiểu này là sao vậy? o_O
thuthappass
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Neutronoid Cái này là nhạc 128k up scale lên 256k nhé. FAKE rồi :v
nhân tiện các bác cho em hỏi là nhạc lossless thì chất lượng bao nhiêu kbps ?
còn 2 file nhạc này thì sao mấy bác :p
1000kps hay 1000 mấy ák mình không nhớ nữa nếu muốn nhạc chất lượng cao thì bạn qua bên chiasenhac.com ák mình hay down vs nghe bên đó thôi kể từ khi biết trang đó 😁 cũng ngon lắm mà free nữa ngoài ra bạn có thể up lên đó để lưu trữ nếu sợ mất đôi điều cảm nhận chứ không phải là PR các bác đừng ném đá tội e lắm 😕
liperdo
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình check ra nó như vầy!

vậy là hàng thiệt hay giả vậy bạn???
@liperdo hàng CỦA EM ĐÂY Ạ EM DÂN QUÊ CHI DÙNG TRANG NÀY MUA NHẠC CÙI THÔI KHÔNG ĐƯỢC NHƯ CÁC ANH Spotify ...

View attachment 4103525
Hay đấy, em dùng LG G2 nghe nói có hỗ trợ chíp 24 bits gì gì đó giờ mới biết nó có tác dụng như vậy 😁
baduy90
TÍCH CỰC
10 năm
cho xin link bài hát hay trang web có loại nhạc này đi bạn ơi.cncd
bác cho em xin link hay tên trang web nào có loại nhạc này đi?cncd
@baduy90 hàng CỦA EM ĐÂY Ạ EM DÂN QUÊ CHI DÙNG TRANG NÀY MUA NHẠC CÙI THÔI KHÔNG ĐƯỢC NHƯ CÁC ANH Spotify ...

View attachment 4103525

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019