Outlook.com chính thức hỗ trợ giao thức nhận email IMAP

Duy Luân
12/9/2013 22:27Phản hồi: 24
Outlook.com chính thức hỗ trợ giao thức nhận email IMAP

Kể từ hôm nay, Outlook.com đã chính thức hỗ trợ giao thức nhận thư điện tử IMAP bên cạnh giao thức Exchange ActiveSync (EAS) như từ trước đến nay. IMAP sẽ giúp những ứng dụng và thiết bị không hỗ trợ EAS, ví dụ như ứng dụng Mail hoặc Thunderbird trên máy Mac, lấy được email từ máy chủ của Microsoft mà không gặp trở ngại. Theo lời Microsoft thì mặc dù IMAP "đã cũ" và hãng tin rằng EAS "tốt hơn" nhưng nhiều người vẫn cần đến giao thức này để dùng trên những "điện thoại phổ thông và một số trình quản lí email". Trên Android, iOS, Windows Phone, Windows 8 thì email từ Outlook.com hiện đang được lấy thông qua EAS.

Cũng trong dịp này, Microsoft đã ra mắt tính năng OAuth dành cho Outlook.com. OAuth sẽ giúp các lập trình viên xây dựng ứng dụng và các dịch vụ có khả năng truy cập vào hộp thư của người dùng Outlook. Để làm ví dụ cho việc hỗ trợ IMAP và OAuth, Microsoft đã giới thiệu một số dịch vụ và app bên thứ ba như TripIt, Sift, Slice, motley*bunch, Unroll.me, OtherInbox, Context.IO. Nếu quan tâm, bạn có thể click vào những đường link nói trên để dùng thử.

Thông số chung để cấu hình IMAP của Outlook.com:
  • Incoming IMAP
    • Server: imap-mail.outlook.com
    • Server port: 993
    • Encryption: SSL
  • Outgoing SMTP
    • Server: smtp-mail.outlook.com
    • Server port: 587
    • Encryption: TLS
Người dùng Mac có thể xem thêm trang hỗ trợ của Microsoft.

Tìm hiểu thêm về OAuth tại bài viết OAuth là gì? Chuyện gì sẽ xảy ra khi bạn đăng nhập bằng OAuth?
Nguồn: Microsoft
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quá đã, em làm được rồi, xin cám ơn!
viethack911
ĐẠI BÀNG
11 năm
quá ngon 😁
một bước đi đúng đắn của MS
haituando
ĐẠI BÀNG
11 năm
cuối cùng thì cũng... cái POP nản kinh
M$ vẫn rất hào phóng với người dùng. Outlook mail luôn cập nhật những tính năng mới, theo mình thì ăn đứt Gmail.
- Tính năng email hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ vẫn OK. vẫn cho 50email tên@domainname.com. Nếu quy mô lớn hơn thì 4$/tháng.
- Gôgle App for Buisiness trước đây cho 10 email miền phí>> nay thì No. mỗi e mail theon tên miền phải trả 5$/tháng.
thuong911
TÍCH CỰC
11 năm
bạn cho mình hỏi..mình co tk hotmail.mà mình muốn sử dụng Exchange account trong outlook 2011 để đồng bộ danh bạ hoặc lịch trên hotmail với macbook nhưng cái exchange server lại k nhận được tk hotmail..bạn có thể chỉ mình set up exchange account với tk hotmail được k
ThanhNDC
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thuong911
Hướng dẫn đồng bộ với Outlook Client của bạn đây 😁 https://www.tnd.vn/khachhang/knowledgebase.php?action=displayarticle&id=42
tuyệt! 😁
các bác có thể hướng dẫn e để gmail vào outlook.com không?,
E để cả sáng nay mà nó k nhận mail từ gmail :9

Bạn làm theo ở đây nhé 🆒
thuong911
TÍCH CỰC
11 năm
@Funnyclock minh làm theo nhưng khi điền "m.hotmail.com" lai k được..😔(
@thuong911
Bạn có thể coi lại, mình dùng trên windows bình thường, mình cũng không cho là máy bạn có vấn đề gì đâu 🆒
thuong911
TÍCH CỰC
11 năm
@Funnyclock mình xài cho mac mà k được..cuzng k hiu sao lại k được..mình điền đúng server rồi đó chứ
cvn
TÍCH CỰC
11 năm
Ơ, mình dùng windows 8 nhưng sao khi add new email thì vẫn chỉ có một lựa chọn incoming mail qua POP nhỉ?
Mọi người cho e hỏi mail live.com có chuyển sang IMAP dc ko vậy? POP cùi lắm x_x
@nhoc_maruko9x live, hotmail... bây h là outlook đó bạn.
@whynokia E biết là thế, nhưng server của live nó là pop.live.com chứ ko phải pop.outlook.com, vừa nãy thay thành imap-mail.live.com thì không được.
outlook khá hay nhưng ở Việt Nam có lẽ gmail vẫn được dùng nhiều nhất. Mình đang dần chuyển sang outlook.
Ngày còn mới chập chững với internet, tạo mail yahoo để sử dụng chính.

Khi Gmail ra mắt, vinh dự nhận invitation sớm nên dùng gmail làm mail chính, còn yahoo là mail rác.

Và từ ngày sử dụng Windows Phone cách đây khoảng 2 năm thì Gmail còn thậm chí không được dùng làm mail rác nữa, vì yahoo mail vẫn đảm nhiệm tốt việc ấy. Outlook kết hợp với Skydrive, cùng với bộ Office nền web là quá tiện lợi cho công việc.
duydangle
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quá ngon, tạm biệt gmail :x
Dùng hotmail rõ sướng và đẹp 😃 từ bỏ anh Gmail cũng lâu rồi

Xen phờ dom mai ai dép mi ni
huancao
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hôm nào đăng ký account rồi dùng thử xem sao
Các bạn ơi cho mình hỏi :
- Công ty mình có đăng ký Email tên miền( abc@Inkmax.vn) trên mail.live.com. Nhưng dạo này khách hàng gởi mail vào rất ít khi nhận được mail. Thử gởi vào 2 địa chỉ, 1 Gmail, 2 abc@inkmax.vn nhưng trên gmail thì có mà mail.live.com thì lại không có.
- Mình chỉ mở Web lên và đăng nhập giống gmail thôi.
- Có bạn nào biết chỉ giúp mình với. Xếp hét quá trời. hic hic
ThanhNDC
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanhbang23 Có thể do mail của người gửi không có bản ghi DNS đầy đủ nên live nó từ chối. Mình gặp nhiều rồi 😁

Bạn nên sử dụng dịch vụ của bên mình https://www.tnd.vn/hosting/email/ Nhận thoải mái luôn :D
Mình đã thiết lập như hướng dẫn những không dùng được.Bác hướng dẫn chi tiết hộ mình với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019