Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

HTC trong Q3/2013: Lần đầu báo lỗ trong lịch sử

Didu
4/10/2013 2:28Phản hồi: 282
HTC trong Q3/2013: Lần đầu báo lỗ trong lịch sử
One và One Mini không mang lại thành công cho HTC

Trong báo cáo kinh doanh mới đưa ra cho quý thứ 3 của năm, HTC lần đầu báo lỗ với mức lợi nhuận âm 101,2 triệu USD trên tổng doanh thu 1,6 tỉ đô Mỹ. Trong khi đó, mức lỗ thuần (operating loss) mà hãng điện thoại Đài Loan phải gánh chịu là 119 triệu USD. Trước đó, HTC đã nhìn thấy viễn cảnh này khi họ dự đoán mức doanh thu vào khoảng 50 tới 60 tỉ Đài tệ, tuy nhiên doanh thu thực họ đưa ra hôm nay thấp hơn con số đó, chỉ là 47,05 tỉ Đài tệ mà thôi. Doanh số bán ra kém của One cùng với một số lỗi trong khâu sản xuất chiếc One Mini được cho là hai nguyên nhân chính cho một quý kinh doanh thua lỗ của HTC, lần đầu tiên kể từ năm 2002. Trong khi HTC báo lỗ lần đầu tiên thì Samsung cũng vừa đưa ra dự đoán lợi nhuận đạt 9,4 tỉ USD trong quý 3/2013.

Nguồn: HTC
282 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HTC bá đạo con nhà bà bán gạo1 thời win Mobile nay đi vào ngõ cụt... Tụt dốc kô phanh..Haiz!
One đẹp thì đẹp thật đấy, cơ mà sao người ta vẫn chọn đt khác?... Có phải chăng HTC pin quá cùi, mảng hỗ trợ người dùng quá kém!
Kô fải dìm đâu mà thực tế mình đã dùng qua đt HTC và có cảm nhận như vậy!
@huuhoancz 😁 Vậy nên mới nói!
Còn khoản Unlock bôtloader thì e nghĩ SS từ thời galaxy S đã đc unlock sẵn rồi :D CHỉ root rồi phag ROMcook.zip ngay thôi 😃
@tuansiro Em thấy pin xài cũng thoải mái so với nhu cầu của mình. One chỉ có 1 cái là camera quá tệ thôi :D :D . Ghiền Note 3 quá nhưng mà không theo được rồi.
@Nobia_iu_Xuk4 Camera của One mà bác bảo tệ :D Nó hơi bị ngon đó.. Do bác chưa sử dụng đúng cách thôi!
@tuansiro Ám tím, ám hồng dzữ lắm bác ơi, ra cửa hàng đổi, test thêm mấy con vẫn bị y chang. Hết nói luôn. Group HTC One cũng nhiều người kêu vấn đề này lắm ạ. Camera của One đúng là í ẹ mà .
dongocvu
ĐẠI BÀNG
10 năm
bán tốt thế mà vẫn lỗ ah
HTC thua lỗ thì ko có gì ngạc nhiên!
Tui ko phải là nhân viên của đối thủ HTC, thành kiến-thù hằn gì với HTC mà chỉ là người tiêu dùng thôi!
Đang xài em HTC Rhyme! Mua 8 chai, chưa đầy 1 năm rớt giá thảm hại còn hơn 3 chai! Giờ là điện thoại chip 1 lõi, cấu hình khá, có thương hiệu, với giá vào loại rẻ nhất thị trường!
Máy hay bị restart, nhiều lúc bật ko lên, chụp hình với flash cũng hay bị tắt máy, hay mất kết nối 3G, Wifi; pin đột ngột rớt mấy chục phần trăm; cắm vào USB laptop thì đơ chuột... và nhiều lỗi khác.
Pin thì cùi bắp! Giờ chỉ lượt wéb qua Wifi thôi, từ 100% xuống 20% trong vòng 3h! Luôn phải mang theo cục sạc!
Xài rất bực mình!
Bảo hành xong vẫn "vũ như cẩn"...
Đôi khi tự hỏi vì sao Rhyme lại rớt giá thảm hại trong thời gian ngắn như vậy? Có phải mình mua nhầm ngay cái hiệu dính nhiều lỗi nhất hay ko nữa??? 😔
Hỏi xung quanh nhiều người từng xài HTC cũng chỉ trích và ngán ngẩm HTC.
Mình chưa biết HTC dở về PR, Marketing hay vì cái này cái nọ! Nhưng về phần cứng, cái cốt lõi nhất đối với khách hàng thì hơi bị í ẹ! Cần phải nghiêm túc coi lại và kiểm soát chặt chẽ chất lượng sp đầu ra!
Đừng để lúc nào người ta nói HTC là "Hết Thuốc Chữa"
HTC đối với mình vậy là quá đủ! Cái đầu tiên coi như cái cuối cùng! Rất thất vọng HTC!
Sau này điện thoại, tablet Android chỉ mua Samsung và Sony thôi!
:(
Chẳng có gì ngạc nhiên khi HTC lỗ!
anhtiencu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@spamspam đồng ý kiến với bạn .bác kia chắc. đen dính máy lỗi .
dung10
TÍCH CỰC
10 năm
@MrDuc2010 em dùng con htc desire HD đc 1.5 năm chưa thấy vấn đề gì mặc dù rớt giá thảm hạị =))
hãng nào cũng có xs máy bị lỗi chứ ko phải lỗi hàng loạt
vd như con sony SP bị lỗi mh là do nsx chứ ko phải do xs :((
R.I.P. để ai mua lại thôi 😃
...chả ham Hát Tê Cê tí nào...dáng thì đẹp đấy...nhưng bao nhiêu đó thôi là chưa đủ để với theo kịp Thím Sam và anh Táo ...!

Gửi đi từ " bom xịt " làm bằng Nhôm + Nhựa + Kiếng của Tui
@mr.jerry tùy cái nhìn từng người thôi bạn! mình cugnx không thích kiểu bo tròn tròn như SS nhưng sẽ có người thích, cùng 1 thị trường thì có lẽ đi theo 2 hướng khác nhau sẽ hay hơn!
magom
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mr.jerry vậy bạn nói vậy chứ mấu chứ LG pin chả ra sao camera thì chẳng dc gì thua ah Sam là chắc cập nhật thì lâu hổ trợ sản phẩm chả ra sao anh sao còn đỡ chứ mấy anh trước bỏ xó ko hà chán anh LG lắm rùi
@thegioi911 Giọng điệu có vẻ khinh người ??? Không có tiền thì nhìn cái nào cũng thèm cả, khi có đủ tiền mua thì người ta mới kén chọn so sánh.
DK Master
TÍCH CỰC
10 năm
@mr.jerry Và doanh số của Sam thì lại hơn LG nhiều lần... Ngộ nhỉ :"> :">
Ủng hộ htc đi các bạn, màn hình tuyệt đẹp, nghe nhạc tuyệt hay, camera tạm được, đã chữa bệnh yếu sinh lý. Htc one sắp được update android 4.3. Mại dô mại dô.
Đặc biệt htc one made in taiwan đàng hoàng nhé các bạn.
@htcfanboy Nhân viên PR duy nhất còn sống 😁
one ngon mà ta sao người ta vẫn ít dùng ?
jacubi
TÍCH CỰC
10 năm
@trankhacchan giong experia Z, samsung vẫn bá đạo trong android.
@jacubi Thì cùng thời với S4 là One và Z, One và Z thì được khen lên mây, S4 bị chê tơi tả. Kết quả kinh doanh lúc nào cũng ngược lại 😁, hài :rolleyes:
@trankhacchan ONE có 3 nhươc điểm: Giá tự set cao, Pin mau xuống và Camera bị lỗi ám tím màn hình khi trời tối hoài. Ngoài ra là rất nhiều cái ngon và độc đáo.

Tuy nhiên do có background yếu kém về Pin, hay khởi động lại giao diện, ....từ mấy năm trước, nên khi các anh em sành sõi về smartphone quay về sử dụng, thì phần lớn người dùng bình thường lại ra đi theo tiếng gọi của danh tiếng từ hãng khác. nên không cưỡng lại được xu thế đi xuống.

Camera của One cũng rất độc đáo, nhưng nó không hoàn hảo như ý muốn.

Chứng tỏ người dùng, chả quan tâm nhiều lắm đến chất liệu và design của máy. Điểm mặt 3 hãng HTC, NOKIA, SONY, đều trau chuốt vào design và vỏ máy, Sony trước đây lơ là phần ruột ( dùng màn và chip công nghệ đi sau các hãng khác), còn Nokia cũng vậy, nên cả 3 hãng đều chưa thành công. Cứ phải cả ruột / Vỏ và Pin ngon mới ăn tiền.
@trankhacchan ít dùng vì giá chat 😃
one siêu đẹp nhưng vẫn lỗ là sao nhỉ? chắc do pin+camera😔(
@OPPO Find 5 Với bản rom stock, mình không bao giờ nhầm
Với bản rom cook thì chỉ khắc phục được một phần thôi.
Mình đã xài rất nhiều các dòng máy HTC từ Desire HD, Evo 3D,.. và bây giờ đang dùng One với rom InsertCoin. Mặc dù pin có cải thiện nhưng vẫn nóng...
Nếu bạn còn dùng OneX nên thử bản này(có cả cho OneX nhé), hay lắm đó

OPPO Find 5
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tú tầu Mình toàn dùng Viper thôi, tùy chỉnh chút là ngon lành 😁
@OPPO Find 5 Viper thì cộng đồng trên XDA đánh giá cao hơn, Nhưng với insert coin thì khoản cải thiện về pin và tùy chỉnh thì mình đánh giá cao hơn.
Nếu kết hợp tốt với một kernel ngon thì gần 2 ngày bạn mới phải sạc máy.
tinhvan456
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tú tầu Chậm mà nó lên 4.3 rồi kia kìa ...
M3ga
CAO CẤP
10 năm
Buồn nhể, One được khen lên khen xuống, khen mọi điểm mà vẫn ko giúp được HTC 😔
thpxken
TÍCH CỰC
10 năm
Hjx,,bb chết thì mình ko tiếc,,htc chết mình bùn lắm
ngocb2
TÍCH CỰC
10 năm
đã từng ao ước htc, đã từng dùng htc, đã chán ngắt htc, đã từng cho htc 1 cơ hội để lấy lại niềm tin... nhưng thật sự khi nghe thấy cái camera 4mpx của one thì chán chẳng muốn nghiên cứu xem cái công nghệ camera của nó nữa. Dẫn đến hậu quả là không mua htc 😁
@ngocb2 me too. Đã xaài 1 con sen xe của htc và cũng thấy khá thất vọng , chất liệu khá nhưng máy xài nhanh nóng và hao pin,
ngocb2
TÍCH CỰC
10 năm
@thegiang1234 đấy đấy. thứ nhất là pin nhanh hết. thứ hai là không biết các bác thế nào chứ em thì đã dùng tổng cộng 5 con HTC từ thời O2 - HTC có qwerty gì đó - diamon - legend - hd2. thì 2 con hd2 và legend bị loạn cảm ứng @@ bye bye say good bye:mad:
fan htc 😔 buồn ghê.mà ngay bên cạnh có bài samsung lãi 9.4 tỷ @@ are u fucking troll me??
haiz,hạ giá xuống lấy số lượng bù để nâng dần doanh số đi htc ơi
@windylawyer.1712

HTC thua lỗ 1 phần là do đánh giá quá cao sp của mình nên cho giá trên trời đấy + chắm sắp kh,bảo hành chán + pin,phần cứng yếu
minhdang299
ĐẠI BÀNG
10 năm
@windylawyer.1712 Fan HTC đây bác ơi. Đã yêu thì không bao giờ hối tiếc. One dù có những hạn chế nhưng không bao giờ xa em
no.
Thằng nokia lại kiện htc nữa. Đúng là chó cắn áo rách. Không đi cắn thằng samsung và cứ đi cắn thằng còn khó khăn hơn mình. Giờ thì thằng no hạ cánh an toàn rồi, đánh đĩ 10 phương cũng chừa một phương kiếm chồng. mong microsoft còn nhớ htc là đối tác ân tình từ thời window mobile đừng vác đơn đi kiện ẻm nữa, tội nghiệp ẻm lắm. Ẻm chẳng có tội gì ngoài tội sinh sau đẻ muộn cả.
meodenth
TÍCH CỰC
10 năm
@htcfanboy bằng sáng chế samsung ko ngán nokia nhé 😁
vudinhhuy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@htcfanboy chọn ng mà đánh chứ.bạn nói z làm như đánh sam dễ lắm
Đắt quá mà cái chất lượng máy lại k như giá tiền thì chẳng lỗ.
sucsong1
TÍCH CỰC
10 năm
cái cần của android là các sản phẩm giá rẻ. Cao cấp thì người ta đã chọn iOS
@sucsong1 cái cao cấp của ban với mình hơi bị lùn , theo thì cao cấp dành cho người dư tiền VERTU, MOBIADO .v.v.v , à mà nó chay android ban ơi ^^".
@trankhacchan Cao cấp và xa xỉ nó khác nhau nha bạn
@trankhacchan pác này nói chuẩn nè
tommycat
TÍCH CỰC
10 năm
đẹp hơn thím Sam nhưng làm kinh doanh ko tốt bằng, doanh thu thua Sam 50 lần thì lấy zì ko lỗ...người ta đua nhau mua Sam và Apple thì các hãng khác chỉ ăn cám, nếu ko thay đổi chiến lược kinh doanh...haha
nqhuy229
ĐẠI BÀNG
10 năm
xin chúc mừng HTC 😁
Nó như 1 lời nguyền rồi, cứ cái nào mà càng được tung hê thì lại thảm hại tơi bời, còn thằng nào bị chê tơi bời thì lại đĩnh đạc đứng trên đỉnh cao.
Đúng là đời không như là mơ
@quangtoan8910 chuẩn, ip5s r ip5 bị nói này nọ 😆) mà doanh số vẫn bá đạo
anh sam cung bị chê r vẫn bán như tôm tươi
Ai sẽ là người đứng ra mua lại HTC đây. Chắc HTC cũng sắp ra nhập hội với Motorola, Nokia, BB rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019