Google nói về Project Svelte, dự án giúp Android 4.4 KitKat chạy được trên thiết bị tầm thấp

Duy Luân
27/11/2013 10:39Phản hồi: 197
Google nói về Project Svelte, dự án giúp Android 4.4 KitKat chạy được trên thiết bị tầm thấp

Một trong những điểm đáng chú ý của Android 4.4 KitKat đó là nó hỗ trợ cho các thiết bị có RAM 512MB. Đây thường là những thiết bị tầm thấp và động thái của Google sẽ giúp các nhà sản xuất ít lệ thuộc hơn vào phiên bản Android 2.3 Gingerbread cũ kĩ. Vậy bộ phận Android đã làm như thế nào để giúp hệ điều hành mới nhất của họ có thể chạy tốt trên những máy có cấu hình thấp? Đó là nhờ một dự án mang tên Project Svelte.[prebreak][/prebreak]

Dave Burke, trưởng bộ phận kĩ thuật của nhóm Android, cho biết như sau: "khi mới bắt đầu, thứ mà tôi làm việc đó là Project Butter để giúp hệ thống mượt mà hơn (dự án này lần đầu tiên xuất hiện trong Android 4.1 và chữ "Butter" có nghĩa là bơ). Vấn đề là, bơ sẽ làm tăng cân. Do đó, chúng tôi phải thực hiện án Project Svelte (chữ Svelte có nghĩa là "mảnh mai") để giảm cân cho Android. Nói một cách vui vẻ thì những gì mà tôi cống hiến cho Android cơ bản là bằng 0".

Anh tiếp lời: "Mục tiêu của Project Svelte đó là giảm việc sử dụng bộ nhớ để hệ thống có thể hoạt động trên RAM 512MB. Cách mà chúng tôi làm đó là sử dụng một chiếc Nexus 4 rồi tinh chỉnh lại để giảm bộ nhớ xuống". Ngoài ra, nhóm kĩ sư Android còn giảm độ phân giải màn hình của chiếc Nexus 4 đặc biệt này xuống còn 540 x 960, CPU bốn nhân thì thay bằng CPU hai nhân. Đây cũng là cấu hình thường thấy ở một chiếc điện thoại Android giá rẻ. "Nói đúng nghĩa đen thì chúng tôi đã phải sử dụng thiết bị này làm điện thoại chính của mình. Ban đầu thì mọi chuyện rất khó khăn và gian khổ".

Sau khi đã có trong tay những chiếc Nexus 4 với cấu hình thấp, Google bắt đầu đặt ra mục tiêu để làm Android giảm cân, đó là:
  • Giảm kích thước hệ thống
  • Giảm lượng bộ nhớ tiêu thụ của những ứng dụng Google Apps
  • Cải thiện cách ứng dụng phản ứng và bị crash khi bộ nhớ xuống thấp
  • Cung cấp một công cụ đo lường tốt hơn để lập trình viên biết rằng ứng dụng của họ đang tiêu thụ dung lượng RAM bao nhiêu
Hai mục tiêu đầu tiên đạt được bằng cách ép các tính năng của Android phải hoạt động được trên chiếc Nexus 4 đặc biệt của nhóm. Kích thước của những Google Apps đã giảm đi nhờ vào việc tách chúng ra khỏi hệ điều hành, ví dụ như Play Store trên Android 4.4 chạy như một phần mềm độc lập và chỉ truy cập/sử dụng các dịch vụ của Android mà thôi.

Mục tiêu thứ ba thì được Google thực hiện bằng cách cải thiện việc Android quản lý ứng dụng và bộ nhớ mà ứng dụng đó tiêu thụ. Ví dụ, nếu một app dùng quá nhiều RAM trong một khoản thời gian nhất định, Android sẽ tắt nó đi.

Mục tiêu cuối cùng được Google hiện thực hóa thông qua tùy chọn "Process Stats" (ProcsStats) nằm trong phần cấu hình dành cho lập trình viên trên Android 4.4 KitKat. Khi truy cập vào đây, chúng ta sẽ có khả năng theo dõi những ứng dụng và dịch vụ nào đang chạy, tần suất chạy của chúng là bao lâu và dung lượng RAM chúng sử dụng là bao nhiêu. "Chúng tôi thấy rằng nó rất hữu dụng từ góc nhìn của các Google Apps. Nhờ tính năng này mà chúng tôi phát hiện ra rằng một số app của chúng tôi không sử dụng bộ nhớ thật hiệu quả. Chúng kích hoạt các dịch vụ ngầm liên tục, 24 giờ mỗi ngày, Do đó, đây là một công cụ có ích để phân tích và dọn dẹp app".

Kết quả là chúng ta có được một hệ điều hành Android 4.4 KitKat với đầy đủ các tính năng như những phiên bản trước, mức độ mượt mà cũng tương tự như thế, nhưng nhẹ nhàng hơn và tiêu thụ RAM ít hơn.

Nguồn: Read Write
197 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chả biết chừng nào có cho Fonepad nữa 😔
@izandroidz ra mắt là 1 chuyện còn NXS cho ra ROM là chuyện khác
@Pinochio Pinochio thật hả bạn? mình cũng nghe nói quý 3 năm nay có 4.3 mà rốt cuộc hóng mãi chả thấy 😔
@duynguyen1102 MÁy cài cpu intel thì chờ hơi lâu đấy còn chờ dev up nhanh thì ít đấy.
Kê Bi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Pinochio Pinochio thôg tin này ở đâu v bạn?
tưởng chạy 4.4 trên galaxy Y dc rồi, hóa ra còn dự án à? hóng kitkat cho em galaxy Y iu dấu
meodenth
TÍCH CỰC
10 năm
@boycantho.ct nhưng những người từ đt cục gạch nokia lên thì nó dùng rất tốt đấy.ko tính mấy người hay xài smf thì ko nói làm gì.nhu cầu của mình thì nghe nhạc với nhắn tin thôi,chat thì đã có pc rùi 😃
duyvua
TÍCH CỰC
10 năm
@nhomaghe dành cho sau này chứ ko phải dành cho các dt cũ bạn à.
@boycantho.ct +1, phải trao cho em Y này danh hiệu Worst Phone Ever, app phone mở mất khoảng 30s, và thường xuyên crash.
😁
@nhomaghe chết cười vs bác =))))))
Quan trọng là chừng nào các máy cũ mới được cập nhật :|
DK Master
TÍCH CỰC
10 năm
@JerryKist
Nếu bạn xài các dòng máy phổ biến: XDA hân hạnh tài trợ ROM cho bạn 😁 :D
Quan trọng có ROM cho các hãng nhỏ ko ấy chứ ... 🆒
@Tần Mãn Phong Cái đó phải hỏi các ODM sản xuất chứ hỏi mấy cha chỉ biết dán nhãn đem bán thì hỏi làm gì
Tim Young
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Tần Mãn Phong đúng rồi, rom phải là rom mở cho những đt của các hãng khác nhau, như tôi đang sài zte v791 512 ram đủ điều kiện để up nhưng nếu gg chỉ up trong giới hạng thì cũng như không
kiseobum
TÍCH CỰC
10 năm
ngon
@kiseobum ngon ha ban nexus 10 kitkat 4.4.2 roi ne con bi dung hinh
kiseobum
TÍCH CỰC
10 năm
@levanmot chắc do ăn ở thôi bạn :3
@kiseobum La sao ban
kiseobum
TÍCH CỰC
10 năm
@levanmot do bạn ko đc may mắn, gặp phải máy lag chứ gì 😆
meodenth
TÍCH CỰC
10 năm
android ngày cang phát triển like mạnh
thế làm sao phổ cập dc lên các máy khác mới là vấn đề. Nhà sản xuất ko chịu cung cấp thì làm sao mà nâng cấp dc! Con sony s của mình vẫn đang dậm chân ở 4.1
@duylinh_th05 Không lên được 4.2 chứ đừng mong 4.4 bác ạ. Như con 1S dùng chip S3 giống XS của bác bị HTC khai tử rồi. Dừng ở 4.1 vì Qualcomm nó đang mải làm Snap 8xx, không thèm viết Driver cho chip cũ nữa.
@duylinh_th05 Đúng rồi bạn, Samsung, LG, Sony... nó không hỗ trợ thì lên bằng trực thăng???
Sau sự ra đời của Kitkat thì có thể 2.3 sẽ dần mất tích
cũng ko ăn thua lag vẫn cứ lag :v mà đã lag rồi thì 4.4 chỉ để Thể dục thể thao
@boycantho.ct bạn nhầm rồi, kho ứng dụng của android đâu đã phải lớn nhất đâu, có quá nhiều điều cần biết & đc hỗ trợ khi đến với android bạn nhé.
tmh98x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@boycantho.ct đừng nghĩ là vậy nhé, nếu ns như bạn ios còn có kho ứng dụng lớn hơn android thì sao nhưng quan trọng là android rẻ nhưng vẫn đáp ứng đc nhu cầu người dùng và có sự tùy biến cao và dễ sử dụng của nó bạn nhé.
@Hai HS
Đâu cần phải lớn nhất mới dc gọi là khổng lồ.........
@tuanandxiu Có khi còn chả biết Android là gì ấy chứ 😆
P/s: đã dùng 3 OS rồi. Không phán xàm đâu

Sent from my GT-I9500 using Tapatalk
linhd7a7
ĐẠI BÀNG
10 năm
được như bác nói thì e like :v
dùng cm11 thấy cũng bt, như các bản trc, chắc la chưa tối ưu cho máy mình
Hay thế, kitkat chạy trên HTC One rất mượt, không biết các máy cấu hình thấp hơn thì thế nào?
namttn
TÍCH CỰC
10 năm
Đổi mới đáng kể đấy
Vấn đề là thời gian???😁
@Ga_depzai Không phải thời gian mà là các hãng sản xuất điện thoại có cập nhật hay ko vì android đã được các hãng tuỳ biến hết rồi.
Hay là, chuyển hết các model cũ thành Google Edition.
nevercry_hp
ĐẠI BÀNG
10 năm
giá như cài đặt android như cài win vậy..chỉ việc down về cài ko cần phụ thuộc vào từng máy..
@nevercry_hp Cái này hay nè
@nevercry_hp Laptop cũng thế mà bạn, chỉ khác 1 chút là Win dùng chung cho các máy, nhưng sau khi cài win xong bạn cũng phải cài phần mềm tích hợp riêng cho từng dòng máy của từng hãng cho phù hợp với thiết kế phần cứng. Đa số người dùng laptop ko để ý đến vấn đề này lắm thì phải @_@
Cho mấy con android cấu hình yếu chạy kitkat giống như cho mấy con máy tính ram 512mb, 1gb chạy windows 7 32bit đó =))
cái vấn đề là chả có hãng nào cập nhật 4.4 cho các máy tầm trung đã bán ra..... chỉ mua máy tầm trung mới sau này thì họa may mới xài dc 4.4
@CrystalShield Mình like mạnh ý kiến của bạn nè
Ko lag ko phải androi ai ném gạch ném tôi nói theo những gì tôi đã từng trải nghiệp khi đt androi cài chừng 30 app trở lên thì bất kể chạy chip gid mấy g ram thì nó muốn lag lúc nào củng được
kin1235
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tienthanht919 Lại được cái thím này nữa . Máy mình cài gần 50 app cả game và ứng dụng dùng vẫn nhanh như lúc đầu mà thím lại chém như đúng rồi lag đâu mà lag

Sent from my GT-I9500 using Tinhte.vn mobile app
Chờ ngày ra mắt cho sen xe của mình. Hehe.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019