[Mỗi tuần 1 phát minh] Lịch sử Modem

ND Minh Đức
15/12/2013 10:46Phản hồi: 108
[Mỗi tuần 1 phát minh] Lịch sử Modem
BANNER MODEM 2.jpg

Modem (Modular + Demodulator) là một thiết bị công nghệ rất phổ biến trong thời đại Internet. Vai trò của modem là điều chế sóng tín hiệu tương tự nhau để mã hóa dữ liệu số đồng thời giải điều chế tín hiệu để giải mã tín hiệu số. Từ có dây, dial up tốc độ chậm đến ADSL, cáp quang tốc độ cao và không giây, modem đã trải qua gần 65 năm lịch sử hình thành và phát triển. Cụ thể như thế nào thì mời các bạn cùng xem qua Infographic về modem theo chuyên mục Mỗi tuần 1 phát minh dưới đây nhé:
[prebreak][/prebreak]
LICH SU MODEM.jpg

Nguồn: geekosystem
108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

không biết bao giờ mới được trải nghiệm 4G đây? ở VN 3G còn không bằng 2.5G của người ta, chán......
@Airblade14 Vn làm gì có 3G có 3Rùa thôi...

Sent from my iPad using Tinhte.vn
vulong123
ĐẠI BÀNG
10 năm
@em_ut Hj từ 2011 đến bây giờ lượng tb 3g tăng gấp 10 lần mà số trạm ko tăng bao nhiêu, luồng truyền dẫn cũng chỉ có thế thì tốc độ chậm là đúng mà. 😃
@bangsnntk Bạn có biết thu nhập người Sing bao nhiêu 1 tháng không? còn người VN bao nhiêu 1 tháng mà so sanh như vậy?
bangsnntk
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vBot
Xin thưa với bác điều đó tất nhiên em biết vì em cũng ở Sing một thời gian. Lương tối thiểu bên đó cho các công việc bưng bê cũng hơn SGD 1000, lương trung bình cho trí thức là vào khoảng SGD 2500 - SGD 3500 (khởi điểm). em tính SGD 1 = 17k

Nếu các gói ký hợp đồng mạng vào khoảng SGD 30 hàng tháng (100 phút gọi, 800 tin nhắn, 2GB data) thì với mức lương SGD 2500 nó sẽ hơn cái khoản chi trên là 83 lần.
Nếu dùng Singtel trả trước sẽ mua các gói data plan như sau SGD 7 = 1GB / 7 ngày; SGD 1 = 10MB / 7 ngày. Mua 7 + + 1 + 1 + 1 = $10 sẽ có 1GB + 30MB cho 28 ngày, coi như 1 tháng. Còn lại cứ cho là bạn đi làm, ít bạn bè, gọi nghe tiết kiệm sẽ tốn khoảng SGD 10 - 20 tiền điện thoại. Cho là SGD 10 thì một tháng hết khoảng SGD 20

Với mức lương 5tr ở VN, dùng hàng tháng trả sau gọi nghe 3G (Mimax trọn gói 70k) thì cứ tính khoảng 200 - 300k cho những người dùng nhiều. Dùng ít, trả trước như em thì khoảng 100k - 150k (bao gồm 3G Mimax 70k) thì lương chỉ hơn 25 - 50 lần.

Nhưng bác cũng nên hiểu rằng khi em dùng mạng trả trước ở Sing, tốc độ 3G trả trước hoàn toàn không bằng mimax ... dân số có 5 triệu gói gọn trong một diện tích nhỏ mà chất lượng dịch vụ của 3 nhà mạng theo em là không tương xứng.

P.S: Tuy nhiên mạng 4G rất nhanh!
Gallus
ĐẠI BÀNG
10 năm
Smartmodem Hayes tốc độ 1.2kbps, nếu mail có dung lượng 10kb thì truyền chưa đến 10s nhé, có nhầm lẫn kb và kB không?
ctthou
TÍCH CỰC
10 năm
Đang dùng cáp quang 100M 😃
ngoanrazo
TÍCH CỰC
10 năm
@ctthou kinh nhỉ😕
thuc37na
TÍCH CỰC
10 năm
@ctthou bác dùng mạng tốc độ 100M hay cáp tốc độ 100M?
e cũng dùng cáp 100M đấy chứ. 😃
@ctthou

load Jav HD thì còn gì bằng 😁
ctthou
TÍCH CỰC
10 năm
@thuc37na Mạng bác ạ.
thuc37na
TÍCH CỰC
10 năm
@ctthou :eek:.kinh vãi lúa
Stevenytu
TÍCH CỰC
10 năm
cho mình hỏi là 1Mbps là bao nhiêu kb/s thế? 😁
zdakulaz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tranduymb thôi bác về học tiếp đi, chưa hiểu sâu đâu
@hoangthanhnt Cái trang này thì bit vẫn hơn kém nhau 1024 lần
http://www.convertworld.com/vi/luu-tru-du-lieu/Bit.html
http://www.translatorscafe.com/cafe/EN/units-converter/data-storage/1-13/
http://www.convertunits.com/from/megabit/to/bit

nhưng mà 2 cái này nó lại cho tùy chọn kilo =1000 hoặc 1024
http://www.matisse.net/bitcalc/
http://www.bit-calculator.com/

Theo mình nghĩ thì hơn kém nhau 1000 lần thì chỉ dùng trong thiết bị lưu trữ thôi chứ chưa thấy ở đâu nó tính theo thập phân hết, lưu lượng net của mình là 4mbps còn down được hơn 500KBps mà.
tranduymb
TÍCH CỰC
10 năm
@Hitlervn9x Ví dụ điển hình ngay từ bạn đầu nói nhé. Mình nghĩ ý bạn là 1Mbps = 125KB/s, nhưng lại viết thành 125kb/s
Ken Plus
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangthanhnt Tôi vô cùng thất vọng về Google vì chẳng biết gì về viễn thông 😔

datvn
TÍCH CỰC
10 năm
Cái modem đầu tiên mình mua là Hayes 14.4bps
Các bác lấy tốc độ khi bị giới hạn của 3G để so sánh thì thiệt thòi cho em nó quá.
Haha... Cái đầu tiên mình mua là cái card mạng, 2001. 14 usd. mua về cắm vào main cái máy pc pentium III, rút jac ở điện thoại ra, cắm vào, rồi nhập 191 gì đó ý. Thế là online. Haha... Một thời để nhớ.
@camivacamiva 1260, 1268, 1269 😁
tuấn bon
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình thấy câu cuối có vấn đề. 4g lte đâu phải iphone 5 áp dụng đầu tiên nhỉ?
@tuấn bon Người ta nói là vd điển hình bạn à, vì Iphone là thương hiệu phổ biến được nhiều người biết tới nên mới là "điển hình", đâu có thấy chữ đầu tiên đâu.
bắt giò nè! không dây nhen ad 😁
Ảnh nặng quá mình load mãi mới đc 😔
volbmt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vậy tốc độ 3G bây giờ gần bằng tốc độ Modem giữa những năm của thập niên 90 :p, sau khi hết lưu lượng miễn phí 😁
datvn
TÍCH CỰC
10 năm
Cái modem đầu tiên mình mua là Hayes 14.4bps
Nhân tiện mọi người cho em hỏi có nên mua modem wifi ko vì em đang địnhua cái linksys x35000
Đây là một phát minh rất lớn của thế giới công nghệ, bây giờ không có em nó là mệt lắm đây vì cước 3G bây giờ tăng ghê quá 😁
tuan801
TÍCH CỰC
10 năm
Kể cả Nasa sở hữu công nghệ truyền tải nhanh và nặng gấp 100 lần 4G Lte thì cũng chẳng đáp ứng được nhu cầu của tớ, vì tớ muốn tải về một cơ thể sống thật nặng 50 kg về để xài, các chiên ra quy đổi dùm tớ cái 50kg là nhiêu GB vậy? 😁
1KBps = ? Mbps tính xong cho cái công thức diễn giải lun nha
thangbem
TÍCH CỰC
10 năm
Sputnik 1 là vệ tinh nhân tạo đầu tiên được Liên Xô phóng lên năm 1957 thì những năm 1949 lấy đâu ra hình ảnh vệ tinh vậy bác chủ?
http://vi.wikipedia.org/wiki/Sputnik_1
xong thì kết thúc vấn đề byte va bit ở đây nha bài lịch sử model hay quá mà . bình luận cái gì gì hay hay và liên quan nhất nha. để đở mất times người theo dõi. vì mình cũng là 1 trong số đó.
locdinhcong
ĐẠI BÀNG
10 năm
1 byte= 8 bit
1024 bit= 1kb (kilobit)
1024 kb= 1 mb (megabit)

1024 byte = 1kB (kilobyte)
1024 kB= 1MB (megabyte)

Hệ quy đổi của google đã xác nhận (Thích quy đổi gì cũng dc các bạn tự điền vào nhé), bằng đtvt của @Gallus là thật đấy
https://www.google.com.vn/search?q=1 mb equals how many bits&ie=UTF-8&oe=UTF-8&hl=en&client=safari

Tớ nghĩ kb/s = kbps mà (kbps là viết tắt của kilobit per second)
@locdinhcong Trong truyền tải thì người ta dùng hệ thống đơn vị SI theo chuẩn quốc tế , nó không liên quan gì tới đơn vị đo lường hệ nhị nhân. Chính vì vậy nó phải là 10mũ3 chứ không phải là 2mũ10. Ai nói người ta làm tròn 1024 thành 1000 cho tiện thì là tầm bậy, hổng kiến thức.
Rất nhiều người nhầm lẫn do không xác định đúng bản chất vấn đề cần đề cập.

Đơn giản cho 1 ví dụ về tốc độ của đường điện thoại truyền thống (điện thoại bàn chúng ta vẫn hay dùng), nó rất thực tế, tốc độ của nó được biết tới là 64kbps, bây giờ hãy giải bài toán để biết tại sao nó là 64kbps và nó có phải đúng bằng 64 x 1000 = 64.000bps không nhé:

- Tần số lấy mẫu là 4KHz = 4.000Hz (đơn vị là 1/giây)
- Số lần lấy mẫu = 2
- Mỗi mẫu được mã hóa bằng 8 bit (đơn vị là bit)

=> Tốc độ = 4.000 x 2 x 8 = 64.000 bps (mà người ta hay ghi chép là 64kbps)

=> Vậy ở đây 1kbps = 1.000bps.

Các bác có thể nhờ google tính toán 1kbps ra 1024bps, kết quả này không sai. Tuy nhiên google nó không hiểu các bác đang đề cập tới cái gì, điều kiện và môi trường áp dụng như thế nào nên mới cho kết quả khác so với kết luận ở trên.
Chính xác nhất các bác nên tìm hiểu các tài liệu của ITU, nếu còn nói ITU sai thì xin bó tay trước các bác.

Tham khảo ở đây, tìm mục Bit/s
http://www.itu.int/osg/spu/ip/glossary.html

Cũng chẳng đâu xa, ngay trong infographic ở topic này cũng có câu trả lời rồi đó. Trong mục "TỐC ĐỘ", so sánh tốc độ trong phần chữ và tốc độ trong phần biểu đồ là dễ dàng suy ra 1kbps =1.000bps.
zdakulaz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangthanhnt nói vòng vo rườm ra, Đưa ra cái ví dụ như.....
+1 KB = 1024 byte là do nó sử dụng tiền tố nhị phân để đo lường
+các nhà sx máy tính+ hệ điều hành sử dụng tiền tố SI hơn kém nhau 1000 lần( 10^3)
---> nên dung lượng usb hay ổ cứng thường thiếu đấy( khỏi bắt bẻ fimwware nhà sx nữa , cái đó cũng có nhưng ko nhiều đâu)
chỉ vậy thôi cho gọn
----------------
còn đơn vị truyền tải nên chia ra 2 hướng
+bit > kb(kilobit) > mb(megabit) > ...
+byte > Kb(kilobyte > Mb(megabyte).....
1byte lại bằng 8bit
Chú ý chữ byte là viết IN HOA :kB mB gB
còn bit viết thường kb, mb, gb
kb/s=kbps ---> chữ p=per: "trên" = dấu "/"
cứ thế nhìn kĩ đề yêu cầu và quy đổi
@zdakulaz
Bác siêu quá, bác cho xin các dẫn chứng đáng tin cậy xác nhận vấn đề người ta có lấy KBps, MBps ... (nói chung là đơn vị Byte) để thể hiện tốc độ truyền dữ liệu.
Tất nhiên, mọi người có thể quy đổi từ bit sang Byte nhưng chính thống các thiết bị không ai người ta dùng Byte để đo tốc độ cả.

Ở đây nhiều chuyên gia quá, giải thích như đúng rồi, như chỉ mình ta biết mấy cái cơ bản như bit, Byte, bit bằng bao nhiêu Byte, per,.... để giáo huấn mọi người.

Còn nói đến vấn đề tính theo nhị phân (x 1024) thì xin các chuyên gia lưu ý và nhìn kỹ phần ký hiệu nhé, sai hoặc thiếu 1 chữ thôi là nó sai hệ quy đổi đó ạ.

Thêm nữa là cần phải biết trường hợp nào áp dụng quy đổi theo hệ Decimal, trường hợp nào áp dụng hệ quy đổi Binary.

http://en.wikipedia.org/wiki/Data_rate_units#Binary_multiples_of_bits

Cái cốt lõi vấn đề đang cãi nhau là "Tốc độ truyền dẫn" thì không chịu hiểu

Theo ITU :

Bit/s: Bits per second. Measurement of the transmission speed of units of data (bits) over a network. Also kbit/s: kilobits (1’000) per second; Mbit/s: megabits (1’000’000) per second, and Gbit/s: Gigabits (1’000’000’000) per second.

Theo Beesky

In data communications, a kilobit is a thousand bits, or 1,000 (103) bits. It's commonly used for measuring the amount of data that is transferred in a second between two telecommunication points. Kilobits per second is usually shortened to Kbps. Some sources define a kilobit to mean 1,024 (that is, 210) bits. Although the bit is a unit of the binary number system, bits in data communications are discrete signal pulses and have historically been counted using the decimal number system. For example, 28.8 kilobits per second (Kbps) is 28,800 bits per second. Because of computer architecture and memory address boundaries, bytes are always some multiple or exponent of two.
locdinhcong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangthanhnt Tôi thấy cách giải thích của bạn hoangthanhnt là thuyết phục.
Tuy nhiên cách quy ước này khiến sinh ra 1 số lầm lẫn, ví dụ
1.tôi có 100kb cần truyền đi với tốc độ 100kbps thì mất bao lâu? Nếu câu trả lời ko phải 1s thì thật buồn cười
2.khi nào dùng hệ SI khi nào dùng hệ nhị phân? Ngay trong bài viết này đã có nh tranh cãi, gây khó khăn cho ng sử dụng
Rõ ràng là rất bất tiện. Cùng là là kb mà lúc =1000bit lúc 1024 bit rất bất tiện, thời buổi mà mọi thứ đang cố gắng đi theo chuẩn chung thì cách quy ước này quá bất hợp lý.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019