Chrome bản mới cho Android và iOS mở cửa tính năng tiết kiệm dữ liệu cho mọi người dùng

Duy Luân
15/1/2014 16:46Phản hồi: 79
Chrome bản mới cho Android và iOS mở cửa tính năng tiết kiệm dữ liệu cho mọi người dùng
Google đã bắt đầu thử nghiệm việc nén dữ liệu web cho trình duyệt Chrome di động từ hồi tháng 7 năm ngoái. Đến ngày hôm nay, hãng đã chính thức mở cửa tính năng này cho mọi người dùng Android và iOS chứ không còn giới hạn ở một nhóm tester như trước. Chức năng mới sẽ giúp bạn tiết kiệm được kha khá dữ liệu khi sử dụng GPRS/EDGE/3G vì trang web đã được nén trên máy chủ Google trước khi đẩy về thiết bị của bạn, từ đó giúp giảm tiền cước đồng thời tăng tốc độ tải trang web. Cũng trong đợt update này, người dùng Android được phép tạo shortcut web trên màn hình chủ của mình, trong khi người dùng iOS thì có tính năng tự động dịch trang web (đã từng xuất hiện trên Chrome PC và Android được một thời gian).

Tải về Chrome mới dành cho Android
Tải về Chrome mới dành cho iOS
Ghi chú: nếu bạn chưa thấy máy báo có phiên bản mới thì hãy kiên nhẫn đợi thêm ít lâu nhé vì Google đang dần cung cấp nó đến tay người dùng tùy theo khu vực.

Nguồn: App Store, Google Play
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình tháng nào cũng còn dư 2-3GB dữ liệu, muốn nó mau hết mà ko biết làm cách nào 😔
@JerryKist Bạn dùng mạng gì ? Gói cước nào mà dư nhiều z bạn?
@JerryKist bạn xài mạng nào mà dư tới 2-3GB thế . Mình xài 3G mà dư vài trăm MB là thấy xót rồi . Tùy theo nhu cầu mà đăng kí gói phù hợp . chứ dư như thế thì phí quá . Nếu bạn mà xài mạng viettel , mobi , vina chắc không dám để dư tới 2-3GB đâu ( tương đương 150-200k )
@JerryKist chắc tối ngày dùng wifi là chính chứ gì . vì 3G bây giờ các hà mạng của Việt nam sử dụng công nghệ đi trước thế giới mấy năm lận là dùng wifi kéo 3G. Có nghĩa là nếu bạn có wifi thì.. mới sử dụng được Internet có gắn logo.... 3G còn không có wifi thì chắc chắn 70% là bò bò lết lết khi vào mạng. Nếu bạn là người may mắn thì logo 3G xuất hiện được dăm ba phút còn không thì cứ chowsp chớp trông cũng hấp diêm lắm..
@pond1597 Những điều bạn nói ở trên không dính dáng gì với cách dùng của mình.
Quá tốt rùi. Trước dùng cả Opera Mini vì tính năng này.
mong google sửa cái lỗi hay crash chrome ios cái
Liệu có nhanh hơn safari không nhỉ?
M3ga
CAO CẤP
10 năm
Mình được dùng thử 1 thời gian rồi 😁, nó cứ ghi tiết kiệm được 40-50%, chả biết có đúng thật ko
Cứ dùng gói 3g ko giới hạn thì cần đệch j phải tiết kiệm
@hienhp90 Nén dữ liệu để tải nhanh hơn chứ ko hẳn để tiết kiệm tiền 3G đâu bạn, ng ta xài cáp quang hà rằm mà vẫn nén file khi up lên dv lưu trữ đấy thôi, 3g VN thì ăn thua gì :rolleyes:

Nén dữ liệu cg có cái hại, về client sẽ giải nén ra --> ngốn pin hơn 😁
chymchuot
TÍCH CỰC
10 năm
sài thằng nài ghét cái là ngốn ram 😃
@chymchuot Có 50mb ngốn cái gì
Nó mà dc như opera browser là ngon rồi😃
Hay quá, mình dùng Chrome là chính nên có cái này đỡ cho việc trả phí dữ liệu quá
Xai chờ rôm nóng máy ,ngốn ram lắm . Ô pê ra cho nó lành
Bật tính năng này là không chặn được quảng cái đâu 😁
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
Thử xem sao
xman9491
TÍCH CỰC
10 năm
cái này opera làm tốt, dùng mượt nữa, ko bik cái giao diện bản chrome này có nhẹ như thế ko nữa
dùng vietnammobile tháng 15 gb khỏi cần cái này🆒
ledat289
ĐẠI BÀNG
10 năm
@truong95 tháng hết bao tiền, mà dùng gói cước gì... hướng dẫn mình cụ tỉ với, đang quan tâm
Hit Girl
ĐẠI BÀNG
10 năm
Wifi thì khỏi cần tiết kiệm chi, 3G thì opera mini thần thánh 😁
Sao em cài bản Chrome mới nhất mà chưa có tính năng này nhỉ?
Em dùng Xperia SL
tan.hd
TÍCH CỰC
10 năm
@dinhdung87 bạn phải tại chrome trên GGplay đó, chứ chrome cài sẵn trên dt ko có chức năng này đâu.
Vẫn dùng opera mini để xem news, wifi thì dùng stock. chrome ít khi dùng đến lắm 😃
@tan.hd Vừa tải luôn, vẫn ko có 😔
tan.hd
TÍCH CỰC
10 năm
@dinhdung87 chrome beta trên google play đó bạn.
@tan.hd mình thì dùng xscope pro,phải nói là nếu ko sợ tốn dung lượng thì nó là số một(trừ cái icon quá xấu)
Tiết kiệm được dung lượng rồi.
Vậy thì còn lý do gì để dùng Opera Mini nhỉ.
Mới trên ios chứ android thì cổ quá rồi 😁. Cơ mà mấy ai dùng chrome trên ios đâu, lag quá mà.
@baotuan hầu hết các sản phẩm của gôogle trên ios lag kinh như kiểu chơi khăm dụ người dùng chuyển sang android ý
@baotuan Lag gì. Mình dùng thấy chrome mươt hơn safari mà. Toàn dùng chrome

Gửi từ GT-I9300 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019