Google giới thiệu công cụ đo chất lượng đường truyền dành cho các nhà mạng khi xem YouTube

TDNC
22/1/2014 8:2Phản hồi: 68
Google giới thiệu công cụ đo chất lượng đường truyền dành cho các nhà mạng khi xem YouTube
Video Quality Report-500.png

Google vừa mới ra mắt một công cụ mới mang tên "Video Quality Report", dùng để đo chất lượng đường truyền Internet của các nhà cung cấp mạng (ISP) khi xem video trên YouTube. Nếu một nhà mạng có đường truyền đủ nhanh, tải được 90% các đoạn video HD 720p của YouTube thì sẽ được gán mác "YouTube HD Verified". Người dùng có thể tự kiểm tra các nhà mạng này cũng như so sánh với các nhà mạng khác trong khu vực. Đáng tiếc là công cụ này mới chỉ được kích hoạt tại Canada, người dùng ở các quốc gia khác phải chờ thêm một thời gian nữa.

Công cụ này khá giống với trang đo tốc độ SpeedTest.net mà anh em máy tính hay sử dụng, chỉ khác là nó dùng để đo chất lượng đường truyền khi xem YouTube mà thôi. Người dùng có thể dùng nó để tự đo chất lượng đường truyền Internet của mình, Google sẽ đưa ra biểu đồ chất lượng Internet ở từng thời điểm khác khác cũng như so sánh với các ISP khác trong khu vực, từ đó giúp chúng ta biết được ISP nào có chất lượng đường truyền tốt nhất.
Video Quality Report.png
Theo Shiva Rajaraman, Giám đốc Phát triển Sản phẩm của YouTube cho biết, công cụ mới này được Google phát triển với hai mục đích. Thứ nhất, nó giúp người dùng kiểm định được chất lượng đường truyền theo cách dễ hiểu nhất. Thứ hai là nó cũng mang lại lợi ích cho các nhà ISP luôn, các ISP nếu tự tin về chất lượng dịch vụ của mình thì cũng có thể dùng mác "YouTube HD Verified" để khẳng định chất lượng sản phẩm và tăng thêm khách hàng cho mình.

68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vietel, Fpt và VNPT không thích điều này.
@Người Dơi mình dùng gói 285k 1 tháng đây 😃
@minhtu8890 Chăm sóc khách hàng rất tốt.
wjndy4
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minhtu8890 uhm, mình xài viettel cũng thấy vậy, mạng hơi chậm xíu, những phục vụ khá tốt 😁
email007vn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minhtu8890 Nếu trong 2h mà nhân viên viettel chưa giải quyết được. Để khách phàn nàn lần nữa là bị -600k đó bạn. Nên dù chất lượng không tốt nhưng phục vụ ok.
Hay^^
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
mạng nhà mình khỏi cần đo cũng biết lag. Chán.
mykolor
TÍCH CỰC
10 năm
viettel dislike.....
hthmobile
TÍCH CỰC
10 năm
Hy vọng sớm có ở Việt Nam để các nhà mạng trong nước biết mình đang ở đâu.
zenkia
ĐẠI BÀNG
10 năm
nhà mạng nào ở VN cũng cùi như nhau nên anh em ta lại phải dùng :lol:
Cái này mà có ở VN thì chắc vui lắm đây. Không biết được nhà mạng nào sẽ được gắn "mác"?!
Đo dùm em cái mạng Vịt teo là bao nhiêu ? :p
giờ ở nhà hay cty đều có wifi , lâu lâu cần đến "3 Rờ" thì cứ là nản toàn tập .:mad:

Gửi đi từ "bom xịt" làm bằng Nhôm + Kiếng của Tui.
jerrydau
ĐẠI BÀNG
10 năm
ôi ........................ để làm gì
Từ khi Viettel ngừng gói không giới hạn 120k mình đã vứt luôn cái DCOM
Tết năm nay các nhà mạng lấy lý do ngẽn mạng để dừng luôn các chương trình khuyến mại.
Tôi Yêu Việt Nam
Có thấy yếu cũng chẳng làm gì được nhà mạng
chả hiểu sao từ mấy tháng nay em khộng thể tải video full HD trên youtube về máy được IDM nó không bắt
cho chữ ss vào giữa rồi tải lúc hiện 1080 lúc thì không hiện
mà hiện thì chắc chắn tản về là không có âm thanh
@nguyenthanhhieuthanson Update idm đi bạn.

Sent from my LT26i using Tapatalk
@hiepthong mình dùng ....., update là die, không được đâu 😕
@nguyenthanhhieuthanson Update bản mới kèm bản ... mới 😃 ! bảo đảm dơwnload ngon lành.
GMAR
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenthanhhieuthanson Do youtube thay đổi cách thức stream. Để lấy được link down, bạn vào trang này để grab nhé http://keepvid.com/
email007vn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenthanhhieuthanson Có idm silens tìm mà tải về bạn ơi !
mog
TÍCH CỰC
10 năm
http://www.google.com/get/videoqualityreport/

"Results from your location are not yet available"
Đợi một thời gian nó mới đánh giá được. Sau mới biết thằng nào tốt thằng nào dở.
Sắp khổ cho các nhà mạng VN =))
Các chú VN thích thì cứ chận băng thông đi nhóe... t đổi... t đổi... mọe :3
ngon rồi, chứ tính năng đo tốc độ đường truyền hiện tại vẫn chuối
Đo ở Việt nam thì cũng chả để làm gì,tốc độ đường truyền cũng chẳng bao giờ khá hơn đc😔
:oops::oops: e rằng sự thất mất lòng thôi
làm cái này để chi nhỉ @_@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019