[Rỏ rỉ] Google yêu cầu các điện thoại mới phải được cài phiên bản Android mới nhất

Duy Luân
17/2/2014 16:39Phản hồi: 164
[Rỏ rỉ] Google yêu cầu các điện thoại mới phải được cài phiên bản Android mới nhất
Ảnh minh họa

Theo một tài liệu nội bộ rò rỉ từ Google, kể từ tháng 2 năm nay, hãng sẽ buộc các nhà sản xuất phải cài bản Android mới nhất lên các thiết bị mới của mình. Điều này áp dụng cho bất kì dòng smartphone nào có truy cập vào bộ khung phần mềm Google Services Framework cũng như kho ứng dụng Google Play Store. Nếu sau 9 tháng kể từ thời điểm bản Android mới nhất được công bố mà các OEM không thực hiện được yêu cầu trên, Google sẽ từ chối cấp giấy phép GMS (Google Mobile Service), dẫn đến việc thiết bị sẽ không được quyền cài sẵn Play Store cũng như các dịch vụ khác của Google như Gmail, Google+, YouTube, Maps...

Đây là một động thái của Google nhằm giảm tình trạng phân mảnh trên toàn hệ sinh thái, còn người dùng thì cảm thấy hài lòng khi biết rằng chiếc điện thoại mình vừa mua không chạy một bản Android cũ xưa nào đó. Được biết tài liệu này đã được Google gửi đến "ít nhất một đối tác OEM Android lớn", chưa rõ là công ty nào.

Tính đến thời điểm hiện tại, phiên bản Android mới nhất là 4.4 KitKat mới chỉ có mặt trên 2% thiết bị, trong khi 61% vẫn đang dùng Jelly Bean. Có thể bạn sẽ lo lắng rằng OS mới tiêu hao nhiều tài nguyên hơn khiến thiết bị giá rẻ chạy chậm, nhưng từ KitKat thì Google đã khắc phục điều đó bằng nhiều biện pháp tối ưu hóa CPU và RAM nên nó vẫn có thể chạy tốt với những thiết bị có RAM chỉ 512MB.

Nguồn: MobileBloom
164 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Căng cò đấy 😁, dự là OEM kia là a Sam
@meteora_ptit Là LG thì sao? nhiều con cao cấp vẫn đang ở 4.1.2 😕
@meteora_ptit RAM 512 thời điểm này chỉ có chú Normady của Nokia.
@meteora_ptit sao t nghi LG hơn, Sam tuy lấn lướt google nhưng về khoản update thì khá ngon, đặc biệt là máy mới ra thì thường android mới
Đếu như LG, đến G2, GX vừa mới ra mà còn phải chạy JB
jimmymouse
ĐẠI BÀNG
10 năm
@meteora_ptit Ko bạn ah. Mình đoán bọn LG với Sony. Cầm G pro chờ căn bánh kitkat cổ dài như con hươu mất rồi.
1+ cho rom gốc AOSP
@trungakira AOSP phải có các mod làm đàng hoàng. không thì bug tùm lum bạn à -_- đến Cyanogenmod còn chưa ra bản cm11 stable nào mà toàn nightly + vài bug đấy
tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
Tin vui nhất trong ngày 😃 thank Google 😃
phiền phức với các phiên bản android quá, chẳng ổn định gì cả. cái PC cài win Xp 10 năm rồi chưa sao còn ĐT xài android vài bữa là lại lên phiên bản mới
LEHUYEN
TÍCH CỰC
10 năm
@southocean Chém kinh, mấy bác dùng 4S giờ lên OS7. giật tung chảo, nhiều khi còn không nhận được cuộc gọi, mà không biết làm sao về lại bản cũ. Cái gì cũng nên khách quan
mog
TÍCH CỰC
10 năm
@teddy.kiss Bản Windows đầu tiên ra mắt năm 1985, Windows XP ra mắt 2001. Có 16 năm mới được như vậy đó bạn. Android ra mắt năm 2008. Mới 6 tuổi thôi đấy.

Mà mình nhớ hồi dùng XP mình hay bị BSOD lắm. Mỗi lần thay hardware lại lắm chuyện.
@teddy.kiss Lúc không có thì than, có rồi lại chê!!
kkkkkk6
TÍCH CỰC
10 năm
@teddy.kiss Thực ra dù là hệ thống nào nữa thì ban đầu cũng có những thứ chưa thực sự hoàn hảo và ổn định vì thế nó luôn phải cố gắng phát triển và nhất là kể cả người viết ra ưng ý thì vẫn phải thay đổi theo cả xu hướng của người dùng nữa nên được cập nhật là tốt chứ bạn, ngày càng hoàn thiện hơn tốt hơn nữa, trước win xp thì cnăm 1985 là windows 1.0, năm 1987 là windows 2.0 năm 1990 là 3.0 cũng cập nhật liên tục trong thời gian ngắn rồi mới đến xp chứ có phải 1 phát microsoft viết ra win xp và dùng cả chục năm ngay đâu, chừng nào đạt sự ổn định tương đối lúc đó họ mới có thể dành nhiều thời gian để mở rộng tiếp.
Và kết lại là bạn hoàn toàn có thể dùng phiên bản android 1.5 đến 10 năm cũng được cũng không ai bắt buộc phải nâng cấp hoặc chưa có điều kiện...v..v..., như mình vẫn dùng android 2.3
máy tính bảng android thì sao nhỉ, kô biết Sony tablet Z có lên luôn đc kô 😁
Phảilamf như vậy mới hết tình trạng đem con bỏ chợ
@chavalier Cái này chỉ áp dụng cho máy mới bán ra. Có đem con bỏ chợ hay không cũng chẳng ảnh hưởng gì.
LEHUYEN
TÍCH CỰC
10 năm
@finalmagic Máy mới nhưng model cũ và bán mới thì sao nhỉ, không thấy nhắc vụ này
xkhoax
TÍCH CỰC
10 năm
Ăn kẹo theo xu hướng công nghệ 😁 IMG_20140218_095722.jpg
Anhbien
TÍCH CỰC
10 năm
Thế thì ae đỡ troll nhau khoản update fw
Đỡ manh phẩn,nhiều máy mới mà cứ 2.3 rồi mướt mùa tại chỗ thì...khóc tiếng mán...
Tin tức tốt nhất trong ngày 😃
@lmtt Sao ko liên quan hả chú em? 😁
17benthuy
TÍCH CỰC
10 năm
Nhiu mẫu đt mới ra mà vẫn chạy 4.1. Like google
LocDT
TÍCH CỰC
10 năm
Không có yêu cầu bắt buộc update với các máy cũ nhỉ. Google cần làm mạnh tay hơn nữa, hãng nào không update máy cũ thì cũng ko cấp chứng chỉ cho máy mới của hãng đó luôn. Phải làm vậy mới dễ cho developer và sẽ có những sản phẩm tốt cho người dùng.
@LocDT Nó có rảnh đâu mà lôi cả máy cũ ra up làm gì @@
tamdinh69
TÍCH CỰC
10 năm
@LocDT Làm được như bạn nói thì quá lợi cho người dùng, nhưng ngược lại thì người bán khó mà bán được các sản phẩm mới. Cũng khó...
tin vui cho ae sài android
Nghe thì thấy mát ruột mát gan.Chỉ sợ đến lúc đó làm ko được thì ức chế thêm 😃
đó là sức mạnh của ai làm ra hdh , éo cung cấp thì máy thành cục nhựa ko đáng 1 xu .
Androi fw mới nhất -> phần cứng phải tốt hơn -> giá sản phẩm lên -> người tiêu dùng lỗ ^^!
nemoris
TÍCH CỰC
10 năm
@chauvinhphong Android 4.4 có thể chạy trên máy có ram 512mb mà bác đâu cần phần cứng tốt hơn.
@nemoris Cái đó là câu của phía làm phần mềm, còn phía phần cứng thì chịu nếu họ cố tình ko hỗ trợ
nemoris
TÍCH CỰC
10 năm
@killed Nếu android chạy dc trên máy ram 512 thì có thể dùng rom cook, chỉ quá nặng k chạy dc thì mới bó tay thui bác. 😁
@nemoris ko phải chạy ko đk mà nó ko đk như 4.0.1 ? Máy mà sài cà giưt thì có ít tiền cũng chả ai sài .
Vấn đề là nhu zay đó bác 😆
nemoris
TÍCH CỰC
10 năm
@chauvinhphong Đâu phải đâu bác, 4.0.1 còn nặng ram hơn 4.4 và lag hơn đó bác, nhất là hao pin hơn nữa. Trước em xài Nexus phiên bản android nào em cũng xài rồi nên biết. Từ khi có Project Butter trên 4.3 trở đi thì nó mượt hơn hẳn. Bác thử kiếm con samsung captivate 512Mb ram cài thử 4.0.1 và 4.4 rồi so sánh là bác biết ngay.
Thôi. Em đã quyết định chơi lại với anh Mai rồi Gu ạ 😔 Xin lỗi tình yêu!
thefirstpro
ĐẠI BÀNG
10 năm
một quyết định thông mình .khi mà sony .samsung,htc lại cứ ỳ ạch trong việc cập nhật .đặc biệt là thằng sony ,đâm ra nhiều dòng mới mà người mua vẫn chưa được dùng android mới nhất như nexus
ngoc1414
TÍCH CỰC
10 năm
@thefirstpro Sony còn update 1 tí chứ LG, HTC và các hãng ít tên tuổi hơn là mặc xác luôn ấy 😆
@ngoc1414 Bác này chắc trên trời rơi xuống 😃)
Ngon rồi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019