5 điều về sức khỏe có liên quan tới nhóm máu của bạn

cuLong
3/4/2014 8:5Phản hồi: 187
5 điều về sức khỏe có liên quan tới nhóm máu của bạn

Con người có 4 nhóm máu gồm A, B, AB và O (trong đó chia ra thêm Rh+ và Rh-), điều này không chỉ quan trọng khi có trường hợp cần tới cấp cứu truyền máu, mà nhóm máu của chúng ta cũng có liên quan tới các yếu tố di truyền về sức khỏe. Điển hình, chúng ta có thể thấy có những người rất dễ tăng cân, dễ giảm cân, có người lại rất dễ bị cảm cúm lặt vặt... Một phần của những nguyên nhân này là do nhóm máu của chúng ta. Dưới đây là 5 điều đã được thống kê có liên quan tới nhóm máu của con người:
  • Nhóm máu của bạn có thể báo trước sự nhạy cảm của cơ thể với một số loại bệnh.
Các nghiên cứu đã chỉ ra rằng nhóm máu của con người có thể liên quan trực tiếp tới sự nhạy cảm với một số loại bệnh. Ví dụ người máu O có nguy cơ bị mắc bệnh tim thấp hơn những nhóm máu khác, nhưng lại có tỉ lệ bị chứng loét dạ dày cao hơn. Những người nhóm máu A lại bị nguy cơ mắc các bệnh về nhiễm khuẩn hơn, trong khi đó phụ nữ máu A lại có chức năng sinh sản tốt hơn những người khác. Một nghiên cứu khác đã cho thấy nhóm máu B và AB có tỉ lệ mắc bệnh ung thư tuyến tụy cao hơn 2 nhóm máu còn lại.
  • Mỗi nhóm máu khác nhau có thể phản ứng với stress khác nhau.
Người máu A có lượng hóc-môn stress Cortisol trong cơ thể cao hơn người khác, do đó cơ thể có thể sản xuất ra nhiều chất để ức chế stress hơn, kết quả là họ dễ vượt qua các cơn stress hơn bình thường. Ngược lại, người máu O sẽ dễ bị stress lâu hơn, do cơ thể thường tiết ra quá nhiều adrenaline.
  • Kháng nguyên (antigen) của máu có ở mọi nơi trong cơ thể bạn.
Kháng nguyên (phân tử kích thích đáp ứng miễn dịch của cơ thể, đặc biệt là sản xuất kháng thể) có ở khắp nơi trong cơ thể bạn, đặc biệt là ở các bề mặt tương tác với môi trường. Chúng có trong nước miếng, cho tới bên trong cơ thể như trong miệng của bạn hoặc ruột già của bạn, kể cả trong phổi và mũi cũng có. Bởi vì các kháng nguyên nhóm máu ở khắp mọi nơi, nó ảnh hưởng bởi cách cơ thể bạn phản ứng với những thực phẩm bạn ăn thông qua một số yếu tố. Ví dụ: các lectin trong các loại thực phẩm nhất định liên kết với kháng nguyên nhóm máu của bạn và gây ra kết tủa, dẫn đến cảm giác mệt mỏi, nhức đầu, vấn đề tiêu hóa, vấn đề về da và một loạt các vấn đề sức khỏe khác.

Lectin là một loại protein không có nguồn gốc miễn dịch có khả năng liên kết thuận nghịch, phi hóa trị với carbohydrate mà không thay đổi cấu trúc của carbohydrate được liên kết. Lectin gắn kết với những tế bào có glycoprotein hoặc glycolipid bề mặt. Sự hiện diện của hai hay nhiều vị trí gắn kết đối với mỗi phân tử lectin cho phép nó gắn kết nhiều loại tế bào và phản ứng gắn kết với hồng cầu được sử dụng rất rộng rãi để kiểm tra sự hiện diện của lectin trong dịch chiết từ các sinh vật khác nhau.

Lectin được phát hiện ở gần như tất cả các sinh vật ở mọi cấp bậc phân loại từ virus đến vi khuẩn đến động vật có xương sống, và có lẽ nó có ở mọi sinh vật sống. Một sinh vật có thể có nhiều loại lectin gần gũi nhau hiện diện ở các mô khác nhau (ví dụ ở đậu Dolichos biflorus). Mặt khác ở một cơ quan cũng có thể có nhiều loại lectin khác nhau, ví dụ ở gan chuột có thụ thể asialoglycoprotein, protein liên kết glucosamine, protein liên kết fucose.

• Vi khuẩn đường ruột cũng liên quan tới nhóm máu.
Nhóm máu của chúng ta cũng liên quan tới lượng vi khuẩn trong đường ruột. Trong quá trình tiến hóa của loài người, có chủng tộc lại có hệ tiêu hóa thích nghi với việc tiêu hóa tinh bột tốt hơn, ví dụ nhóm máu A, trong khi đó nhóm máu O lại có xu hướng tích trữ tinh bột nhiều hơn, do đó họ dễ lên cân hơn.
  • Nhóm máu khác nhau, nhu cầu dinh dưỡng cũng khác nhau.
Trên thực tế thì nhóm máu khác nhau có thể dẫn tới nhu cầu dinh dưỡng hàng ngày cũng khác nhau. Có người ăn chay trường vẫn tăng cân đều đều, trong khi có những người ăn nhiều thức ăn giàu dinh dưỡng nhưng vẫn có cơ thể mảnh mai, điều này là hệ quả của nhóm máu. Do đó, đã có những cuốn sách (ví dụ Eat Right 4 Your Type: Ăn Đúng Theo Nhóm Máu Của Bạn - phương pháp giảm cân hiệu quả) tổng hợp những chế độ dinh dưỡng phù hợp cho 4 nhóm máu khác nhau, nhằm giúp con người có thể chọn cách ăn để đảm bảo tăng/giảm cân hiệu quả.

187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhóm máu O điểm danh cái 😁
myhao_tv
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Neo N O Rh+
@Neo N O
ruacon86
TÍCH CỰC
10 năm
O đây nhá
ặc
tomcat007
TÍCH CỰC
10 năm
Em nhóm máu B, xin việc chắc chẳng ai nhận.
@tomcat007 .
Why?
vistahome
TÍCH CỰC
10 năm
@tomcat007 mih cũng B+ nè,, 😔
@tomcat007 Ủa mình nhớ có đọc tài liệu nào đó bảo người có nhóm máu B có hệ miễn dịch mạnh nhất nên khả năng chống ung ttư cao nhất mà, còn người có nhóm máu B không nên uống sữa vì hấp thụ sữa kém mà.
@tomcat007 Nhom mau B thuong co nhung y tuong va sang kien tot. Ban nen lam nhung viec lien quan den thiet ke hay nhung cv doi hoi co y tuong moi
@tomcat007 Bác nhóm máu B chứ có phải viêm gan B đâu mà suy nghĩ tiêu cực quá vậy ;), mà kể có viêm gan B thì đầy người vẫn sống khoẻ và có công việc ngon lành kìa 😁.
Mình cũng nhóm máu O. k biết nên mừng hay vui đây 😕
anh_anh_vt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanh1401 O+ thì vui - còn O- bùn cùng mk nào
@thanh1401 Vui đi bạn. Nếu là O- thì còn vui hơn. Tuy nhiên ở VN nhóm máu O- chỉ chiếm 0,04% thui. Vui vì lúc nào ta cũng có thể hiến tặng giọt máu của mình cho người khác. Vì lý do sức khỏe nên mỗi năm mình chỉ hiến máu 1 lần
@anh_anh_vt Mình cũng k biết O+ với O- là sao nữa @@.
noob
TÍCH CỰC
10 năm
@thanh1401 thật ra nhóm máu nào mà RH- đều buồn cả vì rất hiếm, lỡ có chuyện gì đi kêu gọi hiến máu cũng là 1 vấn đề 😃
mrgiang0112
ĐẠI BÀNG
10 năm
máu A đây 😁
máu O mà sao ăn mãi chả lên cân nào :p, người như cái que
@vuongbaoremix Nhứng người nhóm máu O tăng cân rất nhanh giảm cũng rất nhanh !
@vuongbaoremix Mình cũng vậy ăn quá trời mà ko tăng cân dc riếc nản luôn, thanh niên mà có hơn 48kg...
trongngoc89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vuongbaoremix y chang bác này
N0Fear
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vuongbaoremix y hệt tui ! có chén cả con voi cũng chả lên dc cân nào 😆))
Em mắc bệnh "máu có màu đỏ" mới dã man
@tú tầu thế cwo à, nên đi cho bớt để nó loãng ra ! 😁
@tú tầu Chích tí si rô xanh lè vào người cho hết bệnh đi bác 😁
noob
TÍCH CỰC
10 năm
@tú tầu thật ra máu người màu xanh bạn ạ, khi chảy ra ngoài, tiếp xúc với không khí nó mới biến thành màu đỏ.
@tú tầu thế thím thích màu xanh như máu con sâu không :eek:
ai máu 35 điểm danh.
oichaooi
TÍCH CỰC
10 năm
Như chúng ta biết thì con người có 4 nhóm máu, nhưng tại sao đàn ông lại xuất hiện thêm nhóm máu dê mà bài trên không đề cập :p
24 tuổi rồi mà vẫn chả biết mình nhóm máu gì 😔
@tgianglk Tui 30 rồi mà còn chưa biết nhóm gì nữa nè hix
Chỉ biết nhậu vào thì mặt vẫn ko thay đỗi
nvhung135
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tgianglk tui 28 rồi mà cũng có biết đâu ^^
@tgianglk Anh chẳng nhẽ chưa đi hiến máu hay xét nghiệm máu bao h ạ ??? :eek:
@Cong_An_Dai_Loan_+86 Chưa hiến máu và cũng chưa đi khám tổng quát, xét nghiệm máu bao giờ luôn bác (mà chắc mình máu A, B hoặc AB thôi vì cha máu B - mẹ máu AB) 😁
bố em nhóm máu o thì em cũng vậy nhỉ mấy bác ?
@mimi_emyeu gen quy định nhóm máu O là gen lặn, nên có thể bạn sẽ mang nhóm máu O, và cũng có thể không 😁
cáu này cần nhớ lại chút kiến thức di truyền học ở lớp 12

gọi gen quy định nhóm máu O là o, tương tự với máu A là gen A, máu B là B
gen A là trội so với gen o
gen B cũng trội so với gen o
gen A và gen B trội như nhau nên người có kiểu gen AB sẽ có nhóm máu AB
người mang nhóm máu A sẽ có kiểu gen là AA (a lớn a lớn - đồng hợp) hoặc Ao (a lớn o - dị hợp)
người mang nhóm máu B sẽ có kiểu gen là BB (B lớn B lớn - đồng hợp) hoặc Bo (a lớn o - dị hợp)
người mang nhóm máu O thì chỉ có thể mang gen đồng hợp lặn oo

vì bố bạn có nhóm máu O nên chắc chắn bạn sẽ dc bố truyền cho gen quy định nhóm máu O (gen o)
vấn đề còn lại do mẹ bạn quyết định
mẹ bạn nhóm máu O thì chắc chắn bạn cũng sẽ mang nhóm máu O
nhưng nếu mẹ bạn ko mang nhóm máu O thì sẽ có các trường hợp

mẹ bạn nhóm máu A -> bạn sẽ chắc chắn mang nhóm máu A nếu mẹ bạn mang gen đồng hợp trội AA
bạn sẽ có 50% tỷ lệ mang nhóm A 50% nhóm máu O nếu mẹ bạn mang gen dị hợp Ao
tượng tự nếu mẹ bạn máu B

còn nếu mẹ bạn mang nhóm máu AB, bạn chắc chắn sẽ ko có nhóm máu giống mẹ được. bạn sẽ có 50% tỷ lệ nhóm máu A, 50% tỷ lệ mang nhóm máu B tuỳ vào việc mẹ bạn di truyền cho bạn gen A hay gen B 😃

chúc bạn đau đầu với lời giải đáp của mình :D

lâu lắm mới giải lại bài tập di truyền
@mimi_emyeu Chưa chắc, bố mình máu O, mình máu B

Sent from my C6903 using Tinhte.vn mobile app
elkin47
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mimi_emyeu chưa chắc đâu, cái này phải hỏi lại mẹ bạn mới chắc đc 😁
@mimi_emyeu tùy đấy bác ạ. có thể bác trùng nhóm máu với mẹ bác mà. em nhóm O
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
Mình chưa biết máu mình nhóm gì nữa, chắc phải thử một lần cho biết thôi
Nhóm máu Dê đêy

Mua bán sửa chữa CDJ, âm thanh ánh sáng chuyên nghiệp
@Prosoundhp Còn ai máu Dê điểm danh đê. 😁
@kenny81_hp :D
Const381
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có ai AB không điểm danh cái! Chả biết nên vui hay nên buồn. Hic???
hunterlovex
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Nampvpl nhầm rồi bạn, ngược lại nhé
Const381
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vythanh điều này thì mình biết, nhưng đến khi muốn cho máu người khác thì không cho được AB, vậy nên khi cần thiết chắc không có ích rùi
Const381
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anson312 Hình như VN có khoảng 6% nhóm máu AB thôi
ntsasng
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Const381 Điểm danh 😁
mrcab
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhóm máu O. chỉ phiền 1 cái là mỗi khi em uống mặt đỏ lên như gấc. 😁 không say nhưng đôi người tưởng em say rồi :D
@mrcab Tớ cũng O nhưng sao ún vào tái lét như đít nhái vậy ta,.
mrcab
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vinhvq chúc mừng bạn là người có đô cao 😆
mrcab
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dnhdnh em cũng đã thử và bị ép uống tiếp 😆
mrcab
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lazyboy76 cảm ơn bạn. để mình search thông tin này xem ntn