Cảm nhận về Z10 (White) sau một tuần sử dụng

Bangvudinh
18/4/2014 13:12Phản hồi: 81
Cảm nhận về Z10 (White) sau một tuần sử dụng
Ngoại hình: Z10 là một sản phẩm đẹp. Đó là nhận xét của nhiều bạn bè đối với chiếc máy màu trắng mà mình đang sử dụng. Mặt trước của máy có thể nói là phần đẹp nhất. Phần mặt kính lớn màu đen với logo BlackBerry sáng bóng luôn có một sức lôi cuốn mãnh liệt khiến tôi muốn mở màn hình lên và trải nghiệm. Cạnh trên và dưới đơn giản, đồng đều về kích thước rất hài hoà với tổng thể mặt trước của máy. Loa thoại được thiết kế đẹp, tinh tế và có chất lượng âm thanh rất tốt. Có thể nói mặt trước là nơi tôi nghe được rất nhiều lời khen ngợi từ bạn bè (đa số là i-fan).
Đỉnh máy thiết kế đơn giản. Tôi thích cách thiết kế lỗ cắm tai nghe phẳng và không có viền như trên Z10. Nút nguồn có cảm giác "nhẹ" và bấm khá thích (thoải mái hơn nút nguồn trên Bold 9900). Cụm nút tăng giảm âm lượng, play-pause thiết kế lớn sử dụng thuận tiện. Cạnh trái của máy với ổ cắm sạc và cáp HDMI sát nhau không thuận tiện lắm. Mình không thích điểm này trên Z10. Nếu vị trí hai cổng này được chuyển xuống dưới và để cạnh trái hoàn toàn clear thì sẽ rất đẹp. Tuy nhiên điểm cộng là hai cổng này có chất lượng hoàn thiện tốt, rất khớp với cáp USB theo máy. Phải nói rằng rất "chắc chắn" và "an toàn".
Mặt sau của Z10 là nơi tôi nhận được nhiều phản hồi ít tích cực hơn hẳn. Bản màu trắng phần nhựa không được mịnh và thích tay như màu đen. Phần nhựa này cũng làm cho máy có cảm giác "rẻ tiền" hơn. Mình thích cụm camera và đèn Flash vuông vắn và được tách ra với hai tấm kính nhỏ. Với logo Blackberry được mạ đẹp mắt thì với mình nó giữ được sự đơn giản nhưng vẫn có điểm nhấn cần thiết.
Có thể nói Z10 là một chiếc điện thoại đẹp, màu trắng rất tinh tế, trẻ trung, cá tính. Tổng thể máy cho cảm giác thanh thoát, cảm giác cầm máy tốt, dễ chịu và có cảm giác của một sản phẩm cao cấp.

Màn hình: Cảm ứng nhạy và phản hồi tốt. Màn hình 4,2 inch độ phân giải 768 1280 (theo phần mềm Antutu) cho hình ảnh mịn màng, sắc nét. Màu sắc trung thực không lòe loẹt. Độ sáng tối đa của màn hình không cao nhưng có thể hiển thị tốt ngoài nắng. Có một điều khá bất ngờ là Z10 không có tính năng cảm biến và điều chỉnh độ sáng màn hình theo môi trường chung quanh. Mình nghĩ Z10 vẫn có cảm biến ánh sáng (bằng chứng là cảm biến "tiệm cận" khi ta giơ máy lên nhận cuộc gọi màn hình vẫn tự động tắt. Đó là một điều khá lạ vì tính năng này đã được hỗ trợ trên những dòng Blackberry từ rất lâu rồi.

Pin: Pin của Z10 là một điều khá thất vọng. Với nhu cầu vọc liên tục như mình thì một ngày mình phải sạc 2 lần. Tuy nhiên với nhu cầu bình thường thì nó có thể trụ được một ngày. Sạc từ 10% lên full mất khoảng 2 tiếng. Mình đã kiểm tra thì khi chạy các ứng dụng nặng hay khi sạc pin cũng không bị nóng lên. Với nhu cầu cao hơn có lẽ một viên pin dung lượng cao sẽ phù hợp hơn.

Camera: Với camera 8 Megapixel z10 cho chất lượng chụp ảnh khá tốt trong điều kiện đủ sáng. Tốc độ chụp nhanh, màu đẹp. Auto forcus làm việc tốt, có thể xóa phông nếu biết thủ thuật. Z10 xử lý flash tốt, không bị chói hoặc cháy hình trong đa số các trường hợp. Quay video 1080 và 720 cho chất lượng hình và âm thanh tốt nhưng khá noise trong điều kiện thiếu sáng. Camera trước dùng để chụp selfie thì không thích lắm vì độ sáng không cao và không nịnh mắt. Đây có thể không phải là một chiếc điện thoại có camera tốt trong các smartphones hiện nay nhưng trong thế giới Blackberry thì Z10 có một chiếc camera rất tuyệt vời.

BB10 và Blackberry Hub: Nền tảng BB10 mang lại sự tiện lợi rất lớn cho người sử dụng trong đó BlackBerry Hub là sự thể hiện xuất sắc nhất. Mình cực kì yêu thích cách chiếc điện thoại quản lý các thông báo, kết nối, các ứng dụng và tất tần tật mọi thứ đang diễn ra. Thực sự thông minh. Mình thích các thao tác vuốt từ dưới lên, từ trên xuống, từ bên trái, từ bên phải của nó. Rất là tuyệt vời và thuận tiện. Tuy nhiên với phiên bản hệ điều hành 10.2.1.2102 máy vẫn không thực sự ổn định. Thỉnh thoàng camera không khởi động được và mình phải restart lại máy. Khi chạy các tác vụ nặng thì máy cũng khá nóng và nóng nhiều ở phần màn hình.

Bàn phím ảo: Mình dành hẳn ra một phần để viết về nó vì mình nghĩ cần phải như thế. Trước khi dùng Z10 mình có sử dụng Iphone 4s và đã rất thích bàn phím ảo của nó. Nhưng đến khi gõ trên Z10 thì còn tốt hơn nhiều. Ban đầu mình tắt hết các chức năng tiên đoán từ và auto correct ở space bar. Với mình rất dễ để gõ chính xác, máy phản hồi nhanh và mượt mà. Sau hai ngày thì mình mở chức năng đoán từ lên nhưng tắt chức năng auto correct ở phím cách và....Thực sự là tuyệt vời. Vuốt lên và thả vào màn hình, cứ như đang làm phép với chiếc điện thoại vậy.

Tuy còn nhiều hạt sạn như Pin, nắp lưng và hệ điều hành chưa thực sự ổn định nhưng Z10 đã mang cho mình một cái nhìn khác về BlackBerry. Ngoài thế mạnh là bàn phím cứng trứ danh thì BlackBerry cũng có thể làm những chiếc điện thoại full touch rất tốt mà vẫn đưa được thế mạnh bàn phím lên thiết bị của mình. Hiện nay thì mình hài lòng với Z10 và với số tiền 4,5 triệu bỏ ra mua nó. Một chiếc điện thoại đáng trải nhiệm!
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lts1959
ĐẠI BÀNG
10 năm
m cũng giống b , sau 1 tuần sd m chỉ có 1 câu " XỨNG ĐÁNG LÀ ĐT SMARTPHONE " đúng nghĩa , chỉ có 1 điều duy nhất như nhận xét của b và các ace bber là " pin hơi yếu " , nhưng xét cho cùng tất cả đều là tương đối thôi , k có cái gì là hoàn thiện cả . tôi yêu z10 , tôi yêu BB , MONG RẰNG qua sản phẩm z10 , chúng ta có thêm nhiều thành viên sd sản phẩm này , chúc các bạn khỏe
Capriking
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhưng mà Blackberry sắp từ bỏ đt thoại full touch tập trung vào ĐT qwerty rồi...k biết z10 có còn đc nâng cấp HĐH không nữa. Mới sử dụng z10 đc 2 ngày chưa quen và gặp rắc rối trong cài ứng dụng android nhưng mà thấy cũng ok. Pin Z10 sạc full, rút ra vọc còn 90%, để đó khoảng 4tiếng k động đến thì pin còn 82% không hiểu lý do. Nhưng sau đó sử dụng gọi điện và làm vài cái linh tinh pin còn khoảng 56% để đó không động đến khoảng 8 tiếng pin còn 51%.cả ngày mình để 3G luôn bật, tặt wifi (do bị cắt nét chưa đóng tiền).
Bài cảm nhận làm mình nhớ lại cái thời viết văn tự sự lúc đi học 😆
@Communism Giọng văn giống trẻ con hả bác 😃
@Bangvudinh Đúng rùi, cho thêm ít hình mình hoạ mỗi mục cho sinh động bạn 😁
Mình cũng thích bb mà chắc làm con winphone. Nhà có con 9700 còn thừa 😃
@Communism Chúc bác vui với windowsphone
Capriking
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Communism Winphone tuy mới nhưng nói chung sài cũng ok. Nhưng mà phần quản lý file hiện tại phụ thuộc nhiều vào mạng 3G/wifi nên nhiều khi khó sử dụng.
Code:
Có một điều khá bất ngờ là Z10 không có tính năng cảm biến và điều chỉnh độ sáng màn hình theo môi trường chung quanh. Mình nghĩ Z10 vẫn có cảm biến ánh sáng (bằng chứng là cảm biến "tiệm cận" khi ta giơ máy lên nhận cuộc gọi màn hình vẫn tự động tắt
Mình vẫn thấy con của mình thay đổi độ sáng màn hình mỗi khi ra ánh sáng hoặc vào chỗ tối mặc dù độ sáng màn hình vẫn ở 1 chỗ.bạn cứ test thử khi rọi flash vào màn hình,và lấy tay che lại xem sao nhé.
P/S : máy mình 00-2
@ljttle_chjcken Mình vưa check thử cách của bạn. Và đúng là có thay đổi 😃
Rất hay bạn à. Z10 thay đổi độ sáng màn hình "chậm chậm" chứ không rõ rệt và dễ nhận biết như bold 9900. Tuyệt vời bác à:p
@Bangvudinh z10 k có cảm biến ánh sáng b nhé. z10 dùng thuật toán tích hợp để tự điều chỉnh độ sáng. còn như bác thớt có vẻ nhầm lẫn về cảm biến tiệm cận ( úp tai vào tắt màn hình khi thực hiện cuộc gọi ) và cảm biến ánh sáng
@gameover2013 Em không hiểu ý bác này "thuật toán tích hợp" lại có thể điều chỉnh được độ sáng màn hình mà không qua một bộ cảm biến nào sao. Đó là điều phi lý bác ạ.
Em đồng ý với bác về vấn đề cảm biến tiệm cận.
md07
TÍCH CỰC
10 năm
@Bangvudinh Z10 có cảm biến As. Nhưng nó không có tuỳ chọn trong setting. Máy tự phân tích môi trường mà điều chỉnh
@md07 Đồng ý với bác
vài người nhìn thoáng qua con z10 trắng của e ( chỉ nhìn mặt trc, vì e dùnh ốp) phán câu xanh rờn, ip5.. 😆
@Cụ Rùa Chuẩn. Tớ thì toàn bị mượn rồi.... sờ mó, lật lên lật xuống. Haizz;)
md07
TÍCH CỰC
10 năm
mặt sau của bản black chất hơn hẳn bản white. chất liệu nó hình như cũng khác nhau đấy. Sao ko mua bản black, mà múc white nhìn nó hơi dị, trắng ko trắng hết, mà chen thêm đen vào
@md07 Ông anh đang dùng màu đen nên muốn đổi khác đi một tí. Mặt lưng máy màu đen sờ vào mềm như nhung, rất là thích tay. Màu trắng đẹp chứ bác 😃
md07
TÍCH CỰC
10 năm
@Bangvudinh tùy cảm nhận thôi. Riêng mình thì thấy màu trắng nhìn dị. Mặt trước nó trắng 2 đầu, màn hình nó đen, khi tắt màn hình nhìn nó hơi choải.
cảm nhận sau 3 ngày thì y chang nhưu bác nói 😁
mới up rom của Sprint lúc sáng.nói chung là k thấy cải thiện nhiều.cài app có vẻ mượt hơn :D
Cho mình hoit vs. Lsao đẻ tắt 3g ở máy ah. cứ phải bật 3g mới gọi đc. Tắt đi k gọi đc. Nhung Bạn mình nó k cài gprs vẫn gọi và nt đc. Là sao ah. Cứ bật 3g lên tốn pin quad 😔
ai cho mình hỏi chíp của bb z10 hàng vn là oti map hay snap dragon ậy (hàng hoàng hà mobile nhé)
Tiomap nhé
bác nào trải nghiệm cho e hỏi là bb z10 các ứng dụng andoid cài dễ dàng và chạy ổn định ko>?
@Đảm đa cảm Các game và apps từ androi thì đa số chạy tốt. Kể cả một số game nặng như Need for speed most wanted. Một số thì không được mượt lắm. Mình chỉ dùng những ứng dụng mà trong quá trình sử dụng mình cho là tương thích và chạy tốt nhất. Không chấp nhận "sống chung với lũ". 😃
Về cài đặt thì rất dễ dàng. Bạn chỉ cần có file .apk thì Z10 sẽ chạy cài đặt được file này (tương tự như .exe trên Windows). Nguồn appstore.vn khá đa dạng và đầy đủ
mrcantona
TÍCH CỰC
10 năm
@Đảm đa cảm Cài dễ dàng nhưng chạy thì ko đc ổn định, trải nghiệm người dùng tệ
@mrcantona Bạn nhận xét chung chung thế dễ vơ đũa cả nắm. Có không ít các apps và games androi chạy ổn định và mượt trên Z10.
mrcantona
TÍCH CỰC
10 năm
@Bangvudinh Cái mượt và ổn định nhất cũng kém xa app native hay cùng app đó chạy trên Android, mình nhận xét thực tế đó chứ 😃
các ứng dụng OTT chạy có lỗi hay thiếu chức năng gì ko các bác.vì có ng nhà ở nc ngoài nên mún hỏi chi tiết mấy ứng dụng đó,bác nào biết chia sẻ cho e với
mrcantona
TÍCH CỰC
10 năm
@Đảm đa cảm Chịu khó rủ mọi người dùng whatsapp, bbm hoặc wechat cho lành 😁
mấy cái line,tango,viber dùng chán lắm hả bác?
mrcantona
TÍCH CỰC
10 năm
@romeo_133 Chính là thế 😃 có lẽ khả năng chấp nhận hạnh phúc của họ quá dễ dàng 😁
chẳng cần trải nghiệm những app đấy trên 1 thiết bị android mà chỉ so với các app native của bb10 đã 1 trời 1 vực rồi
@mrcantona Hạnh phúc đối với bác là phải cân nhắc hả :eek:
Ví dụ App Zing Mp3. Bác thử so sánh lại xem. Có thể nói các ứng dụng chạy tốt thì không nhiều, nhưng có!
@romeo_133 Bác nyaf chưa bao giờ chạy office cua win trên Linux nè. Làm gì có vụ không mượt được. Bác có khi nào chay máy ảo Java chưa. Khuyên bác biết ít thì nghe nhiều nói lăng tăng người ta nghe đánh giá không hay
romeo_133
TÍCH CỰC
10 năm
@ducle11577 Bạn đang nói linh tinh gì đấy hả? 😁 Mình ko có nhiều tj nhưng cũng biết nghịch ngợm 1 chút - Cái gì mình biết mình mới nói. Vì thế lời khuyên của bạn mình nghĩ bạn nên nghĩ lại và ngẫm vào mình bạn nhé. Mình nói rất nhẹ nhàng ko muốn gây war với ai nên tốt nhất bạn đừng cà mình :D
Long_DN
ĐẠI BÀNG
10 năm
Công nhận mp3 zing chạy ngon. Ah quên có tube mate mình dùng trên q10 thấy tuyệt vời. Zalo tạm đc đâu đến nỗi. Nhưng viber ko thể tồi tệ hơn. Dám cá nhiều fan bb10 bỏ sang loại khác vì ko sài viber đc 😆 - 1 phần mềm quan trọng ở việt nam

Sent from my ASUS Transformer Pad TF300TG using Tinhte.vn mobile app
viber bi h cũng ít người dùng, chủ yếu toàn zalo là chính bạn ạ:d mp3 zing hay nhaccuatui bên android ngon hơn hả bạn?
cho mình hỏi klq đến bài này một chút.mình dùng z10 thì cho file data game vào đâu hả thớt?ví dụ game modern combat.....
@Dương Max Bạn có thể download file cài đặt của trò chơi về và tiến hành cài đặt. Máy sẽ tự động load data cho bạn. Chỉ chờ và chơi thôi
chán nhỉ đang mún chờ rước e bb z10 về.mà giờ có khi chuyển sang htc 8x hoặc chờ zenfone 5 vậy
[ tf ]
TÍCH CỰC
10 năm
@Đảm đa cảm mình đã xài Z10, và nếu bạn thích xài BB10 mình khuyên nên chờ Z3 😁. Còn ko thì sang Android
@[ tf ] - cấu hình z10 hơn z3
- giá z3 cao hơn z10, lại phải đợi z3 hạ giá :oops:
các bác cho em hỏi
Dùng BB z10 Bản 10.2.1.2 mình muốn tắt chế độ chạm tay vào màn hình là mất chuông. hoặc chạm vào phím tăng giảm âm. nhiều lần đi đg máy rung sờ vào thì hết rung.. mặc dù vẫn đang gọi. nhưng như thế phiền quá.. cho minh hỏi có cách nào tắt đc đi ko....vì trên màn hình có mục tắt âm rồi. nếu k muốn nghe có thể dùng . chứ cứ chạm vào là tắt thì hơi phiền
em xài zalo thì k ghi âm đc ...😆) bác nào biết chỉ em với..
@ĐoànTân88 mình cũng thắc mắc giống bạn nè. Khi nào khắc phục được chỉ mình với nha.
@ĐoànTân88 Tình trạng này rom nào cũng có => k biết có pair đó là lỗi k nữa @@
Máy mình thì lâu lâu dính lỗi có cuộc gọi tới thì màn hình cứng đơ, nhạc thì tắt chỉ còn rung thôi. phải bấm nút nguồn tắt đi bấm lên lại mới được. Trước đây mình xài cái ip4 cũng bị tương tự như thế, không ngờ BB cũng bị. Pin thì hơi yếu. Nếu xài bình thường thì cao lắm trụ được 1 ngày. Nhưng xét về tổng quát thì BB tốt. Xử lý nhanh, đa nhiệm thì không thể chê được. Nói chung những ai FA thì nên cưới 1 em BB Z10 về mà vọc cho đỡ giền ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019