Microsoft đã vá lỗ hổng zero-day cho các phiên bản Internet Explorer, kể cả IE8 trên Windows XP

bk9sw
5/5/2014 13:11Phản hồi: 43
Microsoft đã vá lỗ hổng zero-day cho các phiên bản Internet Explorer, kể cả IE8 trên Windows XP

Hồi đầu tuần qua, Microsoft đã xác nhận lỗ hổng bảo mật zero-day trên nhiều phiên bản trình duyệt Internet Explorer từ bản 6 đến 11 mới nhất. Lỗ hổng này có thể được các tay tin tặc khai thác để kiểm soát máy tính từ xa khi người dùng truy cập vào một trang web chứa mã độc. Điều đáng lo ngại hơn là Windows XP vừa bị Microsoft chấm dứt hỗ trợ và lỗ hổng này có thể tồn tại vĩnh viễn trên hệ điều hành này. Tuy nhiên, mới đây Microsoft đã phát hành một bản vá cho tất cả các phiên bản IE và tin tốt là phiên bản IE 8 trên Windows XP cũng nằm trong số đó.

Theo thông báo từ Microsoft, bản vá đã được phát hành từ ngày 1 tháng 5 vừa qua. Nếu bạn để cập nhật tự động, bản ván sẽ tự động được tải về và cài đặt, còn không bạn phải tự cập nhật hoặc nhấn xác nhận cài đặt khi có thông báo mới.

Trưởng nhóm truyền thông của Microsoft - Dustin Childs cho biết: "Windows XP không còn được Microsoft hỗ trợ và chúng tôi vẫn tiếp tục khuyến khích người dùng chuyển sang một hệ điều hành hiện đại hơn. Các khách hàng cũng được khuyến khích cập nhật phiên bản mới nhất của trình duyệt Internet Explorer, IE11." Tuy nhiên với người dùng XP, hệ điều hành này không hỗ trợ các phiên bản IE mới hơn và dừng lại ở IE8.

Có một điều cần lưu ý là với các máy tính dùng Windows 7 chưa cập nhật bản vá hồi đầu tháng của IE11 thì việc cập nhật trực tiếp bản vá lỗ hổng zero-day có thể gây crash khi khởi động trình duyệt. Vì vậy, tốt nhất là bạn nên thiết lập chế độ cập nhật tự động.

Theo: TechNet
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

V’t
TÍCH CỰC
10 năm
Số lượng người sử dụng xp vẫn còn rất nhiều, trong đó có mình 😃
tài khoản mình mất 2,3 tỷ usd là vì lý do này đây. dự là sẽ kiện microsoft đền tiền
@Tiêu Quang Vái thánh. o_O
Steve Chu
TÍCH CỰC
10 năm
@BietSoSoThoi Nói như các thánh trên Haivl. com là:"Bố lạy mày..!!" 😁
Microsoft đã vá lỗ hổng zero-day cho các phiên bản Internet Explorer, kể cải IE8 trên Windows XP >> tinh te mãi vẫn ko chuyên nghiệp được.
lhlan
TÍCH CỰC
10 năm
@congthanhgiong Đó là khác biệt giữa chuyên nghiệp và nghiệp dư

Sent from my iPad using Tinhte.vn
@congthanhgiong muốn chuyên nghiệp hay ko phải có những người như bạn mới giúp tinhte chuyên nghiệp 😃, mỗi 1 sai sót sẽ khiến chúng ta ghi nhớ và ko sai nữa 😃
@bk9sw Chủ thớt check cho em có phải gói này không?( chia sẻ cho anh em biết đây là gói cập nhật)
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
@Huy_Microsoft_Windows đúng đó, http://pureinfotech.com/2014/05/01/microsoft-update-kb2964358-fix-ie-flaw-on-every-os-windows-xp/

máy mình để auto updates nên nó install từ hôm 5/4 mà chả để ý =))
luyen
TÍCH CỰC
10 năm
kể "cải" là sao, sai trong nội dung còn đỡ, chứ ngay tiêu đề mà cũng sai nữa 😃
Phù. XP vẫn được vá là tốt rồi. Đỡ lo.
sai chính tả rồi bác thớt ơi 😁
gõ thừa chữ "i" mà các bác réo ầm cả lên, ngại quá 😃. Bác nào rỗi bắt lỗi chính tả vào vnexpress và nhất là dantri bắt sướng luôn, bài nào cũng dính 😃
W200i
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bk9sw thừa là thừa thế nào, tác giả hiểu "kể cả" là "kể cải" ah?

vnexpress với dantri là báo lá cải, báo chợ cũng chưa ghi nhận trường hợp nào sai tựa đề như vậy
W200i
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chữ "a" với chữ "i" cách nhau nửa vòng trái đất chứ có phải sát bên đâu mà gõ dính phím.
- cẩu thả, không đọc lại bài viết
- sai từ trong kiến thức, nghĩ rằng: "kể cải" là đúng, chứ k phải là "kể cả"
@W200i Chắc chữ i bên chữ cải là của IE đó. Và do lỗi Zero-day đó :eek: haha
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
@bk9sw Kệ đi mod ơi, là người nên sai sót là chuyện thường. Mà sau này bác post bài thì cũng đừng đi đâu vội, đợi đọc cmts thông báo sai chính tả của mem xong sửa luôn, tránh trường hợp để lâu phát sinh nhiều thứ không mong muốn.

Em thì toàn đọc lướt lấy keyword thôi nên hiếm khi phát hiện lỗi chính tả. Nhiều bài sai kiến thức, sai kĩ thuật là em phát hiện ra ngay, rất là nhiều....cái đó do người viết không nắm bắt rõ rồi viết linh tinh, rất dễ truyền tải kiến thức sai cho người đọc. Cái đó mới là vấn đề. 😁
navyseal
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bk9sw Lập luận nghe không logic cho lắm. Không phục ka ka
@W200i bạn ko có quyền nhận xét người khác như vậy, nói thật chứ mình cũng đọc, mà thấy lỗi thì cũng bỏ qua, mình ko khó tính đến mức đó, hay là muốn khẳng định bạn giỏi hơn người, z thì mình bó tay
Linh tải đâu ta
@thedaigiapro Làm gì có link tải hả cụ! MS có trách nhiệm tự cấp mà
thach273
TÍCH CỰC
10 năm
Trong windows update đó
Tưởng buông XP rồi !:eek:
Đã cập nhật xong hồi sáng này. Chờ tinhte đăng tới giờ mới đăng quá trễ rồi
hsta94
ĐẠI BÀNG
10 năm
Microsoft đang còn lỗi cả lỗ hổng zero-day, viết sai một tí có chết ai đâu mà cứ oang oang như thế nhỉ.o_O
à, vụ này mình biết, năm ngoái thằng cựu CEO đến vay tiền mình mua Nokia nhưng mình không cho, thế là nó làm lỗ hổng zero đây nó ăn trộm 7.2 tỷ USD của mình để mua Nokia đấy mà, nể Gate bạn mình nên k kiện nhưng mình cũng giao lưu bia bọt với mấy ông bạn k cho mua nhanh mà phải mấy tháng cho bõ ghét, mình thích Ấn Độ nên k cho nó mua ở đấy, chửi mãi nó ms vá vào đấy, thôi cho chúng nó 7.2 tỷ đấy, k thèm chấp
Anh Mic này chán thế! Toàn nói chứ không làm gì ra hồn cả, Bảo khai tử mà vẫn 1 mực lo lắng cho cái hệ điều hành XP 😃 Nhưng đó cũng là dấu hiệu anh Mic đang thay đổi rồi. :p
@T.Nhân e like thì e thích câu chữ ký của bác, phẳng là chân lý của đời nhưng có cái ko nên phẳng, phẳng chán lắm :3
@bk9sw Ý mod là "màn hinh LCD" à :p em đây lại thích, Nổi quá nó cũng than đấy thôi. :p. Nhưng cũng phải đồng ý cái gì cũng phẳng nó nhàm chán lắm.
Nếu xài XP thì xài firefox hoặc chrome. Không xài ie thì không sao.
Người ta giết sai chính tả chút, thì nói thôi, đằng này làm ầm nên., đọc hiểu là được rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019