[Infographic] Phương pháp nuôi dưỡng trẻ hạnh phúc một cách khoa học

BaroTo
8/5/2014 7:0Phản hồi: 64
[Infographic] Phương pháp nuôi dưỡng trẻ hạnh phúc một cách khoa học

Nuôi nấng và chăm sóc để con mình thông minh, hạnh phúc là điều mà người làm cha làm mẹ nào cũng mong muốn nhưng cũng là điều khiến không ít người đau đầu. Thực tế cho thấy, ngày nay, phần lớn người ta chú ý đến cuộc sống vật chất, cố gắng để con cái có cuộc sống đầy đủ nhất có thể, nhưng lại không hề nghĩ điều gì mới thực sự đem đến hạnh phúc cho những đứa trẻ.

Nhiều nghiên cứu đã chỉ ra rằng, sự nuôi dưỡng, chăm sóc hay tình yêu thương của bố mẹ có vai trò vô cùng quan trọng đối với sự phát triển của trẻ. Nó không chỉ ảnh hưởng đến cách ứng xử, thể chất mà còn cả những thành tích, nỗ lực của trẻ.

Infographic dưới đây trình bày cụ thể những tác động từ chế độ nuôi dưỡng và cách chăm sóc trẻ khoa học để trẻ có một cuộc sống hạnh phúc.

Nuoi duong tre hanh phuc mot cach khoa hoc.png

Nguồn: happify
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thank You !
Bác sỹ bảo cưới nên vào tìm hiểu. 😃
Vậy mình cũng ổn !
chưa có con nhưng vẫn muốn tìm hiểu xem ngày xưa ba mẹ mình có làm giống vậy hay không. Tiếc là chẳng có gì giống cả 😔
thanhpho248
ĐẠI BÀNG
10 năm
@binhminhhp91 tất cả phải phụ thuộc theo hoàn cảnh và diều kiện để áp dụng nữa bạn à,
@thanhpho248 mình chỉ nhận xét vui vậy thôi, vì mình biết là không phải ai cũng được trang bị kiến thức tốt về giáo dục con cái như vậy. Hơn nữa ba mẹ mình là người lao động chân tay, nên những kiến thức này chắc không rõ như chúng ta ngày nay. thanks bạn
Quá hay và hữu ích,
tiện đây hỏi luôn có app nào ngon ngon để quản lý các thông tin về câng nặng, chiề cao, tiêm phòng cho con trên ios/android k nhỉ
Thích trẻ con vô cùng, hay mơ về chúng, và ước có rằng mình có 2 đứa 1 gái 1 trai dể thương và nghịch ngợm. Nhưng chưa có vợ. 😁
Cái chính vẫn là do bản năng, mình gặp nhiều đứa ở môi trường cực khắc nghiệt như xóm nghiện toàn trộm cắp chửi bậy nhưng giờ cấp 3 vẫn ngoan, có đứa đc nuông chiều từ trong trứng cực láo, tự nhiên đến tuổi lớp 3 lại xắn tay giúp mẹ các việc, số hưởng nó sướng thế đấy
Phần lớn nhân loại gọi người cha là pa/ba (*), chẳng hiểu bắt chước ai mà gọi là 'bố' nhỉ ? bắt chước dân Quảng Đông TQ chắc.

(*) Tiếng nói đầu tiên của phần lớn trẻ con của nhân loại chính là tiếng pa/ba, vì thế người ta đặc biệt ưu ái dành từ này để chỉ người cha. Tôi hạnh phúc khi biết điều đó. Giờ đang phân vân không biết có phải các chú ngọng từ lúc mới sinh không nữa ?????
phuongutehy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@_FanTTE_ Từ " bố " là 1 từ cổ của tiếng Việt đấy bạn nhé, không phải của Tàu đâu, mà cũng không nước nào có cả đâu. Theo mình biết thì từ " bố " đã được dùng từ xưa, ví dụ: anh hùng dân tộc Phùng Hưng, được nhân dân gọi là Bố Cái Đại Vương - tức là Bố Mẹ của mình.
@fanyingni mẹ này ko biết đùa à hehe
@erictrinh276 Đùa thì ai không biết hả "con", nhưng ai lại đi đùa cái lúc "nhạy cảm" thế này, lúc này là lúc nào "con" phải hiểu hơn ai hết chứ, thế "con" thấy "con đùa xong có ai cười nổi không :mad:?
youthanasia
ĐẠI BÀNG
10 năm
@_FanTTE_ Thật sự không hiểu tại sao Tinh Tế vẫn tồn tại cái thể loại này, lùn cả văn hóa lẫn nhận thức.
thusinh04
TÍCH CỰC
10 năm
Ai cũng có thể làm bố mẹ, nhưng không phải ai cũng có khả năng trở thành bậc cha mẹ tốt.
Nếu bạn ghét cách dạy dỗ của bố mẹ bạn thì sau này chính bạn cũng sẽ trở thành một trong số họ.
dù gì thì gia đình vẫn đứng trong số 1. hãy cho trẻ một gia đình hạnh phúc
Và có lẽ điều này phần nào lý giải vì sao đa số tội phạm thường có một tuổi thơ bất hạnh, thiếu thốn tình yêu thương hoặc sự giáo dục. Nhân chi sơ tính bản thiện, trẻ em như một tờ giấy trắng, tuỳ vào cách mà chúng ta vẽ vào đó thứ gì sẽ định hình bản chất cho nó về sau này.
@fanyingni Nhân chi sơ tính bổn ác bạn ạ. dậy dỗ đúng cách mới thiện được
Pop-up
TÍCH CỰC
10 năm
làm cha mẹ tốt quả là không hề dễ chút nào.
MrActor
TÍCH CỰC
10 năm
Có con rồi nhưng thấy cách dạy dỗ con cái của ng VN vẫn nhiều cái bất cập lắm, tuy nhiên con cái nuông chiều quá cũng ko hay. Đôi khi trong cái chiều và thương con cũng phải có chút nề nếp, rèn dũa con từ nhỏ.
sky_tiger
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ở Mexico đang loạn cào cào lên, băng nhóm hoành hành khắp nơi mà bảo là trẻ em hạnh phúc nhất thế giới thì cũng hơi bị lạ đó.

Hồi trước có cha nào nói 01 câu hơi bị có lý: "Có ba loại nói dối: dối, dối đáng nguyền rủa, và ... số liệu thống kê"
like Sắp có bé gái 😃
Trẻ con học bắt chước nhanh lắm

đúng là ai cũng có thể làm bố mẹ,nhưng không phải ai cũng làm bố mẹ tốt đươc!
Dân nam gọi bằng ba,hay cha,dân bắc gọi bằng bố hoặc U
Gia đình người bắc họ cho con họ gọi bằng Bố điều đó thể hiện gốc gác tổ tiên,chứ chả liên quan đến TQ v...v gì ở đây
Các bạn đừng đem chính trị vào cách gọi
@alexxlee101 U là gọi mẹ bạn ạ,, miền Bắc có thể gọi bố/ thầy
Làm bố mẹ tốt, thực sự rất khó
@Atulong Mà trong đó bao giờ phần "dạy dỗ" cũng khó hơn phần "nuôi dưỡng".
P/s: ý kiến cá nhân mình
Cha & con.jpg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019