Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bên trong Xperia Z2: Khung sườn nhựa, không giống Z1 làm từ nhôm

vuhai6
22/5/2014 8:53Phản hồi: 318
Bên trong Xperia Z2: Khung sườn nhựa, không giống Z1 làm từ nhôm
Mình vẫn nghĩ Xperia Z2 được làm từ nguyên một khối nhôm, giống như anh @cuhiep từng nói trong bài trên tay Xperia Z2 ở MWC năm nay cũng như những thông tin từ hồi Z1. Tuy nhiên, bọn mình đã kiểm tra lại tài liệu kỹ hơn cũng như mở ra xem từ bên trong thì xin xác nhận lại là chiếc Z2 mình có ở đây có sườn chính là bằng nhựa, nhôm chỉ là phần bọc bên ngoài, và theo Sony thì phần nhôm bọc ngoài này cũng được làm từ một khối nhôm. Điểm khác biệt ở Z1 là sườn chính được làm từ nguyên miếng nhôm phay ra, nhựa chỉ là phần giúp kết nối. Tuy nhiên Z2 cầm trên tay vẫn rất chắc chắn và cứng cáp. Anh em có thể kiểm tra máy anh em bằng cách mở nắp che SIM và che lỗ thẻ nhớ ra và thấy được phần sườn bằng nhựa.

sony xperia z2-0.jpg

Trước tiên để kiểm tra thì chúng ta cần tháo bung toàn bộ máy ra trước đã. Việc tháo Xperia Z2 khá dễ dàng và đơn giản, có thể đánh giá mức độ sửa chữa của chiếc điện thoại này đạt 8/10 điểm. Bạn Tùng kỹ thuật trong video cũng chỉ lần đầu tháo Z2 nhưng có thể làm dễ dàng, tất nhiên các bạn không nên thực hiện việc này vì sẽ mất bảo hành. Nắp lưng và màn hình của Z2 được dán chặt vào khung sườn nhựa, không sử dụng ốc vít cũng như ngàm. Xung quanh nắp lưng và màn hình có ron chống nước, việc khò nóng để bung kéo nhiều khả năng là làm mất tính năng chống nước này rồi. Sau khi tháo nắp lưng thì bạn cần tháo thêm 6 con ốc nữa là xong, các chi tiết còn lại được bắt kết với nhau bằng ngàm.

Sau khi đã tháo bung máy ra rồi thì chúng ta đã có thể tiếp cận khung sườn của máy, mục đích chính của bài viết này. Mình có đem thêm 1 khung sườn của Xperia Z1 để chúng ta có thể so sánh và hình dung tốt hơn. Về cơ bản thì Z1 và Z2 rất khác nhau về cấu tạo khung sườn. Mời bạn xem video dưới đây để tìm hiểu rõ hơn.

Có thể nói, khung sườn Xperia Z2 được làm bằng nhựa, và được ốp gia cố bằng 2 miếng nhôm aluminum bên ngoài, như trong video có giải thích. Hai miếng nhôm aluminum này cũng chính là thành phần mà Sony đề cập đến trong khi giới thiệu Z2 và cho biết nó được tạo thành từ một tấm nhôm.

Hình ảnh dưới đây thể hiện rõ sự thay đổi kết cấu từ Z1 sang Z2. Theo đó thì khung sườn Z1 được làm hoàn toàn bằng nhôm, nguyên khối. Trong khi đó thì Z2 được thay đổi khung phía trong bằng nhựa, và ốp nhôm bên ngoài: việc này giúp cho tính năng chống nước được tốt hơn, nhưng vẫn giữ được khả năng chống va đập.

sony xperia z2-1.png
Để kiểm tra xem có phải nhựa không thì mình có dùng thử dao lam và cắt thử, cắt tốt 😁 Thực ra thì nhìn bằng mắt là biết đó là nhựa rồi, nhưng cắt để có minh chứng rõ ràng hơn.

sony xperia z2-2.jpg

So sánh chi tiết hơn về khung viền của Sony Xperia Z1 và Z2:

Thêm các hình ảnh khác trong quá trình tháo bung Sony Xperia Z2:
318 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

17tr

Sent from my K00E using Tinhte.vn mobile app
@chuong0941993 Tại mjnb thay ben cellphones giá rẻ wá nen lo.thoi, cái sw2 chính hang bao hanh 1 nam , ben cellphoes bao.hanh co 3 tháng à
@trongvosong bên cellphone hay hnam,bachlong nó có 2 dạng 1 là hàng chính hãng, 2 là hàng nó xách dép,kẹp nách về .
@chuong0941993 Bác nói chuẩn,
@chuong0941993 Giá hôm giới thiệu. Nhớ chuẩn là 1699000

Makoto81
TÍCH CỰC
10 năm
Sony giờ mà cũng làm ăn kiểu này à??
mambocmui
TÍCH CỰC
10 năm
@Makoto81 họ cải tiến hơn chú đâu có làm thụt lùi đi?? Vậy là tốt hay ko tốt?
@Makoto81 các bạn cứ chê sam sung di, hihi
@Makoto81 Làm ăn kiểu gì bạn. Đúng như 1 bạn đã nói SMP nằm ở cái Smart là chính chứ. Mà nó có nói với thiên hạ là nó dùng khung nhôm rồi kiểm tra lộ ra khung nhựa đâu???
@Makoto81 "Z2 được thay đổi khung phía trong bằng nhựa, và ốp nhôm bên ngoài: việc này giúp cho tính năng chống nước được tốt hơn, nhưng vẫn giữ được khả năng chống va đập."
sao nhiều bác lười đọc mà ham nói! "nhẩy"!!!
vậy sao xây nhà người ta chỉ ốp đá hoa cương mà không........, cái j cũng có lý do cả, chưa từng trên tay thì nên đọc nhiều và nói ít lại!
vài lời kính các thánh!!!!
muidao
TÍCH CỰC
10 năm
ngo te tua
Nhôm hay nhựa thì vẫn dành tình cảm nhiều cho Sony
Gắn lại cho em máy này đi 😔
Bung máy kiểu bạo lực quá, máy nát hết.
Mấy con nguyên khối mà mang đi bh thì xác cmn định. Đứt ruột.
@kay1407 mấy thằng nhựa có nắp lưng mún bung máy sửa vẫn phải tháo vỏ ra thôi! máy nnguên khói khác cái là bung vỏ toàn bộ ngay từ bên ngoài chứ ko bung bên dưới khay pin! cũng như nhau thôi!
haiduongck2
ĐẠI BÀNG
10 năm
Giá trị của smart là ở chất xám, tính năng chứ đâu chỉ ở chất liệu
@haiduongck2 VÂng câu nói hay nhất mình từng nghe năm 2014 , mình đã khóc khi nghe câu này
haiduongck2
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trongvosong Nên hiểu câu này với ý khen hay chê nhỉ? 😃
haiduongck2
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thienvuonglong Ngay từ đầu đã nói mình làm cho Sam, và đã dùng qua cả Lumia, Note, Iphone...cũng chả Fan bên nào.
Tùy vào nhu cầu cá nhân rồi đưa ra lựa chọn, sao cứ phải Fan này Fan nọ đấu đá, cmt thiếu lịch sự
@Mr Prince
lý do đơn giản là con S5 của samsung khẳng định nhựa từ đầu còn sony thì fan bị bất ngờ vì 1 ít nhựa bên trong thôi chứ không phải toàn nhựa như mấy bác chưa đọc kĩ thấy cơ mà em thấy nhựa hay kim loại gì cũng vậy của bền tại người thôi
😁 Tình hình Sony hiện giờ ko khéo bi đát hơn HTC. Nước Nhật đang đi xuống ... để Hàn Quốc leo lên.
@chàng trai cô đơn 95 HTC của Đài Loan nhé, đã ngu thì đừng để cho người ta thấy cái ngu của mình
@trongvosong xin lỗi chứ không hiểu bạn ngu hay ai ngu ai chả biết HTC của đài loan.
@chàng trai cô đơn 95 Đài loan và hongkong nó không ưa bọn trung quốc đại luc lắm.

@Thanhtv881995 Đài loan và hồng công vẫn không thừa nhận mình thuộc trung quốc. Vài tình ở gần Lào Cai, họ vẫn ngờ ngợ không thừa nhận trung quốc là quốc gia của họ.
ah ha, tinhtefixit, không sài ifixit nữa
Tinhte dạo này cũng "chơi" gớm, mổ bụng hẳn 1 e "mới ra lò", giá siêu đắt, ae viet nam có thể tự hào rùi, có 1 trang công nghệ sánh ngang ifix it
zViVuz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chaihanoi2012 Đâu vào đó thôi, ko mổ ra thì sao này biết sửa sao...linh kiện tháo ra có khi bán đắt hơn máy ấy chứ...tính cả rồi bạn ơi
bác này giàu nhỉ, chơi hẳn dao cứa 1 đường, tội nghiệp em Z2
BigKid
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhìn các bác chọc ngoáy 2 em ấy ghê quá 😁
Nhựa 😔
Đó, các thím cú chê a SAM nhiều nhựa đi, giờ Sô Ny fan vỡ mộng nhé 😁 :D
@Cocorazi Tôi dùng Z1, kính mà bám vân tay là điều bt, mình thấy đẹp là đc. còn nữa là mình dùng thêm Bold 9000 nữa, da giả chứ không phải nhựa giả da, sang hơn S5 nhiều
@Cocorazi S5 vỏ nhựa đúng rồi nhưng không có da nhé , chính xác là có lớp nhung mỏng và có thêm vân thôi.
@heo_amie Cái này chống bám vân tay và nước. Kiểu như la khoai ấy

Dangquen
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phamtuanspkt
có cảm giác các bác này bị dị ứng với những sản phẩm có từ nhựa nhỉ chẳng đọc rõ gì cả đã nói chán này nọ y như trường hợp của S5
Thanks bạn , quá chi tiết , nhựa cũng được , đôi khi bớt đi 1 tí trọng lượng cũng tạo nên sự khác biệt khi bạn cầm máy trên tay lâu
sonphamhy
ĐẠI BÀNG
10 năm
nhựa nhưng ko mạ kim loại thì vẫn ngon:p... ghét nhất máy bị ghẻ lở
Đỡ hơn nhựa nguyên khối giả kim loại là được rồi 😁
nhựa + nhôm có sao đâu, 2 lớp tốt quá còn gì.
tăng kích thước + pin mà khung vẫn bằng nhôm nguyên khối hết thì nặng chết ah

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019