Tài khoản iCloud của bạn có thể bị lấy/hack, khóa máy và đòi tiền để mở máy

cuhiep
30/5/2014 14:43Phản hồi: 618
Tài khoản iCloud của bạn có thể bị lấy/hack, khóa máy và đòi tiền để mở máy

Anh bạn mình vừa bị lộ hoặc bị hack tài khoải iCloud, sau đó người hack tài khoản khóa iPhone và iPad mini rồi email, nhắn tin facebook cho bạn mình đòi nộp tiền thì mới mở khóa máy. Bạn mình liên lạc với Apple để được hỗ trợ nhưng Apple không giải quyết do máy đã được đưa về tình trạng mất máy (lost mode). Người hack tài khoản ở Việt Nam, email qua lại bằng Tiếng Việt, đòi tiền bằng thẻ điện thoại. Người hack còn biết được cả câu hỏi bí mật của tài khoải iCloud. Cuối cùng thì bạn mình phải nộp thẻ điện thoại để chiếc iPhone và iPad được mở. Anh em đang dùng tài khoản iCloud cho iPhone hay iPad mà tài khoản đó có thể bị đánh cắp thì xin cẩn thận. Việc hack tài khoản người khác và đòi tiền chuộc có thể ghép vào tội hình sự và phải ngồi tù, hy vọng các bạn có ý định làm việc trên thì nên từ bỏ.

Mình có đính kèm hai file pdf. Một cái là email đòi tiền và trao đổi qua lại giữa người bị hack và người hack và email của người bị hack liên lạc với Apple yêu cầu hỗ trợ. Anh em xem kỹ để hiểu rõ.

Update: không chỉ ở VN mà ở Úc cũng bị: http://www.gizmodo.com.au/2014/05/how-did-apples-australian-icloud-hack-happen/ (cám ơn bạn @finalmagic )

Đây là nạn nhân...
Screen Shot 2014-05-30 at 9.45.49 PM.jpg

Email đòi lại tiền với hình ảnh iPhone bị lock

Email Apple trả lời không giúp được gì.

Có thể bạn quan tâm:

618 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

E đang dùng 2-step verification và e không lo về điều đó 😁 :D
@finalmagic là cái gì bác
@caothienphuc Đăng nhập vào cái này thì sẽ biết nó là gì
https://appleid.apple.com/cgi-bin/WebObjects/MyAppleId.woa/
user:itunesfreeaccount@icloud.com
pass:Freeaccount123
@finalmagic Làm sao để thiết lập 2-step verification trên Apple ID thế bác?

Apple ID của mình là acc VN thì có làm đc như thế không? Thanks
Èo , nguy hiểm thế
Đang lo nơm nớp đây
BB Tran
TÍCH CỰC
10 năm
tài năng ko dc áp dụng đúng chỗ
abgnac
TÍCH CỰC
10 năm
hay thế,khai thác đi
Sự việc này mới rộ lên trong vài ngày gần đây, có vẻ là tội phạm có tổ chức, hy vọng 2 điều, 1 là apple sẽ tìm được lỗ hổng và vá (nếu đó là lỗi của apple)

2 là mấy đứa này bắt bỏ tù hết đi là vừa
những cái vụ kiểu như này táo toàn thờ ơ vói người dùng thôi :p:p:p:p
update: thấy mấy chú thi nhau quote cmt của anh, anh chưa thèm biện hộ =)) các
bạn nên tìm hiểu kỹ trc khi chỉ trích người khác, t đọc bài và là những người cmt đầu, bạn nên để ý cái "sửa cách đây xx phút trc" . lúc đầu bài viết nói apple không mở khoá, cũng không nhắc gì đến khoản đền bù, và đưa máy vào trường hợp ăn cắp
@conankcbn7 Nếu apple mở khóa dễ dàng như vậy thì chính sách bảo mật của Apple quá thấp.
Ví dụ như một thằng trộm lấy mất cái iphone của bạn và bạn khóa nó. Sau đó thằng trộm gọi cho Apple than vãn và Apple mở lại ngay thì bạn nghĩ sao. mình thấy bạn nên động não thì đúng hơn đó
@conankcbn7 Có đọc câi dòng "Trong trường hợp này chính sách bảo mật của Apple đang chống lại chính mình" có nghĩa là nếu nó mở máy cho mày ở chế độ báo mất thì nó đang tự chống lại điều luật do nó đề ra. , hiểu ? Cho nên việc đó là không thể do không thể xác nhận được máy mày mua nhưng không biết đc mày đã bán chưa
moi toanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
thế nào nó hack được??? Nhưng phải nói dịch vụ nhà táo tốt vãi. giải quyết đền bù ngay cho khách hàng.
@moi toanh Ha ha không đền bù, mình làm rùm beng lên thì apple mất hết uy tín chứ sao, Mất 300 đô để bịt miệng là quá rẻ 😆

Gửi từ C1905 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
db9911
TÍCH CỰC
10 năm
@moi toanh cái này là ng quen thôi thím
@moi toanh Nó đền bù lúc nào vậy, có vấn đề về đọc hiểu à? k nhìn cái dóng cuối Apple trả lời Email không giúp được gì à.
moi toanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dungdungkhoc "có vấn đề đọc hiểu" :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:
abgnac
TÍCH CỰC
10 năm
hay quá
Má ơi. Tiêu rôi
ruaja92
TÍCH CỰC
10 năm
vậy cái này chỉ hack với những máy đăng nhập tài khoản vào icloud thôi phải k mấy bác,?? hay là sao vậy???
tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
@ruaja92 Uhm. Mình cũng nghĩ vậy
dmufo8469
TÍCH CỰC
10 năm
trời, nguy hiểm qua đi...
tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
Hy vọng Apple sẽ ko đổ thừa lỗi là do người dùng 😔
sao không mua luôn 2 cái mac pro cho rồi mua tai nghe làm gì
@guiqc Ảnh tự sướng xxx thì đáng giá 😃 mà biết đâu nó copy rồi lại nói không copy trả tiền xong nó lại tung lên mạng 😁
@danceofdeath mac pro nào 200usd đại ca....đọc kĩ bài đi thiếm,mua rồi trả tiền lòi họng hả
Kabm
CAO CẤP
10 năm
@danceofdeath Có nghe chuyện 3 cái rìu chưa! Mụa 300usd thì mới được tặng!
@danceofdeath 2 cái máy cộng lại ko biết đc 2k$ ko 😆
lỡ như ip4 + ipad 2 thì sao nhỉ 😁 có 300$ là lời cũng khá rồi haha
@@
nvt_123
ĐẠI BÀNG
10 năm
bây giờ chỉ cần tắt find my phone là được phải không mấy bạn 😔
xedieu
CAO CẤP
10 năm
Lỗ hổng hay lỗi người dùng để pass không mạnh + không passcode?
@trongvongbankinh bởi thế mới nói, cả câu hỏi bí mật nó còn biết, thì pass mạnh cỡ nào cũng như không
Ngọc Ben
ĐẠI BÀNG
10 năm
@xedieu Passcode là 6 số bí mất được nhập khi mình quyết định chuyển acc iCloud kết nối vs thiết bị sang lost mode thì phải ???
Mỗi lần khoá là 1 lần nhập mã chứ.
@xedieu "Máy của mẹ để ở nhà" hơi e ngại cái thông tin của mẹ và để ở nhà. Xác suất bị hack nguyên nhân chính từ người sở hữu nó không hề nhỏ. Còn về phần câu hỏi mà cũng biết thì (1) mẹ chú này cung cấp luôn cho trộm (2) thông tin bị lô thông qua 1 bên trung gian (3) nó thực sự hack được rồi.
xedieu
CAO CẤP
10 năm
@Ngọc Ben Nếu có passcode thì khi bị enable lost mode chỉ nhập passcode vào là mở được máy ra mà. (Chế độ lostmode không cho đặt passcode mới đâu bác)

Các máy bị hack và phải trả tiền đều không đặt passcode!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019