Bức ảnh tuyệt đẹp cho thấy khoảnh khắc khi một ngôi sao được sinh ra

levuongthinh
16/6/2014 9:52Phản hồi: 45
Bức ảnh tuyệt đẹp cho thấy khoảnh khắc khi một ngôi sao được sinh ra

Một bức ảnh ghi lại quá trình hình thành của một ngôi sao do kính viễn vọng Hubble mới chụp được gần đây đẹp đến nỗi mà có cảm giác như là nó không thật, trông giống như một bức tranh vẽ hoàn hảo cho các bộ phim khoa học viễn tưởng. Nhưng không có chút gì viễn tưởng ở đây - đó hoàn toàn là khoa học.

Bức ảnh mới từ kính Hubble cho thấy IRAS 14568-6304, một ngôi sao trẻ được choàng bên trong một đám khí gas và bụi màu vàng. Nó xuất hiện giữa vũ trụ đen tối đầy thích thú, với phần đuôi cong và nổi bật lên so với phần khoảng không đen đằng sau.

IRAS 14568-6340 khá đặc biệt vì nó được dẫn dắt bởi một "đám mây bụi tiền sao" (protostellar) xuất hiện trong ảnh như là phần “đuôi” phía sau ngôi sao. Đám mây bụi này là những thứ gồm khí gas và bụi mà IRAS lấy từ đám mây cha mẹ của nó để hình thành. Trong khi hầu hết vật chất để hình thành ngôi sao và phần quầng xung quanh - phần vật chất bao quanh ngôi sao mà một ngày nào đó nó có thể hình thành các hành tinh - tại một vài thời điểm trong quá trình hình thành của ngôi sau bắt đầu phóng ra một số thứ ở tốc độ siêu thanh vào trong vũ trụ. Hiện tượng này không chỉ đẹp mà nó còn cung cấp cho chúng ta những bằng chứng giá trị về quá trình hình thành của một ngôi sao. Mời các bạn cùng xem bức ảnh tuyệt đẹp ở bên dưới.

45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình xem đi xem lại hơn chục lần mà không biết nó đẹp ở chổ nào. Ai chỉ mình chổ đẹp có nó được không? Gái đẹp mình còn nhận ra, cái này thì thua
mackiller
TÍCH CỰC
10 năm
@vBot Còn tôi xem cả chục lần nhưng không biết đó là ngôi sao nào?
@vBot bạn thích,bạn quan tâm đến nó sẽ thấy nó đẹp :p
@vBot Bởi vì bạn đã quen nhìn những bức ảnh viễn tưởng về bầu trời vũ trụ rồi, nên thấy nó ko có gì đặc biệt, thậm chí xấu hơn vì ko dc trau chuốt như các bức ảnh giả tạo kia 😃
emiuanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vBot Hãy tưởng tượng nó là gái đẹp, bạn sẽ nhận ra điều đó 😁:D:D
@vBot Tư tưởng lớn gặp nhau😁
Một sinh linh bé nhỏ ra đời. Nhìn thật hoành tráng .
meobeo_
TÍCH CỰC
10 năm
trên ghi IRAS 14568-6304
dưới ghi IRAS 14568-6340
@levuongthinh chỉnh lại đi mod
pinkds
ĐẠI BÀNG
10 năm
@meobeo_ =)) Bác chắc hay soi Lô nên để ý kỹ thật.
meobeo_
TÍCH CỰC
10 năm
@pinkds không đâu 😁 đọc kỹ bài viết là cách tôn trọng người viết
ProArmy
TÍCH CỰC
10 năm
vật chất được co lại tại một điểm vô cùng nhỏ và vô cùng đậm đặc và cuối cùng nổ tung.
yaoming ờ.jpg
khoa186
ĐẠI BÀNG
10 năm
đẹp nhỉ ,cái chấm màu xanh đúng không , :po_O
lokan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Anh em Tinh tế có ai quan tâm đến thiên văn ko???
abgnac
TÍCH CỰC
10 năm
@lokan bác cónick bên thienvanhoc.org ko
lokan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@abgnac Ko, mình chỉ hỏi thử thôi 😃
lokan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bbtelstra Mình thích tin công nghệ và cuộc sống hơn, hì hì
bbtelstra
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lokan những cái này (công nghệ)thì con người tạo ra đều đều,kỳ quan vũ trụ thì hàng ngàn hàng vạn năm hàng tỷ năm mới có 1 lần;)
khi coi phim về vũ trụ mới biết nó sinh ra hấp dẫn thế nào
Theo mình thì nó đẹp ở chỗ cái đốm sáng màu xanh, một vật mới được sinh ra, một cái mới bắt đầu thay cho cái cũ, mình thì thấy nó đẹp ở chỗ là nó giống như một sự hy vọng, một khởi đàu và một bắt đầu mới 😆
Mấy bác gạch nhẹ tay ạ
@Thang Hữu Bình Mod nói màu vàng mà 😁
Đẹp, muốn ra nngài không gian một lần quá
Có clip thì hay biết mấy (sr mấy bác , tại bệnh nghề nghiệp nó thế 😆 )
intereal
ĐẠI BÀNG
10 năm
@wuancen thế thì phải đợi vài triệu năm mới hy vọng... sự thay đổi của các ngôi sao (để có thể nhận ra) là rất lâu, nếu dựng được thành clip (dù chỉ vài chục giây) chắc phải thay mấy trăm ngàn cái kính Hubble
rồng nhả châu 😁
Đẹp nhỉ. 😁
Mr_Son
ĐẠI BÀNG
10 năm
:eek:
Ảo quá chẳng biết đâu với đâu. Chẳng biết là hình thành hay hành tinh này phóng qua đám mây bụi đó.
hy
vọng cái gì vậy bác, đừng nói là lên đó nhá 😁
@tuancaca1133 chắc vậy đó bác haha
Đẹp 😃
không đẹp bằng wallpaper của táo
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
Có ai đọc mà không hiểu như em

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp