[Film] Cùng chia sẻ kinh nghiệm chụp máy Film

tuanlionsg
26/6/2014 2:29Phản hồi: 58
[Film] Cùng chia sẻ kinh nghiệm chụp máy Film
Phim và máy ảnh dùng phim không chết! Không rộn ràng như máy ảnh số và những trào lưu số, cũng như phong trào "nhiếp ảnh điện thoại". Phim âm thầm lặng lẽ hơn, nhưng tiềm ẩn một nội lực sâu xa của những con người thực sự đam mê và yêu thích Phim và máy ảnh dùng Phim. Tuy nhiên, chơi Phim thật lắm nhiêu khê, từ công đoạn tìm hiểu thiết bị cũ xưa, chọn mua, đến việc kiếm phim để chụp, rồi công đoạn tráng rọi tuỳ thuộc khả năng và chất liệu của ông thợ tráng... Có được tấm ảnh phim ưng ý, quá nhiều cảm xúc thăng trầm. Có cái vui khó tả và không thiếu cái buồn ra nước mắt. Mình mở cái topic này để những người dùng phim chia sẻ những thăng trầm, khó khăn, khắc phục, kỷ niệm... đó!

Ảnh Dương Thuỳ - Giny Smile - @ginybd

Sau buổi hội thảo, quá nhiều câu hỏi và thắc mắc chia sẻ... còn nợ, nên mở cái này gom hết kinh nghiệm của bạn đã chơi chia sẻ cho bạn mới!

Mình bắt đầu bằng tấm phim bị lọt sáng.
Mua cái máy ảnh sản xuất cách đây 7, 8 mươi năm, phần cơ khí và độ khít của các phần đóng mở có suy giảm. Nhất là cái nắp lưng đậy phim. Tình trạng ánh sáng lọt vào rất thường xảy ra; hoặc thao tác bất cẩn bật chốt mở nắp; hoặc phim chưa hết ... mở ra xem 😔

Ảnh tráng ra sẽ bị mất màu tuỳ theo mức độ.
Và, có những khung ảnh mình thích, quý, tiếc đứt ruột gan, mình sẽ chuyển qua trắng đen.

Ảnh bị lọt sáng

Ảnh vớt vát

... Cùng chia sẻ kinh nghiệm và tất cả mọi vấn đề liên quan đến Phim và Máy Phim nhé!

...
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ginybd
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em cũng bắt đầu bằng việc ảnh bị hở sáng, "tai nạn" đầu tiên của em làm hỏng hết 5 frame duy chỉ có bức này có thể "vớt vát" 😕
@ginybd Có câu chuyện về cuộn Film Huyền Thoại chu du dọc miền nam bắc đâu ấy nhỉ 😃
@hiphhh AA005.jpg
Mình xin chia sẻ một câu chuyện...hơi lạ và cũng khá đau lòng về một cuộn Film. Câu chuyện minhf gửi muốn nhắc anh em chơi Film thì nên tìm hiểu kỹ về nguồn gốc cuộn Film trước khi chụp để tránh mất những khoảng khắc đẹp.
- Câu chuyện xoay quanh 4 người bạn của mình, và mình là người thứ 5.
Bắt đầu từ năm 2013. Một anh Bạn tên Cao Đoàn có mượn của Bạn Tên Dế 1 cái Nikon FM, và trong đấy đang có 1 cuộn Film chụp dở chưa hết. Và anh Cao Đoàn này hành trình một chuyến về Tây Bắc, lang thang chụp hình. Nhưng cái máy bị trục trặc khiến anh ấy lại không chụp hết được cuộn Film.
- Đến tháng 10-2013 Mình du hành 1 chuyến từ SG lên Đà Lạt-Nha Trang- Phan Rang-Phan Thiết-SG. Mình có hẹn gặp Cao Đoàn (Từ HN bay vào) tại Đà Lạt và 2 thằng cùng đồng hành trên tuyến đường còn lại. Đi và chụp (cả máy Film lẫn máy số), lúc này không biết vì lý do gì mà chiếc Nikon FM sống lại bình thường và cùng đồng hành trên tuyến đường về SG. Tới đây chiếc máy mang theo cuộn Film được trả lại cho bạn Dế. Câu truyện chỉ mới bắt đầu mà đã dài quá 😁 Tiếp nhé.

- Hồi tháng 1 năm 2014, Mình Rủ bạn Dế mua một cái máy Film Pracktica, kèm lời dặn mượn 1-2 cuộn Film 35 để test máy. Bạn Dế đưa Mình 1 cuộn Film Fuji+1 cuộn... Kodak T-Max 100 (Loại này là Film trắng đen). Mua máy về mình test 1 cuộn Fuji xong xuôi. Bỏ tiếp cuộn còn lại NHƯNG không nhìn kỹ nó là T-max 100 hay gì cả. Xong xuôi mình đưa cô @ginybd test cuộn này, và khi tráng ra thì tá hỏa giật mình. Đến anh tráng Film còn phải giật mình là sao Film T-max 100 mà lại...ra màu :v, không chỉ dừng lại ở đó. Cô Giny còn tá Hỏa vì cuộn Film toàn được chụp ở đẩu ở đâu lạ hoắc, và còn chồng 2-3 lần. Theo lời bạn Dế, cuộn Film được cậu bạn là Thái Hạo tặng và để dành, và chỉ nghĩ là nó trắng đen. Lúc đưa cho mình thì hoàn toàn không biết. Cũng chả hiểu tại sao nó được lắp ra lắp vào máy 2-3 lần :v Mời các bạn xem qua hình và đọc tiếp để hiểu câu truyện.
Cô Giny Tự sướng...tráng ra thì có thêm kẻ thứ 2 xuất hiện, hết hồn :v Và cho đến tận bây giờ, vẫn chưa ai lên tiếng nhận cô mẫu này là do ai chụp.
AA010 (1).jpg
Cô Giny Chụp cái ống đũa ở tít tận ngoài Biển Tuy Phong- Bình Thuận mà cỗ không hay luôn.

AA007 (1).jpg
Cô Giny còn chụp cả bóng đèn đêm Giữa trưa nắng ở Tháp Chàm Phan Rang nữa mới chịu. Mà hồi đấy mình chưa quen cô Giny mà cô ấy có hình của mình từ cái hồi đó luôn, cỗ..giật mình tưởng trong mơ :v
AA002 (1).jpg
Tại vì cái cuộn này từ lâu lắc mình và anh bạn Cao Đoàn chụp nó ở Tận Tuy Phong hồi chuyến đi tháng 10 rồi, Mình cũng bấm 1-2 kiểu, anh bạn bấm 1-2 kiểu. chả biết sau làm thế nào được lấy từ máy ra mà không tráng để rồi nó lại vòng về tay mình lần thứ 2. Rồi tiếp.

Cô Giny đi chụp Hoa ngoài biển Vũng Tàu luôn đây
Rồi cái này cỗ chụp cái gì ở ngoài biển thì chịu.
AA016 (1).jpg
3 Tấm hình này được bạn Dế chụp ở Vũng Tàu trong chuyến đi của tụi mình, trong đó có chủ cuộn Film là bạn Dế, và bạn đưa cuộn Film này cho bạn Dế là bạn Thái Hạo. Lúc đấy chưa biết cô Giny là ai luôn :D

Rồi cô Giny chụp gà ác trên ngọn cây cao su trong vườn nhà cỗ luôn đây.
AA030 (1).jpg
Còn tấm này...không biết ai chụp luôn, khả năng của bạn Cao Đoàn chụp ở Tây Bắc, cũng bị chồng nhưng không biết là cô Giny cỗ chụp gì nữa. :V

Qua câu chuyện thì xin nói với anh em rằng, việc chia sẻ Film cùng bạn bè là rất vui và quý, có một nhóm bạn đồng hành chia sẻ cùng nhau cũng rất quý, không có gì vui hơn khi có 1 nhóm bạn có cùng sở thích với mình, và còn vui hơn khi được đi cùng họ trên những chặng đường... Đây chỉ là một trục trặc nhỏ, nhưng khá vui và thú vị.
Cảm ơn các bạn đã xem bài 😃
Mong các bác có nhiều kinh nghiệm chụp máy film vào chia sẻ nhiều hơn để những ng còn đang trong giai đoạn "mò mẫm" đủ tự tin để mua và cầm máy film đi chụp 😁
abckeyboard
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em xin hóng tiếp những kinh nghiệm khác, về film về máy ảnh film... Tiện thể ở đây có ai đã sử dụng qua máy Nikon FM10, em không biết làm thế nào để chỉnh ISO của nó, theo như em tìm hiểu thì khi vặn cái núm chỉnh tốc độ của nó qua 1 vòng thì nó nâng lên 1/3 của số ISO mà em thử chỉnh nó chẳng chịu nhảy, em có 2 cái body Nikon FM10, 1 cái cũ, 1 cái còn rất mới hầu như chưa chụp gì nhiều mà cũng giống y chang như thế, không biết còn thủ thuật nào không?
zicchid
ĐẠI BÀNG
10 năm
@abckeyboard Với FM 10 theo mình nhớ không nhầm thì cái còng vặn tốc bạn lấy tay nhấc lên, vừa nhấc vừa vặn thì bạn sẽ quay được chỉ số iso. Hiện em FM10 của mình đang chu du với ông anh ngoài HP nên không chắc chắn được cơ mà trí nhớ mình thì là thế 😃
abckeyboard
ĐẠI BÀNG
10 năm
@zicchid Thank bác nhiều, mình đã thử và đúng như thế! Thế mà em mày mò mãi, thank bác
ginybd
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ước tính từ lúc trao tay và xuyên suốt những chặn đường xuyên Việt theo các chủ, cuộn film có vỏ ngoài là Kodak T-max 100 đã có hành trình khoản 7000km (tính ra cũng được 2 vòng Việt Nam 😕 )
Bổ sung là khi cuộn film được lắp vào máy Pratica, anh Tùng @hiphhh còn quên chỉnh lại iso mà trước đó đang ở nấc 200asa 😁
Bản thân mình thời điểm đó chưa được trải nghiệm nhiều loại phim nên cũng không biết đó là phim trắng đen, mà vô tình 1 điều nữa là anh tráng phim vì lý do gì đó bất cẩn tráng bằng thuốc màu chứ không phải thuốc trắng đen :mad: Lạ là vẫn ra ảnh màu như bình thường :eek: => Có nghĩa là cuộn phim với vỏ ngoài T-max 100 (BW) nhưng ruột lại là một loại film màu nào đó!
Xem lại hình ảnh vô tình bị chồng chéo một cách ngẫu nhiên, cũng có một số tấm khá ngộ nghĩnh, có điều một số tấm mình không tài nào nhớ nỗi đã chụp gì vì lần chụp trước đó phim đã no sáng mất rồi, không lên nổi khuôn hình của mình nữa :rolleyes:

Ngoài những bức ảnh, thì câu chuyện xảy ra xung quanh đó cũng làm nên 1 kỉ niệm đáng nhớ 😃

chơi film cũng lắm thú vị, nửa năm chiêm nghiệm cũng chưa bị sự cố đáng tiếc nào, có chăng sợ tuột film nên toàn mở nắp ra kiểm tra thôi 😁 cái khó bây giờ phần nào cản trở mình là kiếm lab để rửa film vì mình không còn vi vu ở HCM nữa :oops: hơi tiếc, giá như có rửa film từ xa nhỉ 😃
cvncbn
ĐẠI BÀNG
10 năm
không phải dân chụp ảnh.nhưng vào đọc cũng thấy hay 😁
tidius1980
ĐẠI BÀNG
10 năm
ma 😕
Mr.CG
ĐẠI BÀNG
10 năm
E mới được cho 1 con máy cổ của nga kiev-19 nhưng thấy bụi bên trong xử lí tn đây các b? Lab nào tráng phim ngon ở ngoài hn nhỉ
Tiện luôn e có 1 con polaroid 635cl chạy film polaroid 600 có ai biết chỗ bán ko ạ
@Mr.CG Tráng ở HN thì có AEG, Xixomxibet, Zone5
Ghen tị nhất với ae HN ở khoản tráng rửa này, trong SG biết mỗi CropLab mà 2 điểm nhận phim đều xa chỗ mình nữa chứ
bác nào chơi film thích nghiên cứu sâu thì vô số 4 Hòa Mã, trong ngõ hỏi anh Long Tân Binh, vừa sửa máy vừa chém vui 😃

nhà anh có bác Phượng thì đã qua đời, là người nổi tiếng trong giới film về sửa máy và am hiểu

tiện đưa ra cho các bác biết

số ĐT
0904 160977
0948668616

https://www.facebook.com/SuaMayAnhTanbinhLong?fref=ts

facebook.com

Hãy đăng nhập Facebook để bắt đầu chia sẻ và kết nối với bạn bè, gia đình và những người bạn biết.
facebook.com
@venom_guilty Em mới lục trong tủ ra cái nikon fm10...cho em hỏi chỉ gắn tạm cục pin mà ko gắn phim thì có khởi động lên chụp được ko?Vì em ko biết nó còn xài được ko?
@nghia3d đc, bấm nghe tạch tạch chắc là chạy
@venom_guilty chuẩn phải là " kh- xoạch"
Rain
ĐẠI BÀNG
9 năm
@venom_guilty Mình ở miền Trung nhưng cũng mấy lần gửi máy cho anh Long này phục hồi máy cũ, rất là ưng ý.
biokiller
TÍCH CỰC
10 năm
Mình cũng là một dân "đào tẩu" từ máy số qua film vì thích cái chất màu của nó quá. Đọc xong bài này chắc lại phải vác lão già Pentax K1000 tung hoành tiếp, bỏ lão cả năm nay với cuộn phim còn trong máy tại chưa tìm được chỗ tráng ưng ý. Chơi máy ảnh số đã khổ, chơi máy phim lại khổ hơn.
Em mới tập chơi máy film, các bác cho em tí kinh nghiệm mua máy nhé, em ở trong SG, cám ơn các bác nhiều.
Hồi đầu mới học chụp ảnh, mình đã bắt đầu với chiếc 5d mark 2 và mình đã đi chụp liên tục không ngừng nghỉ cho đến lúc mà không còn cảm xúc để có thể chụp tiếp được nữa. Thật sự lúc đấy vẫn còn đầy đam mê và nhiệt huyết với nhiếp ảnh nhưng mà không hiểu tại sao vẫn không thể chụp được một tấm ảnh ra hồn. Thế là sau đó mình chuyển sang máy phim! Lúc mới đầu chụp phim thì mình cũng không thích lắm do có quá nhiều quá trình để cho ra một tấm ảnh và mất rất nhiều thời gian, nhưng sau lần đầu tiên thu hoạch ảnh chụp thì mê chụp phim luôn từ đấy! Do đã có sẵn kiến thức cơ bản về kỹ thuật nên mình cũng không mất nhiều thời gian để làm quen với chiếc canon old F1.
Mình nghĩ là những bạn nào mới bắt đầu tập chơi máy phim nên trang bị cho bản thân những kiến thức cơ bản về nhiếp ảnh để có thể chụp được những tấm ảnh rõ nét đủ sáng, đó là điều cơ bản nhất trong chụp ảnh.
Sau gần một năm đi chụp và đã dùng qua khá nhiều loại phim khác nhau thì theo ý kiến cá nhân mình có những loại phim sau rất đáng để dùng thử:
- Nếu bạn chụp trắng đen thì mình xin gợi ý 2 loại này: Kodak 400 TMAX hoặc Ilford HP5 400
- Về phần phim màu thì mình chia ra 2 tông màu: lạnh và ấm.
-Tông màu lạnh thì loại mình thích nhất là Fuji Pro 400H tuy nhiên loại này khá là đắt.
-Tông màu ấm thì mình thích chụp bằng
Kodak Portra 400 loại này rẻ hơn Fuji Pro 400H một tí nhưng chất lượng rất tốt.
Tuỳ vào mục đích chụp ảnh mà các bạn có thể chọn loại phim phù hợp. Mỗi loại phim sẽ cho một cám xúc khác nhau :rolleyes:
Hiện tại mình đang dùng canon old F1 và lens FD 55mm f1.2 ssc aspherical, nếu có bạn nào chơi cùng dòng F1 này thì vào chia sẻ thêm kinh nghiệm về chiếc máy này nhé.
Qua một thời gian chơi máy phim thì mình đúc kết được một vài điều sau:
- Cải thiện được khả năng chụp ảnh rất nhiều về mặt kỹ thuật cũng như mỹ thuật.
- Điều tiết được cách bấm máy. Không còn chụp một cách vô tội vạ như hồi còn cầm 5d nữa 😁 vì cứ bấm 1 nháy là tốn tiền mà :p.
- Cảm xúc về chụp ảnh và sáng tác không bị mất đi.
Mình có một account chia sẻ ảnh số lẫn film trên flickrinstagram: donjuanspacey
Rất mong là các bạn có thể vào xem và đóng góp ý kiến.
Thanks
@Double Ace Cho e bác 1 chút vì e mới chơi máy film nên chưa biết.
Ví dụ e chụp fuji 400 với 28mmf3.5. Iso của film là 400, nhưng tại điều kiện thiếu sáng mà khẩu max là 3.5 nên phải tăng iso. Trong trường hợp này tăng iso ở máy thì ảnh sẽ ra sao ạ ?
VietT
TÍCH CỰC
6 năm
@HoàngNgọc Huy máy film nên bạn có tăng ISO thì cũng chả có gì xảy ra cả (vì ISO trên film mới quyết định việc tăng hay giảm ISO). Thay vì vậy thì bạn nên giảm tốc xuống & cầm chắc tay (để k run) cho hình đc sáng hơn

PS: nếu máy bạn có kim đo sáng thì khi bạn thay đổi ISO nghĩa là kim đo sáng đó "theo" cái ISO đó. Bạn chụp film nào thì chỉnh ISO theo film đó (mà cũng cầu trời là bộ phận đo sáng máy bạn còn chính xác 😆) )
có thể chơi dòng này siêu nét 😃
lepxep2007
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chú @tuan_lionsg ơi, cháu mới bợ đc con minolta SRT 200. có sẵn phim fuju nhưng chưa dám chụp, tốc từ 1/1000 mình có sợ bị cháy phim khi chụp ngoài sáng ko ạ?
Cháu vẫn chưa cảm nhận đc sự nhạy sáng của phim :v
@lepxep2007 Ngoài trời nắng, film ASA100, khẩu 5.6 - 8 thì tốc khoảng 1000 / 500 / 250 tuỳ cường độ và hướng sáng. Cứ chụp rồi sẽ có cảm nhận nhé.
@lepxep2007 nếu lúc đầu chưa quen thì bạn có thể tải app light meter trên điện thoại về dùng, đảm bảo đo sáng chuẩn.
Reg giba
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác Tuân ơi...còn nhớ bao nhiêu lần chụp nhưng cuối cùng không được tấm nào...
Giờ lâu lâu cũng muốn lấy máy film..đi chụp nhưng...
hungvo315
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho mình hỏi về vấn đề chảy dầu màn trập, con yashica electro 35 của mình bị chảy dầu liên tục mặc dù đã đi lau nhiều lần, a e nào biết cách khắc phục chỉ giúp mình với.

Cám ơn các a e nhiều.
minhtien9902
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bây h muốn mua body lens và phim thì mình có thể tìm ở đâu hả mọi người? còn vụ tráng rửa và scanner thì ntn?
hachoa
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chụp ảnh film mình thích nhất là mầu sắc, sau đó đến số lượng ảnh chụp mỗi lần. 36 kiểu tuy không nhiều nhưng số lượng đó giúp mình cẩn thận hơn trong khi chụp ảnh. Ngoài ra chụp film giúp mình đo sáng và hiểu hơn về về đo sáng😃

Rất vui được làm quen và chia sẻ và học hỏi cùng mọi người
flickr của mình https://www.flickr.com/photos/linhut/

Ứng Tuấn Linh

Explore Ứng Tuấn Linh’s 1,483 photos on Flickr!
flickr.com

Fb: Linh Ú

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019