Đánh giá thời lượng pin Sony Xperia Z2

vuhai6
3/7/2014 9:32Phản hồi: 599
Đánh giá thời lượng pin Sony Xperia Z2

Mất khá khá nhiều thời gian mới làm cho pin của chú Sony Xperia Z2 kiệt hoàn toàn, có thể nói thời lượng pin của chiếc điện thoại này rất là tuyệt vời. Ở bài thử nghiệm coi film liên tục thì không mấy ấn tưởng với tổng thời gian là gần 7 tiếng, tuy nhiên qua đến bài thử nghiệm sử dụng hỗn hợp thì kết quả khá hơn rất nhiều với hơn 6 tiếng mở màn hình. Lưu ý là quá trình thử nghiệm máy được sử dụng ở mức độ cao, chính thì thế với cường độ sự dụng bình thường bạn có thể dễ dàng đạt mức 2 ngày sử dụng. Sony Xperia Z2 được trang bị viên pin dung lượng 3200 mAh.

Các yêu tố cần quan tâm:
Xem film liên tục: 6 giờ 53 phút 7 giây

Với màn hình lớn 5.2-inch (IPS LCD), độ phân giải Full HD 1920 x 1080, công nghệ Triluminos cùng với X-Reality for mobile picture giúp cho việc xem film rất tuyệt. Các video mình dùng để thử nghiệm được đưa về chuẩn mHD 720p và sử dụng phần mềm MX Player với thiết lập mặc định: độ sáng - 10 ; âm thanh - 10 (tương đương với những video dùng trong bài đánh giá pin HTC One M8. Độ sáng - 10 - trong MX Player là đủ coi trong môi trường phòng làm việc, nếu coi ngoài sân thì bạn cần tăng độ sáng nên nữa.

Kết quả xem film liên tục của Z2 lại khá kém, đơn cử như so với mức gần 10 tiếng của HTC One M8. Mình đã sợ đo sai nên thử thực hiện lại thêm 2 lần nữa, tuy nhiên kết quả cũng khá tương đồng với nhau. Kết quả này tuy ít những vẫn tốt hơn so với Xperia Z1 của năm ngoái, xem thêm:Đánh giá thời lượng pin của Sony Xperia Z1.

Tinhte_xperia Z2-1.png

Sử dụng hỗn hợp liên tục: tổng thời gian mở màn hình hơn 6 tiếng một chút

Như đã nói ở trong bài Quy trình đánh giá thời gian sử dụng pin của một thiết bị, từ giờ về sau các bài kiểm tra pin sẽ được thay đổi cách thức thực hiện một chút. Vẫn là thử xem lướt web (wifi), chơi games (wifi) và coi youtube (wifi) trong 30 phút rồi đo mức tiêu hao, cái mới là các bài kiểm tra sẽ được thực hiện tuần tự liên tục cho đến khi hết pin.

Trong quá trình thử nghiệm, tổng thời gian mở màn hình (onscreen) của Sony Xperia Z2 là hơn 6 tiếng một chút xíu. Đây là một mức rất tốt, thông thường thì điện thoại sử dụng onscreen mà trên 4 tiếng gần 5 tiếng là khá lắm rồi. Xin nhắc lại là điều kiện thử nghiệm là sử dụng liên tục và khắc nghiệt hơn so với sử dụng bình thường, với Xperia Z2 nếu sử dụng bình thường có thể được 2 ngày.

Độ sáng 50% của Xperia Z2 là đủ dùng, vừa đủ để sử dụng trong phòng làm việc hoặc cafe, nếu ngoài sân vườn thì nó hơi tối cần tăng lên mức 75% thì tốt hơn. Nếu bạn bật chế độ Adapt display thì màn hình sẽ tự được điều chỉnh, có thể tối hơn mức bình thường. Nhiệt độ của máy trong quá trình thử nghiệm là không cao, ở mức dưới 40 độ, đo theo phần mềm Battery widget.
Tinhte_xperia Z2-2.png

Trong quá trình thử nghiệm thì nhiệt độ của Xperia Z2 là khá ổn, nóng nhất là lúc chơi games COC tuy nhiên không phải là nóng quá, cầm không khó chịu và chấp nhận được. Máy cũng ổn định hơn nhiều so với firmware trước đây, mà Tinh tế đã có viết bài một lần: Khắc phục lỗi quá nóng trên Z2: tắt các ứng dụng social... Trong danh sách các bài thử nghiệm thì mình có thử quay video 4K, Z2 quay được hơn 5 phút một chút thì tự ngắt trình camera và thông báo nhiệt độ quá cao, trong khi thực tế lúc đó nhiệt độ của máy chỉ hơn 40 độ mà thôi.

Thông thường người dùng Xperia Z2 sẽ thường xuyên bật chế độ Stamina trong quá trình sử dụng, chế độ này còn giúp bạn tiết kiệm pin hơn nữa, và có thể kéo dài thời gian onscreen đến hơn 7 tiếng. Chế độ Stamina cũng không ảnh hưởng quá nhiều đến quá trình sử dụng của bạn.

Quảng cáo

Lịch trình sử dụng
Tinhte_xperia Z2-3.png
599 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon
schalke04
TÍCH CỰC
10 năm
Thế là cũng ổn đấy chứ.
Android37
ĐẠI BÀNG
10 năm
3 con đt pin ngon hiện nay 😁
tuanvu_281
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Android37 chúc bác sm nhập hội 😃))
Android37
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuanvu_281 chắc chờ thế hệ tiếp theo của 930 tiếp thôi.5inch nhỏ quá xài ko hợp.tầm 5.5in như g3 thì xúc ngay
tuanvu_281
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Android37 nói thật lúc mua cái 1520 e cũng thích note 3 nhưng lại kết cái cục pin vs cả cam của No nên hạ cái múc 1520. mới cả e cũng k vọc vạch j nhiều vì chú trọng cái ổn định nên WP vs e là tốt 😁
@Android37 Mình thì chẳng tin mấy cái này , không biết test sao mà dữ vậy . Mấy bác mới mua máy test thử coi
nhiều xiền mà thick pin trâu thì mình vẫn tin tưởng dòng note của ss
@daigianinhbinh Tớ có dùng NOTE 2 rồi bạn ak.... Pin khá ổn nhưng cũng mau bị chai PIN
@daigianinhbinh Thiên hạ vô địch hiện nay là Lumia 1520, nhưng nó lại chạy WP T.T
Z2 pin thì ngon rồi, nhưng các thứ khác thì cần phải cân nhắc kĩ nhớ =) mềnh bóc 14 con Z2 rồi đây. ( màn hình, cảm ứng, hoàn thiện, ...bla..bla....) nói chung Z2 làm pin rất tốt, nhưng muốn xài máy ổn định thì xin kiếu =)
@HDD18HAMLONG sao vậy bác, rỏ hơn giúp mình đc ko????
shirobullet
ĐẠI BÀNG
10 năm
@HDD18HAMLONG phát hiện ra một chuyện mình thấy hình như bài nào có liên wan tới sony là bác vô dìm hàng....có thù oán gì hả???? =))
dobuoito
TÍCH CỰC
10 năm
Tưởng thế nào,quá bình thường,hê hê
@dobuoito QUá bình thường so với ipad chăng :v
Ân Pt
ĐẠI BÀNG
10 năm
đợi z3 coi sao
jackduy
TÍCH CỰC
10 năm
ngon ......
khá đó chứ
tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
Thấy đứa bạn dùng Z2 bảo: pin ko tốt. Đã dz rất mau nóng, đặc biệt là khi ko có wifi mà phải bật 3G dùng - lướt face thôi mà nó nóng muốn phỏng tay +.+ nhưng bù lại thiết kế đẹp và màn hình khá.
tungjty
TÍCH CỰC
10 năm
@tn2108 lần đầu tiên nghe bác phán vậy, chắc anti sony rồi
@tn2108 z2 của mình dùng mát lắm ko thấy nóng lắm quay 4k 6phút26 s còn chưa bị ngắt lun thấy có nóng xíu chứ ko phỏng tay khoảng gần 40 độ thôi akk lúa quay 4k thôi còn bt mát lắm chơi coc bằng 3g thấy bt hơi ấm 1 tý
@skybabyhaven tớ dùng bình thường mà, trừ khi chơi game khủng thôi =))
Có mỗi món tủ là quay video 4K thì lại hay bị ngắt 😁 .Chán hết chỗ nói 😃
@HoangThuongGiaLam Camera nó nóng vậy không ngắt chì cháy camera hả bác , nó bảo vệ bác thôi
Pin Z2, full wifi. Khá ok

Gửi từ D6503 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk Pro
Sony tuyệt quá :rolleyes:
ruacon86
TÍCH CỰC
10 năm
Ko muốn gây war nhưng thấy mấy cm là chương mắt. Hãy đối diện sự thật đi và đọc kĩ bài viết nhá "nếu bật chế độ tiết kiệm pin thì onscreen hơn 7h"mà nói là tầm thường.
tuan0saker
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ruacon86 ava bác là xe gì đẹp thế?
Onscreen mà được 6 tiếng thì tốt đó. Được.
Cùng 3200mah giốg note3. Chắc cũng sêm sêm như nhau. Nhưg mìh dùng dock kèm pin ngoài nữa nên thay ra thay vào liên tục. Dùng pin cảm thấy vô đối.
Vô tìh hôm nào quên mag dock hoặc phải dùng máy khác thì cảm giác sợ sệt vãi. Còn k dám dùng cái j. Tù vãi chày 😁 mặc dù 1quả pin của nó cũng phải dùng tẹt rồi :D
trung_it
ĐẠI BÀNG
10 năm
khi nào test em Lumia 930 đi chủ thớt ơi!
Makoto81
TÍCH CỰC
10 năm
@trung_it 930 mà test theo cách này chắc đc 3h30 là max thôi
trung_it
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Makoto81 Tiếc nhỉ, em thích 930 quá mà ngại khoản pin 😔
Pin thế này thì vẫn thua note 3 khá nhiều
@hotboy115 Độ sáng e toàn để auto. Có lẽ vậy nên chỉ onscreen đc tầm 5h
@Xăm Thủng Kêu Van Hỏng Nói chung s5 trong 1 ngày là đủ dùng rồi,pin on screen wifi trên 5g30-6g là thuộc dạng trâu rồi
@hotboy115 Mà bác biết tại sao kô bật wifi mà máy vẫn báo là dùng ntn ko? Screenshot_2014-07-04-19-00-41.png
@hotboy115 Ủa mình tưởng trâu hơn nhiều chứ. Mình dùng zu on dc 5h tưởng yếu chán bán rồi

Sent from my LG-F100L using Tinhte.vn mobile app

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019