Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vài thủ thuật giúp bạn sử dụng hiệu quả hơn BlackBerry Hub

Duy Luân
21/7/2014 4:8Phản hồi: 155
Vài thủ thuật giúp bạn sử dụng hiệu quả hơn BlackBerry Hub

BlackBerry Hub là một trong những thành phần cốt lõi của hệ điều hành BlackBerry 10. Đây là một khu vực tổng hợp nhiều nội dung khác nhau, nó không chỉ phục vụ cho mục đích xem tin nhắn, email, mà còn tích hợp cả những thông tin lấy từ BBM, SMS, Facebook, Twitter... nên rất tiện lợi cho chúng ta. Trong bài viết này mình xin chia sẻ với các bạn vài thủ thuật giúp việc sử dụng BlackBerry Hub được dễ dàng hơn, nếu các bạn có thêm thứ gì hay ho muốn chia sẻ thì xin mời bình luận vào ngay trong topic luôn nhé.

Nếu chưa biết cách dùng BlackBerry Hub, mời bạn xem qua bài: Hướng dẫn sử dụng BlackBerry Hub. Giờ thì vào phần nội dung chính.

Tận dụng Priority Hub

Đây là một tính năng thông minh nằm trong BlackBerry Hub. Nó có tác dụng gom hết những nội dung có tính ưu tiên đối với bạn, ví dụ như các email làm việc quan trọng, tin nhắn từ bạn gái hoặc người thân trong gia đình, thông báo Facebook từ đứa bạn thân. Mặc định BlackBerry sẽ tự học hỏi thói quen sử dụng của bạn để quyết định xem những email, nội dung nào sẽ được hiển thị trong phần Priority Hub, bạn không cần phải làm gì cả

Song song đó, chúng ta cũng có thể tự tay thêm số liên lạc của một người hoặc một cuộc hội thoại nhất định vào Priority Hub. Để làm điều này, bạn tiến hành như sau:
  1. Truy cập vào BlackBerry Hub
  2. Nhấn giữ vào tin nhắn / email / tin chat mà bạn muốn cho nó thành ưu tiên
  3. Nhấn tiếp vào biểu tượng dấu mũi tên hướng lên (Priority) nằm ở cạnh trên phải màn hình
  4. Một hộp thoại sẽ hiện ra, bạn sẽ được cung cấp hai tùy chọn như sau:
    • This contact is priority: liệt kê vào Priority Hub tất cả mọi tin nhắn, email, tin Facebook... xuất phát từ người này.
    • This conversation is priority: liệt kê chỉ cuộc hội thoại mà bạn đã chọn vào Priority Hub, nội dung gửi từ người đó trong những lần sau sẽ không được tự động đánh dấu ưu tiên.

Dùng hai ngón tay để zoom

Zoom ở đây không có nghĩa là phóng to, thu nhỏ, mà là sử dụng tính năng lọc (filter) của BlackBerry Hub. Mặc định, khi đang ở giao diện chính của Hub, bạn có thể dùng hai ngón tay khép vào để lọc và hiển thị chỉ những tin chưa đọc, còn bung hai ngón tay ra để trở về chế độ hiển thị tất cả. Tính năng này sẽ giúp bạn tiết kiệm được một vài cái chạm so với việc sử dụng nút filter như truyền thống.

Ngoài cách lọc những thứ chưa xem, chúng ta còn có thể chỉnh lại bộ lọc bằng cách sau:
  1. Vào BlackBerry Hub > nhấn nút More ở góc dưới bên phải > Settings
  2. Nhấn vào dòng Display and Actions > Pinch Filter Criteria
  3. Chọn lấy một thứ mà bạn muốn lọc, chúng ta có vài tùy chọn như:
    • Unread Messages: chỉ hiển thị các tin nào chưa xem
    • Flagged Messages: chỉ hiển thị những tin nào được gắn cờ
    • Draft Messages: chỉ hiển thị các tin nháp (ví dụ: SMS hoặc email chưa gửi)
    • Meeting Invites: chỉ hiển thị lời mời tham dự sự kiện (lấy từ email)
    • Sent Messages: chỉ hiển thị các tin đã gửi
    • Level 1 Alerts: chỉ hiển thị các thông báo cấp 1, tức là thông báo từ app và hệ thống

Đánh màu cho các loại thông báo khác nhau

Tính năng này cực kì hữu ích bởi vì bạn chỉ cần liếc sơ qua BlackBerry Hub là sẽ biết được nội dung đó thuộc loại gì chỉ bằng cách nhìn vào các dãy màu đầu dòng. Ví dụ, bạn có thể thiết lập cho các email cá nhân thì có màu đỏ, email công việc màu tím, SMS thì chơi màu vàng, còn tin Facebook thì áp dụng màu xanh dương... Để chỉnh màu cho Hub, bạn làm như sau:
  2. Chọn Hub Management
  3. Chọn lấy một thứ bạn muốn đặt màu, ví dụ như mình chọn Text Messages để chỉnh màu cho tin nhắn SMS
  4. Ở mục Account Color: chọn màu sắc mong muốn
  5. Nhấn nút back để trở ra và chiêm ngưỡng lại Hub của chúng ta nào!

Quảng cáo

Chọn những nội dung nào được hiển thị trong Hub

Trong BlackBerry Hub, mặc định nó sẽ hiển thị hết tất cả mọi thông báo từ mọi ứng dụng và dịch vụ chủ chốt trong thiết bị của chúng ta. Nhưng nếu mình chỉ muốn Hub hiển thị email mà thôi, không cho thông báo Facebook, Twiiter hiện ra thì sao? Hoặc ví dụ như mình không muốn SMS hiện chung với các thông báo khác thì phải làm thế nào?

Bạn tiến hành như sau:
  2. Chọn Hub Management
  3. Chọn lấy nội dung bạn muốn ẩn khỏi Hub
  4. Chọn "Show in Separate Account Only"
  5. Kể từ đó trở đi, khi bạn truy cập vào BlackBerry Hub, bạn sẽ không thấy thông báo về thứ mà bạn đã chọn. Thay vào đó, chúng sẽ nằm ở các riêng cho từng app/ứng dụng và bạn sẽ thấy chúng khi trượt ngón tay từ trái sang phải khi đang ở giao diện Hub.

Tắt tính năng xác nhận khi xóa nội dung

Bạn có cảm thấy phiền phức khi luôn bị hỏi xác nhận mỗi khi muốn xóa một thứ gì đó trong Hub? Đừng lo, để bỏ chế độ này đi bạn chỉ cần làm vài bước đơn giản mà thôi:
  2. Chọn Display and Actions
  3. Ở dòng "Delete Mesage Comfirmation", gạt nút gạt thành OFF.
Sắp xếp lại các mục trong Hub

Quảng cáo

Những mục này chính là các mục của từng ứng dụng, dịch vụ, ví dụ như Notifications, BBM, Facebook, Email... Có thể có một số thứ bạn không dùng hoặc ít dụng, khi đó bạn có thể sắp xếp cho chúng xuống dưới và đẩy những nội dung thường xài lên trên, như vậy bạn sẽ truy cập nhanh hơn. Đặc biệt khi bạn xài cái máy BlackBerry 10 màn hình cảm ứng thì việc sắp xếp này vô cùng hữu dụng khi chúng ta dùng một tay để thao tác.

Cách sắp xếp lại các mục trong Hub:
  2. Chọn Hub Management
  3. Nhấn nút Rearrange ở cạnh dưới màn hình
  4. Nhấn vào biểu tượng hình ba sọc ngang xuất hiện ở bên phải của từng mục, di chuyển chúng lên xuống đến vị trí bạn mong muốn
  5. Nhấn nút Done khi hoàn tất, hoặc Reset Order để khôi phục lại thứ tự mặc định

Kích hoạt nút chuyển nội dung trong Hub

Với các máy BB có bàn phím QWERTY, bạn có thể chuyển giữa các tin nhắn/email với nhau bằng cách nhấn nút N hoặc P. Còn với các thiết bị sử dụng màn hình cảm ứng hoàn toàn, bạn cũng có thể làm được điều đó nhưng phải thông qua các nút ảo trên màn hình. Để sử dụng tính năng này thì bạn phải chạy BlackBerry OS 10.2.1 trở lên nhé. Cách kích hoạt mời các bạn xem bên dưới. Ngoài ra, bạn cũng có thể dùng thao tác cảm ứng trượt từ trái sang phải hoặc ngược lại để chuyển giữa các tin với nhau.
  3. Ở dòng Display Next and Previous Overlays in Email Messages > gạt nó sang ON.

Chọn hành động mặc định khi xóa thư

Khi bạn xóa một email nào đó, BlackBerry Hub sẽ hỏi bạn là bạn chỉ muốn xóa khỏi Hub hay muốn xóa trên cả máy chủ lẫn Hub. Để chọn mặc định và không bị thông báo này làm phiền mỗi lần xóa email, bạn hãy làm như sau:
  1. Vào BlackBerry Hub > nhấn nút More ở góc dưới bên phải > Setting
  3. Ở dòng "Delete On", chọn "Handheld Only" nếu chỉ muốn xóa khỏi điện thoại (tức còn lưu trên server), hoặc "Handheld and Server" nếu muốn xóa ở cả hai nơi.
  4. Chạm vào bút Back khi hoàn tất.
Hiển thị email, tin nhắn theo dạng hội thoại

Mặc định, BlackBerry Hub sẽ hiển thị tin nhắn, email theo từng thư riêng biệt. Tuy nhiên, bạn có thể chỉnh lại nó theo dạng hội thoại, tức là các email hay SMS thuộc cùng một chủ đề thì sẽ được nhóm lại với nhau, như vậy chúng ta có thể dễ dàng theo dõi nội dung trao đổi trước đó mà không phải lục tìm lại từng bức thư một. Để xem theo dạng hội thoại, bạn cần tinh chỉnh BlackBerry Hub bằng cách:
  1. Vào BlackBerry Hub > nhấn nút More ở góc dưới bên phải > Setting
  3. Ở dòng "Display style", chọn Conversation
  4. Nhấn nút Back, chờ BlackBerry Hub tải lại là xong.
Tham khảo: CrackBerry
155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Híc, lâu lắm rồi mới lại có một bài viết về BB
Nhớ tinhte ngày xưa quá
redtulipbqc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tú tầu
@tú tầu Em đã hack đc nhãn chưa ?:oops:
@redtulipbqc vì MOD @Duy Luân mới tậu Z3 mà
bổ sung thêm thao tác phần Kích hoạt nút chuyển nội dung trong Hub
khi đang xem 1 nội dung trong HUB, chuyển tới nội dung khác chỉ cần vuốt sang phải -vuốt lên trên hoặc xuống dưới, tay ko rời màn hình nha.
@ledat19121991 Hay vậy 😃
truonghaf4
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tú tầu chuẩn, vào tinhte giờ chỉ để đọc tin chứ ko tham gia topic nào hết, sang các diễn đàn chuyên biệt sẽ đỡ lộn nhộn hơn
rất hay
Dùng Z10 đã lâu bây giờ mới biết vụ chụm tay để hiển thị email mới, rất hay
@trinhhongha90 không chỉ thế đâu bạn, nó còn cho phép bạn muốn chọn mục đích của hành động này, ví dụ bạn có thể tùy chỉnh khi zoom chụm lại là những nội dung bạn đã đánh dấu "flag" khi thực hiện nó sẽ hiện toàn bộ Flag cho bạn coi, nói chung là cơ động và rất thông minh.
Luigi_2
TÍCH CỰC
10 năm
nhìn lại tưởng nhớ về giao diện gingerbread 1 thời, icon, màu sắc, lạc hậu lắm rồi.
lhlan
TÍCH CỰC
10 năm
@Luigi_2 Người ta gọi là kinh điển - classic chứ không phải là lạc hậu bác ạ.

Sent from my Q5 using Tinhte.vn mobile app
@Luigi_2 BB 10.3 đẹp hơn, xác nhận là 10.2 vẫn chưa đẹp
rainway_ds
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duy Luân lâu lắm rồi mới thấy có bài về bb, hy vọng sẽ có nhiều bài nữa vì bb10 cũng có nhiều điểm hay, đến 10.2 đã có tiến bộ rất nhiều rồi. Thanks b vì bài viết hữu ích
tonyhieu
TÍCH CỰC
10 năm
@Duy Luân hôm nào làm bài về bàn phím ảo nữa đi sếp
BlackBerry thật tuyệt.
Sẽ có ngày ông sẽ quay lại với BlackBerry :eek:
I luv Z10!
Blackberry lúc nào cũng thế, vãi cả phức tạp, nhưng mà siêu tiện 😁.
Em quyết định mua 1 chiếc BB về dùng nhưng chưa biết nên mua cái z3 hay z10 các bác cho ý kiến giúp em cái ..
@songoku_1206 Cảm ơn bạn đã cho ý kiến, mình cũng đã "nghiên cứu" qua 2 em này rồi thực ra mình thích z10 hơn nhưng do mắt hơi kém (U 50 rồi bạn ah) nên chuyện rỗ của z3 với mình coi như bằng 0 màn hình to và pin khỏe là ưu điểm đối với mình rồi :D
@cuongthinhtq Tùy nhu cầu thôi. Z3 màn to nhưng xấu, pin trâu. Z10 màn nhỏ nhưng đẹp, pin sida. Về cấu hình thì Z10 hơn Z3, nhưng cũng ko nhiều lắm.
@boybl1990 sao trên một số trang nó bảo mạnh hơn nhỉ. Đây chỉ là con số còn như mình nói thì khi dùng chẳng khác nhau gì mà ^^
@cuongthinhtq Thế thì chú cứ Z3 mà chiến thôi ạ ^^
Cơ mà e vẫn dùng con Bold 9k huyền cmn thoại đây~~
Ha_TM68
TÍCH CỰC
10 năm
IOS và Android làm sao có những thứ này.
mrcantona
TÍCH CỰC
10 năm
@Ha_TM68 thì nó lại có nhiều thứ khác 😁
cái nào chẳng có mặt này mặt kia 😃
@Ha_TM68 em chả bjo lôi BB của mình ra so sánh với Android hay Ios vì thực tế BB10 của mình cũng đầy cái ko có so với bọn kia
tuyettinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@herotapchoi Dùng bb là phải như bạn. Rất ghét kiểu tâng bb lên giời mà ko chịu công nhận điểm yếu của mình.
Mấy bác cho em hỏi là BB Hub nó có khác với notification của Android không ạ?? Chưa mường tượng được nó như thế nào
congnghe84
ĐẠI BÀNG
10 năm
@windyboy_vteen Có thể ví HUB nó như 1 cái giá đầy sách được phân loại đầy đủ, còn notification của Android giống như 1 quyển sách trong đó thôi bạn ạ.HUB được thiết kế kì công chi li, tỉ mỉ, mạnh mẽ hơn notifi của android nhiều
@windyboy_vteen notification của BB cũng có nhé nó tương tự Android còn cái Hub thì là 1 cái hoàn toàn khác (chưa hãng nào bá đạo được như này) :3.

Cũng phải công nhận lâu lắm mới có 1 bài về BB trên tinhte, rất thú vị
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
@windyboy_vteen em cũng thế
@windyboy_vteen Khác nhiều bạn ơi. notification của android chỉ thông báo có mail, tin nhắn, cuộc gọi,... ta vào xem thì thông báo đó mất, còn trên thanh hud bạn k xoá đi thì nó còn mãi đó (còn đến lúc nào thì m chưa biết, hehe).
mấy cái kia mò được hết, trừ mỗi cái vụ zoom
hung.le272
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vừa đọc vừa thực hành luôn. 😃
Nhớ Blackberry hub quá, 1 thời dùng z10 😔

Sent from my MI 3W using Tinhte.vn mobile app
dùng cả năm trời bjo em mới biết cái này haha
có gì phức tạp đâu bác. em mượn mấy con 5s hay ONE ngắm nó bảo đẹp nhỉ rồi trả :p
Luigi_2
TÍCH CỰC
10 năm
@herotapchoi thanh niên tự kỉ - ))
@Luigi_2 Tự kỷ??? Bác có hơi lạm dụng 2 từ đó quá ko???
P
dangqth
ĐẠI BÀNG
10 năm
BB OS 10.3 khi nào thì được cập nhật nhỉ ?
@dangqth Tháng 9. Cùng sự ra mắt của Passport (mịa nói đến lại thèm)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019