Đừng bật đèn chiếu xa (pha) khi chạy xe trong đô thị!

levuongthinh
28/8/2014 4:36Phản hồi: 422
Đừng bật đèn chiếu xa (pha) khi chạy xe trong đô thị!

Đèn chiếu sáng là bộ phận không thể thiếu trên xe máy cũng như ô tô. Đèn chiếu sáng sẽ giúp chúng ta có thể lưu thông trong điều kiện trời tối, ngoài ra nó còn có vài tính năng khác như xin vượt, ra tín hiệu cho xe đối diện… Tuy nhiên, vẫn còn nhiều người chưa biết cách sử dụng đèn chiếu sáng đúng cách, việc này có thể gây nguy hiểm cho các phương tiện cùng tham gia giao thông. Đặc biệt có nhiều người vẫn thản nhiên bật đèn pha khi đi xe trong đô thị, nội thành, gây khó chịu và nguy hiểm cho những người cùng tham gia lưu thông. Ngoài ra việc sử dụng đèn sai còn có thể bị cảnh sát giao thông phạt với những mức phạt khá cao.

Cơ bản, đèn chiếu sáng trên cả xe máy và xe ô tô có 2 chế độ: đèn cốt và đèn pha.

- Đèn cốt (cos) là đèn chiếu gần, có thể sử dụng trong mọi điều kiện thời tiết. Độ sáng, khoảng chiếu sáng, góc chiếu… đã được các kỹ sư tính toán để không gây ảnh hưởng cho xe đi trước hoặc đối diện. Ở một số nước, bắt buộc phải bật đèn cốt ngay cả khi chạy ban ngày.

- Đèn pha (far) là đèn chiếu xa, sử dụng khi đi đường trường, cao tốc; sử dụng khi tốc độ cao hoặc ra tín hiệu cho xe khác. Đèn pha cũng sẽ giúp làm cho những biển báo giao thông phản quang phát sáng lên, tạo điều kiện thuận lợi cho lái xe xử lý tình huống phù hợp.

Một số lưu ý khi sử dụng đèn chiếu sáng trên ô tô và mô tô, xe gắn máy:

- Tuyệt đối không bật pha khi đi trong nội thành
- Không nên bật đèn pha khi đi trời mưa
- Không bật cả pha lẫn cốt khi đi trong sương mù dày đặc, chỉ cần bật đèn sương mù
- Không bật đèn pha lúc trời chạng vạng sáng hoặc tối
- Không bật pha khi có xe chạy phía trước hoặc đối diện
- Không bật pha khi vượt xe khác, khi vào cua hoặc lên xuống dốc
- Kiểm tra và bảo dưỡng đèn thường xuyên, đảm bảo đèn chiếu sáng đúng hướng và đúng tầm
- Vệ sinh đèn thường xuyên để giữ cho đen sạch sẽ
- Chuẩn bị sẵn bóng đèn dự phòng để có thể thay thế khi có bóng đèn bị cháy

Phạm tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
  • Bấm còi, rút ga liên tục, bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định;
  • Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều,
  • Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
  • Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần; lùi xe, quay đầu xe trong hầm đường bộ; dừng xe, đỗ xe, vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định;

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:

1. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
  • Sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều.

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
  • Không sử dụng đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn;
  • Bấm còi trong thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định;

5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi sau đây:
  • Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần; dừng xe, đỗ xe, vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định; quay đầu xe trong hầm đường bộ;
422 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

RIM
CAO CẤP
10 năm
Ghét và ớn nhất những ông chạy xe máy cứ giương pha trong phố! 😔
PS. Em cũng ạ luôn cả mấy bác đã khoái giương pha mà còn thay bóng xanh bóng trắng - đi ngược chiều các bác thì mù tạm thời luôn :mad:
duong_thcl
ĐẠI BÀNG
10 năm
@RIM Bạn ơi nhiều thằng nó thấy thế chưa đủ chói nó còn lắp bóng xanh vào cho nó khí thế, đi qua bọn nó xong chảy cả nước mắt. Mà chưa thấy ai bị phạt vì bật đèn pha không đúng cách cả. Công an chỉ để làm cảnh.
@RIM Khi chạy xe (cả ôtô và xe máy) mà có xe chạy ngược chiều, nếu không hạ xuống đèn cos thì đa số là người có phong cách nhà quê (xl vì quá bức xúc)
Sh7ng
ĐẠI BÀNG
10 năm
@RIM Klq, nhưng ngoài những thằng bật pha ra thì còn ghét những thằng có cái đèn phanh trong suốt, sáng gần như pha nữa...
nokishock
TÍCH CỰC
10 năm
Ghét nhất chị em chạy xe trong phố mà bật đèn pha 😕
stefan51
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nokishock Không chỉ mấy chị em ko đâu, nhiều anh còn không biết cái nút chỉnh pha-cos nó nằm ở đâu nữa. Nhiều tay chơi thì thích chơi đèn hậu màu vàng, chói mắt gần chết. Ức mỗi mấy lỗi đó ko bao giờ thấy giao thông phạt, chỉ canh ng ta chạy cán vạch tí xíu là hốt vô phạt ngay.
vtq0384
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nokishock Không đâu, mình toàn gặp đàn ông. Những bác lớn tuổi, hay người lao động lắm lúc mình không trách, đằng này đa số thanh niên, ăn vận lịch sự, đi xe tay ga đẹp, mà cứ pha như thường, hình như họ thấy cái dấu hiệu đèn pha trên "bàn thờ" là để cho biết có bật đèn, nên cứ lên xe là cái đó phải sáng mới được.
autumnman
TÍCH CỰC
10 năm
@nokishock nhất bác, đào hoa thế còn giề 😁 :D :D
@nokishock Đa phần là chị em cô dì thím mợ vs còn đực thì đa số là mấy thằng nhóc choai choai
carrick
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái này là cái siêu bực mình nhất khi mình ra đường :mad:. Bực còn hơn đèn đỏ còn 3s mà đã bóp còi inh ỏi 😁.
mkool9x
TÍCH CỰC
10 năm
Mình bị cận đi đường gặp các bác ban đêm bật đèn pha đến là khổ :-(( sợ nhất gặp trẻ trâu độ đèn xenon ....
@mkool9x Ờ, mình cũng bị cận, bị đèn pha xe ngược chiều chiếu vào mắt là bị loá sáng nguyên vùng đó luôn, không thấy được gì, cứ tưởng mỗi mình bị như vậy, hoá ra ai bị cận đều bị loá sáng khi bị chiếu đèn pha à 😔
Vì vậy mình rất ghét những ai xài đèn pha vô tội vạ.
Mà nói thật, các xe tay ga bây giờ làm đèn pha sáng quá, công suất cũng gần bằng đèn pha xe hơi rồi chứ ít gì.
Đi xe máy hay đi xe hơi gì cũng đều gặp rất nhiều tình huống khó chịu này mà không thấy ai bị xử phạt cả, tất cả đều vô tư mở đèn pha, đến nản :oops:
@mr.kavil em ko cận còn bị dính bác ạ, pha phát là như mù luôn =.= nhất là mấy con xe ga như vespa, lead, vision..... pha phát là không thấy gì luôn ấy chứ. Phụ nữ thì họ biết đi xe, xài xi nhanh sang đường là may rồi. nghiệt cái là khối thằng đàn ông ra đường pha như đúng rồi ấy, ức chế, nhiều khi muốn quay lại đấm cho chúng nó phát. chưa kể mấy thằng trẻ trâu gắng đèn thắng vàng nữa, muốn lôi ra đập cho chết mother nó đi.

Đèn pha phạt ít tiền lắm bác ạ, có vài chục nghìn thì phải nên giao thông đâu quan tâm, chứ 200-300 k thì chắc ko có vụ để đèn pha thường xuyên oài =.=
@kieuthanhthanh Mấy con Attila đèn cũng sáng ghê lắm đó bác, chiếu phát vào là coi như hết thấy đường đi luôn.
Có nhiều thành phần độ lại xe, đèn hậu phía sau để cảnh báo xe đang bóp phanh màu đỏ, nó thay lại màu trắng luôn, nó đi phía trước bóp phanh là phía sau khỏi nhìn luôn, vậy mà chẳng thấy CSGT bắt cái tụi này.
Thực sự cách áp dụng và thi hành luật ở mình chưa đủ sức răn đe các thành phần đó, nên mình phải cố gắng bảo vệ mình thôi bác à 😔
@mr.kavil Nói em sợ đụng chạm chứ cứ đi pha trong thành phố 300k đi là biết à. Như trước có ai biết lỗi xi nhan đâu, 300k nếu ko xi nhan, giao thông bắt "khí thế" thế là nhà nhà xi nhan, người người xi nhan. Luật chỉ thực sự hiệu quả khi có chế tài mạnh bác ạ.
bkitnt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ghét nhất mấy thể loại bật đèn pha như thế này. :3
Mod nên bổ sung thêm 1 điều, thời gian bắt buộc bật đèn xe mô tô là từ 6h tối đến 6h sáng. Cái này nhiều ace chưa biết nên hay bị phạt oan, thường là 80k, nhg nhiều khi mấy tay police hay lấy đó làm lý do để dừng xe và bắt lọn các lỗi khác(k gương, k bảo hiểm xe máy....). Lúc đó tổng mức phạt sẽ khá lớn. Ae lưu ý nhé
đi đường, người ta bật pha, mình nháy cos nháy pha rồi cos xuống, nếu họ biết điều họ cos xuống thì tốt, k cos xuống, mình âm côn, pha thẳng mặt lại cho kinh. Văn hóa giao thông là thế đấy. tưởng pha mày là ngon à?
suzukirevo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hackieuhay Bữa đi Chu Văn An cũng vậy, đường kẹt xe, 2 chiếc ô tô đi ngược chiều là kín làn đường, đang sắp kẹt, còn trống ít ít ngay đầu 2 xe, mấy thằng cô hồn sau lưng mình tít còi inh ỏi đòi chèn vào chỗ đó, mình chặn xe trước đầu nó, không cho nó lên, nó bóp còi, nói năng ì xèo. Mình giải thích, h ông chèn vô chỗ đó, làn ngược lại nó kẹt. tụi bên kia nó lại lấn sang làn mình, phình ra thì ô tô làn mình kẹt theo, mình kẹt cả tiếng chưa ra. xong nó mới chịu im, mà chưa thoả mãn, may sao lên khúc trên kia i chang mình nói. thế là mấy cậu trắng mắt ra, kinh nghiệm kẹt đường cứ có ý thức tốt, giữ đúng làn mình thì hạn chế kẹt thêm
@phuochongts bác xử lý tình huống giống y mình. xe xịn hay xe lởm mà cứ pha thẳng mặt mình là mình chơi lại luôn, đc cái mình chỉnh đèn pha nghiêng sang bên trái nên chỉ cần đánh lái nhẹ tí là thẳng cmn mặt luôn :v
@trần nam khánh xe mình lởm nhưng cái đèn thì k thua ex vì chạy 2 cuộn đèn, IC bình nên cứ ai chơi mình chơi lại
Sợ mấy chiếc tay ga chạy trong đường hẹp mà bật pha. Nó qua xong thì cái ổ gà hoặc cột điện lại hiện ra làm thót tim.
@nguoi_doi08 thế còn đỡ, lù lù 1 người đi bộ mới hãi nữa cơ bác ah
Ghét cả cái kiểu đỗ xe trái chiều, đi ngược chiều vẫn bật đèn far, nhất là các chị em và mấy tay ngu ngu rởm đời ...
dechec9
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình cũng cực ớn thể loại để pha trong phố, xe máy thì nháy pha ko hiểu, ôtô có ô hạ có ô ko. đến nản vs cái ý thức 😔
privatevn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Người chạy xe máy hầu như không để ý đến đèn chiếu xa hay chiếu gần. Ô tô thỉnh thoảng vẫn gặp và mình có đá đèn báo thì có người tắt đèn chiếu xa có người chẳng quan tâm.
Hôm rồi tôi xém tiễn 1 em gái về âm phủ vì em ấy đang đậu xe bỗng dưng quay đầu xe cái một, không xin đường, không quan sát trước khi quay đầu xe và tôi bấm còi thì không nghe bởi vì em đang đeo tai nghe.
@privatevn Bữa e cũng thấy thằng kia đi xe đạp,tí nữa bị chiếc xe bồn xăng ủi vì vừa đạp xe vừa nghe nhạc,k nghe tiếng xe.k hiểu sao lại có những người ngu đến vậy? Chỉ sợ tai nạn các bác tài xế lại mắc vạ.

Sent from my XT1033 using Tinhte.vn mobile app
Nói làm gi khi điều này ăn sau vào máu dân ta rồi!
  • Cứ 10 người em gặp đi xe máy ngược chiều thì có đến 9 người sử dụng đèn pha (kể cả xe ga lẫn xe số). Khi em ra tín hiệu đổi pha đèn từ xe mình để nhắc họ hạ đèn xuống thì 20 người mới có 2 người hạ.
  • Cứ 10 ô tô con gia đình em gặp đi ngược chiều thì có đến 8 xe sử dụng đèn pha, mà các bác biết đèn ô tô nó sáng đến thế nào rồi đấy. Khi em ra tín hiệu đổi pha đèn từ xe mình để nhắc họ hạ đèn xuống thì không một ai hạ.
  • Cứ 10 xe taxi em gặp đi ngược chiều thì có từ 3 đến 4 chiếc sử dụng đèn pha. Khi em ra tín hiệu đổi pha đèn từ xe mình để nhắc họ hạ đèn xuống thì có từ 2 đến 3 chiếc trong số 4 chiếc đó hạ.
Và em rút ra một điều là lái xe taxi có đi ẩu nhưng họ vẫn khá là tuân thủ quy định đèn chiếu xa gần trong đô thị, còn các xe ô tô gia đình hay cá nhân thì khá là bất chấp điều này.
Muốn thay đổi thói quen xấu này thì cần xử lý thật mạnh vào ạ!
@gunnroseclose Bác bĩnh tình đi nào 😁
Ok, nếu bác rảnh thì ae làm vài vòng nhé. Rồi thì sau khi đi ô tô, chúng ta sẽ đi xe máy :D
Cái em nói nháy đèn vì nếu họ dùng đèn chiếu gần thì em không cần phải nháy làm gì cả. Bố em cũng lái xe nên em biết, em cũng toàn ngồi ghế trước. Đi quốc lộ thì rõ là lái xe có ý thức hơn, khi đến gần nhau thì chủ động hạ pha đèn xuống, còn không thì 1 bên sẽ ra tín hiệu, tỉ lệ ngoài đường quốc lộ khác hoàn toàn với đường đô thị. Còn em nói đô thị như thế là hoàn toàn có cơ sở của em, em, chứ không phải nói chơi. Nếu bác nói 10 người đi ô tô trong đô thị có không quá 4 người dùng đèn pha chứ gì? Ok, em theo đến cùng nhé!
Ngày nào bác về nước cứ quote lại cmt trên này, nếu ai sai thì người đó phải xóa bài của mình đi + lời xin lỗi trên thread này + mời một chầu càfe giao lưu luôn! Bác chấp nhận thì sau cứ thế làm.
@porco-rosso ... ;)
leminhchuoi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@porco-rosso Cái văn hóa giao thông của vn là thế bạn ạ..cái này gọi là (vô học)..cứ nói có xử phạt nhưng có thấy đâu..có tiền mua xe và mua bằng rồi chạy xe thôi
Chạy xe mua cái đèn pin siêu sáng china bỏ trong xe thằng nào ngược chiều mà ko bật cos thì bật đèn pin dọi thẳng vào thằng lái xe mất dạy đó là khiếp 3 đời luôn. Hi
tranduyhai
ĐẠI BÀNG
10 năm
@my2kforever Gặp thằng giang hồ bác chiếu nó nó cho bác ăn kẹo T_T
@my2kforever Em đang nung nấu ý tưởng này, bác cũng bá đạo không kém.
earl_grey
TÍCH CỰC
10 năm
Nhiều thằng còn lắp đèn công suất cao để "cho chúng nó chói mắt". Bó tay các thanh niên!
autumnman
TÍCH CỰC
10 năm
@earl_grey trẻ trâu bác ơi 😁
bài viết hay lắm cái này rất cần thiết
ngqnamanh
TÍCH CỰC
10 năm
thực sự thì với nhiều người thực sự ko ý thức, em đi dream nên rất ít khi bật đèn pha vì rất chói ảnh hưởng tời người đi ngược chiều, trong phố mình chỉ bật đèn sương thôi, cố khi cả bật đèn gì cả. nhưng rất ức chế vời các tay lái xe nhất là các xe có độ đen siêu sáng toàn chiếu đèn vào mặt người khác, ý thức rất kém, thiếu văn hóa ứng xử trong giao thông rất sẽ ngây cản trở tầm nhìn nguy hiểm. những nơi ánh sáng kém hãy bật đèn, nhưng ko nên bật đèn pha trừ khi cần thiết, để tránh ảnh hưởng tới người đi nguoc chiều. chúc các anh chị em lái xe an toàn 😃
allin0n3
TÍCH CỰC
10 năm
đầy đoạn đường trong đô thị đc trang bị đèn chiếu sáng nhưng ko hiểu vì lý do gì mà ko hoạt động, trong khi đó trên đường đầy các hố ga, nắp cống, ổ gà ko được xử lý, nhiều đoạn đường đang thi công như ko trăng đèn, ko có biển cảnh báo từ xa,... 😕
thế mà đi vs tốc độ 40-50km/h mà ko đc bật đèn chiếu xa thì vỡ mồm lúc nào ko hay
chưa kể ko bật đèn pha thì khó lòng quan sát đc các biển báo từ xa để mà có các biện pháp xử lý kịp thời tránh rơi vào bẫy của cánh cướp đường có tổ chức :oops: (vì các bác biết thừa ở VN mình hay cắm biển oái oăm rồi đấy :mad:)
dĩ nhiên là bật đèn pha cũng phải tùy lúc tùy thời điểm, cái này nằm ở ý thức của mỗi người tham gia giao thông, theo em thấy thì quan trọng nhất là tất cả mọi người khi điều khiển xe 2b, 4b,... khi gặp xe đi ngược chiều thì nên tự giác chuyển từ đèn pha sang đèn cốt để đảm bảo an toàn cho tất cả mọi người ;)
suzukirevo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@allin0n3 Trong đô thị làm gì đuợc chạy 50km/h. Nguy hiểm vl. Gặp tôi làm công an, tôi bắt cho mấy chú trắng mắt ra.
iReview
ĐẠI BÀNG
10 năm
@suzukirevo oto 50 đó bác
allin0n3
TÍCH CỰC
10 năm
@suzukirevo "đô thị" được hiểu ntn thì em ko rõ, nhưng nếu nói theo luật thì quy định thế này bác ạ:
trên đường bộ trong khu vực đông dân cư:
- đối với xe ô tô chở đến 30 chỗ ngồi, ô tô có trọng tải dưới 3.500 kg thì tốc độ tối đa cho phép là 50km/h
- đối với chở người trên 30 chỗ ngồi, ô tô có trọng tải trên 3.500 kg, mấy cái loại xe kéo, rơ móc, máy chuyên dùng, xe mô tô và xe gắn máy thì tốc độ tối đa cho phép là 40km/h
bác làm công an mà nắm luật như thế sợ là sớm phải về làm hành chính vs học lại luật chứ ko đc ra "đứng đường" đâu :p
suzukirevo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@allin0n3 ai nói tôi làm công an, cậu không hiểu ý tôi ah, trong ngữ cảnh câu chuyện này cậu đang đề cập đến đi xe máy, thì tôi mới nói trong khu vực đô thị là nói tắt, đúng ra là khu vực đông dân cư, thường là nơi có biển báo giới hạn tốc độ tối đa là 40km/h, hoặc cắm biển thệ hiện khu đông dân cư thì không được bật chiếu xa. còn cậu muốn trích dẫn cái gì thì phải ghi rõ nguồn để ng khác còn biết lấy ở đâu ra. Có trích dẫn nghị định 171 năm 2013 về xử phạt giao thông thì cũng ghi nguồn cho có người khác tham khảo.
allin0n3
TÍCH CỰC
10 năm
@suzukirevo em cũng có bảo bác là công an với chê bác ko nắm đc luật hay thế nào đâu
phần em nêu ra là em nhớ thế chứ sao nhớ đc nghị định nghị điếc j số má cụ thể bao nhiêu đâu, bác bắt em trích dẫn cụ thể thì khó cho em quá
về ý của em ngay từ ban đầu là do sự bất cập trong cơ sở hạ tầng giao thông ở VN nên nếu cứ vào đô thị mà chỉ dùng đèn cốt thì có ngày dính phản tai nạn ko biết chừng, chứ em nào cũng có ý vi phạm luật giao thông đâu
HTC7 hd7
ĐẠI BÀNG
10 năm
Klq nhưng bjo cơ dộng ngày nào cũng ghé qua chỗ e chơi và thường xuyên chạy quá tốc độ.mà e muốn bắn tốc độ nó quá mà k dc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019