[IFA 2014] Ổ SSD di động rất nhỏ gọn của Samsung, dung lượng tối đa 1TB

Duy Luân
4/9/2014 13:49Phản hồi: 157
[IFA 2014] Ổ SSD di động rất nhỏ gọn của Samsung, dung lượng tối đa 1TB

Lúc đi dạo trong khu triển lãm của Samsung mình bắt gặp được sản phẩm ấn tượng này. Nó chỉ có kích thước nhỏ cỡ một cái thẻ tín dụng mà thôi nhưng lại có dung lượng lưu trữ lên đến 1TB. Nếu thường phải đi du lịch, đi công tác hoặc di chuyển đó đây thì việc mang theo ổ SSD này là rất phù hợp và tiện lợi. Ổ sẽ giao tiếp với máy tính thông qua cổng USB 3.0, ngoài ra nó còn được thiết kế cong theo xu hướng mới của các thiết bị điện tử Samsung với vẻ ngoài sang trọng và bắt mắt. Tất nhiên điện sẽ được cấp qua cổng USB luôn chứ không cần dùng thêm nguồn rời. Tốc độ truyền tải tối đa cho bản 1TB là 450MB/s, bên cạnh đó Samsung sẽ cung cấp thêm tùy chọn 256GB và 512GB.

Đại diện hãng cho biết hiện chưa có giá và ngày bán ra chính thức cho sản phẩm, tuy nhiên anh này ước lượng rằng ổ SSD nhỏ gọn nói trên sẽ xuất hiện trên thị trường trong quý 4 năm nay. Giá mà Samsung kỳ vọng sẽ đạt được là dưới 1$ cho mỗi GB.

157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Công nghệ phát triển quá nhanh!!!
empty77
TÍCH CỰC
10 năm
@@ ngon đây
@HoangThuongGiaLam Không nhầm đâu. 😁
vecon93
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nvanmanh Gặp điên thì có giải thích lần sau nó lại thế... Có lẽ bro mới gặp lần đầu...
ngokiet
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nvanmanh Tỉnh toán của bạn hả? Hay nguồn ở đâu vậy.
Theo tính toán của bạn như vậy thì nếu sài như nhau thì ổ 256GB sẽ có tuổi thọ gấp đôi ổ 128GB và ổ 1TB sẽ gấp 8 lần ??? Mình nghĩ là tuổi thọ 3k chu kỳ như bạn nói là mỗi 1 ô nhớ trong đó. Nếu bạn ghi trong cùng 1 ô nhớ thì tuổi thọ ô nhớ đó sẽ giảm. Mà khi ghi thì mình không biết là nó ghi ở ô nhớ nào. Không phải là nó ghi là như bạn tính là nó ghi từ đầu cho đến cuối rồi ghi lại từ đầu mới được như vậy.
@ngokiet Không phải mình tính, mà theo pcworld. :v
kietbull
TÍCH CỰC
10 năm
Mình vẫn xài em SSD 60GB để boost win đây. 😔
Bảo hành bao nhiêu năm hả chú Sung? 😁
@HoangThuongGiaLam Ss nó đi đầu trong mảng SSD này nên bạn khỏi lo bảo hành. Nghe đâu mấy dòng mới ra Bh toàn 10 năm
@HoangThuongGiaLam Hic hic mua đi rồi tui sẽ noái.:D
nforce
TÍCH CỰC
10 năm
@HoangThuongGiaLam Yên tâm. Apple dùng trong MBP thì cứ thế mà xài.
@cutamthat Ai nói bạn là SS đi đầu về SSD? Nếu xét về tiêu chuẩn chất lượng độ bền và độ ổn định thì INTEL mới là cái tên đứng đầu.
hais
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ninhcute12345 Thông tin của bạn khá là cổ lỗ sĩ rồi. Intel về VN chỉ dám bảo hành 1 năm hà mà giá đắt gấp rưỡi mấy hãng thông thường khác. E cũng ko nói SS xịn nhất, nhưng nó là 1 trong những hãng mà tốc độ thật luôn sít sao với tốc độ công bố và độ bền không tồi và rất nhiều laptop cao cấp sử dụng nó. Một 1 vài hãng khác cũng nổi và ngang tầm vai vế với Intel và Samsung của mảng SSD đó là OCZ (đã dc bán thân cho ai đó e ko nhớ) và Corsair
Giá mà Samsung kỳ vọng sẽ đạt được là dưới 1$ cho mỗi GB.

Vậy 256GB và 512GB. lần lượt là 256$ , 512$ . 😔
Dưới 1$ vậy là ổ 1TB này giá dưới 1000USD, chắc sẽ ko rẻ chút nào
@Communism cũng ko quá mắc
ổ 64GB giá khoảng 1tr2 tính ra cũng gần 1GB 1$
@Communism Có thể thấp hơn 1000usd nhưng nghi là 999.9$ lắm :p

(. )( .)
natomedia
TÍCH CỰC
10 năm
@Communism Chắc chừng 700-800 càng cao càng rẻ đi mà.
qua ngon quá nguy hiểm
williamdoan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Càng ngày thiết bị lưu trữ càng nhỏ gọn và dung lượng càng lớn hơn. chẳng mấy mà làm được cái máy chiếu nhỏ như cái bút trong truyện Hỏa NGục của Dan Brown
@williamdoan Cái đấy là dùng đèn chiếu lazer lọc qua cái lăng kính vẽ hình hoả ngục. Cái này ngày xưa dùng đèn chiếu hình bàn tay với hình iloveu suốt. không có lăng kính thì nó chỉ là 1 chấm tròn thôi. Cái trong truyện hiện đại hơn là quay tay để nạp năng lượng cho đèn chiếu.
hnaht_hnit
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ngon rồi.cuới em này cho ux 32 của mềnh thôi :eek:
chờ review em này. rất gọn rất tinh tế. vầy mới dễ đem đi chứ
Giá mà Samsung kỳ vọng sẽ đạt được là dưới 1$ cho mỗi GB = $0.99 x 1000 GB = $990 :oops:
SimChinhChu
ĐẠI BÀNG
10 năm
1T mà cool ghê, nhỏ gọn. Nhưng mua ổ di động SS ở VN cứ thế nào ấy, bh chỉ lung tung cả lên.
Ssd Samsung thì bá đạo rồi. Đang dành dụm kiếm con 850Pro 128G về cài win mà mãi ko dc. Hic
@cutamthat sài 840 evo cũng ngon lắm rùi bạn ạ, 850 pro thì cao cấp quá, ko thì 840 pro cũng quá là ổn rồi!
Chumrauden
ĐẠI BÀNG
10 năm
@saiback Đánh dấu khi nào có nhu cầu.
@cutamthat Nhảm vãi, VN bán con này từ vài tuần trước rồi, đang chỉ mơ con 840 EVO thôi
@metmoi04032012 Gì. Tôi bảo tôi chưa đủ tiền mua mà
Loại này có vẻ là SSD 1,8" thì phải
@nịnastorm có lắp đấy bạn, lắp vào vỏ.
sản phẩm này của samsung tương tự một ổ khác đã bán trên thị trường
MyDigitalSSD 128GB OTG (On The Go) mSATA Based

Sản phẩm này cũng nhỏ như vậy, dùng ssd msata formfactor. Nhiều khả năng ổ của samsung cũng dùng formfactor này hoặc một formfactor khác có sẵn chuẩn (half slim, m2,...) Đơn giản vì họ chỉ cần làm 1 ổ msata, như vậy là có phiên bản gắn pc, và lắp vào vỏ nhựa là có ngay phiên bản external. HDD gắn ngoài trước nay vẫn vậy, mặc dù ko gắn vào pc và thiết kế thoải mái sáng tạo nhưng form factor bên trong vẫn là 3,5/2,5/1,8, phiên bản gắn ngoài chỉ là ổ gắn trong bọc thêm vỏ nhựa thôi. nên ổ này của samsung cũng có thể là một ổ gắn trong bọc thêm vỏ nhựa, và mình cũng nói là "có vẻ là" chứ ko khẳng định 100%
@cadenlid Cái này bác ấy cũng có lý riêng của bác ý,vì nói chung là các hãng khác có thể sẽ yêu cầu sx theo một chuẩn nhất định rồi đóng cái vỏ của họ vào để thành bản thương mại
bxtduy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cadenlid đây là thiết bị lưu trữ gắn ngoài đâu có gì bắt buộc nó phải là chuẩn 1.8" hay 2.5" muốn theo hình dạng gì là do nhà sản xuất quyết định thôi
1$ 1GB, 1TB là 1000$
Cao qúa, để làm cái lacie sang hơn nhỉ;)
sao cứ nhựa là thế lào, làm kim loại giống WD là tuyệt vời ông mặt trời rồi, tiếc quá (ý kiến cá nhân, ai không tiếc kệ nha)!!
@huy9988 Làm kim loại lâu lâu bị giật khó chịu lắm. Mình bị hoài -_-
@huy9988 Bác xem hai ổ cứng cùng dung lượng của WD xem chênh lệch giá giữa nhựa và kim loại thế nào là bác biết
Công nhận bản kim loại ki thể chê vào đâu về thiết kế nhưng mà đôi khi chênh lệch cao quá cũng khiến người mua suy nghĩ
Đủ đồ chơi cho dân công nghệ nhỉ
Birdy
ĐẠI BÀNG
10 năm
nhìn là kết liền. đem qua VN nhanh nhanh di SS ơi! đang cần gấp lắm !!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019