Sắp ra mắt ống kính Zeiss Otus 85mm f/1.4

tuanlionsg
5/9/2014 15:37Phản hồi: 87
Sắp ra mắt ống kính Zeiss Otus 85mm f/1.4
Nếu theo dõi những người chụp ảnh từng chờ đợi và thích ống kính Zeiss Otus 55mm f/1.4 ra mắt hồi đầu năm 2014 này, thì sự hấp dẫn khi nghe tin rò rỉ chiếc ống Zeiss Otus 85mm f/1.4 cũng như vậy. Cái tên "Otus" khi được nhắc đến là nhắc đến đặc tính như chất lượng, độ sắc nét, độ phân giải cao, tốc độ ống kính nhanh... và rất đắt tiền. Sự ra đời của một ống kính như thế luôn được các thợ ảnh chuyên nghiệp mong chờ, và đến hôm nay, chúng ta có thêm hình ảnh và thông tin về Otus tiêu cự 85mm.

Sẽ có Zeiss Otus 85mm f/1.4 cho hai dòng DSLR ngàm Nikon và Canon. Ngoài ra, hãng này cũng đang chuẩn bị ra mắt Zeiss Distagon 35 f/1.4 ZM cho hệ thống Leica M. Đây là hình ảnh sơ đồ cấu trúc thấu kính của Otus 85mm.

Đây là ống kính Zeiss Otus 55mm f/1.4 được giới thiệu 2/2014
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ma Kim Long
ĐẠI BÀNG
10 năm
chắc chỉ ngắm thui. và mơ ước
soiluatnvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
giá chắc ngang dòng N mà thôi 😔
taysongmer
ĐẠI BÀNG
10 năm
@soiluatnvn Dòng N của bác thần thánh quá, con này đắt gấp 3,4 lần dòng N của bác đấy ạ 😁
hienld
TÍCH CỰC
10 năm
@soiluatnvn Đắt hơn dòng L bạn ạ.
soiluatnvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@taysongmer e tự an ủi mà bác 😔(
soiluatnvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hienld N theo e thấy đắt hơn dòng L bác ạ 😆
Chắc hơn chục triệu là chắc chắn. Ngang với dòng L của canon mà. 😔

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn mobile app
@nguyễn tuấn nb 3 tiêu chí cơ bản nhất khiến 810 hơn 5D3
+ Dynamic Range
+ Độ phân giải
+ Noise
@taysongmer Thần thánh là điều quá là bt luôn bác. CÓ phải ai cũng có đk chơi L vs N đâu. E đây còn chỉ mong có lúa xúc đc e hàng for mak còn chưa có đây😔
ca7mau
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Huỳnh Hoàng Lâm Vấn đề mình đang nói chuyện với bác kia không liên quan đến cái ống này nét hay không nét bác ah.
Câu chuyện của 2 ng đang là các yếu tố của bức ảnh và quan niệm của cá nhân mỗi người.
@Huỳnh Hoàng Lâm vậy bác làm ơn đừng vơ đũa cả nắm nhé.cái câu không body nào vượt d810 nó có nghĩa gồm cả những body 1Dx vv nữa đó.còn chuyện
+Dynamich Range
+độ phân giải
+noise
bác đã cầm cả 2 và dùng 1 loại ống for rồi cùng điều kiện ánh sáng thử tất cả các tính năng từ khả năng AF>noise xong bác hay phát biểu ạ.chứ đừng đưa ra 3 cái tiêu chí như trên e hơi lệch lạc đó ạ.
nguyên62
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vẫn là lấy nét tay ah.... Thích thật nhưng với những tiêu cự 35mm và 85mm. Mãi mãi vẫn không thể nào lấy nét tay được
bigradeon
ĐẠI BÀNG
10 năm
@HV889 bác chụp dịch vụ thì tất nhiên ko chơi cái này rồi, hàng z mf này từ lâu nó đã nhắm đến một phân khúc người dùng riêng, ở đây người mua biết khi chụp cái này phải chụp thế nào, khó khăn hạn chế ở đâu

Sent from my Lenovo A850 using Tinhte.vn mobile app
bigradeon
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cuong44 như đã nói ở post trên, người bỏ tiền cả trăm triệu mua các ống kính này họ đầu tiên là đam mê, fan của ze và hiểu rõ các điểm mạnh, điểm yếu của dòng mf, nên khi mua và khi chụp họ biết dùng chụp cái gì, khi nào chụp và chụp thế nào để phát huy điểm mạnh và hạn chế cái yếu.
bạn mang các khái niệm m42 ra nói,, nhưng nói thêm chụp mf dựa vào lv và báo nét body bla bla thì tôi nghĩ bạn cũng mới chụp thôi.
thêm vào đó bạn đang mắc cái bệnh của một số bạn trẻ bây giờ, chưa biết người đối thoại là ai thì đã mang một mớ kiến thức ra, nghĩ chỉ mình biết và phải thế này thế kia. cái thời chúng tôi cưa đuôi mod ngàm với a Toại trên vnphoto, dán chip báo nét cho mount, tiện ring đảo đầu chụp mcr,chỉnh mài fcs cho khỏi chạm gương thì chắc bác còn chưa lớn.

@bigradeon nói thiệt. đọc vài câu đầu là sặc mùi GATO. ( đọc dc 2 dòng đầu)
mấy cmt kiểu này nên ko đọc, đọc làm gì cho nhiều rồi thêm tức. cứ giữ cái kiến thức GATO đi nhé.
chụp ảnh mà chụp live view, hok hiểu nỗi.
bigradeon
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cuong44 LOL tôi gato với ai, bác có gì mà tôi phải Gato, còn Gato với người có zei lại càng ko. đang nói chuyện chụp với lấy nét, lv tự nhiên mang một mớ m42 với suy nghĩ a ko chơi cái này nên ko biết, a về chơi đi rồi biết, a ko chơi nên tôi nói a cũng ko hiểu bla bla. Cái văn hóa tự cao tự đại nó ngấm vào máy một số người sâu quá rồi. Bớt đọc lảm nhảm và cầm máy thực hành đi

đẹp
SimChinhChu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không nghiên cứu mấy dòng này lắm. Hy vọng sau này có cơ hội chơi
Con này bèo bèo chắc cả trăm chai.
chắc khoảng 4k 😃
😆 Nghe bạn nói hơn trục triệu mà thấy lạc quan theo
Xem thôi.... chả thể với tới
bên KL có bán optus 55 giá đã 89 củ rồi
i-droid
ĐẠI BÀNG
10 năm
$4500 là cái chắc 😁 , mấy bác nói chục triệu hơn nghe buồn cười quá
Có cho cũng chịu thôi không biết sử dụng 😔
Sigma mà chiến, ngon bổ rẻ 😁
KAXIHAN
TÍCH CỰC
10 năm
Hóng thôi chứ không theo được, nhiều tiền quá, bỏ ra ngần ấy tiền có mà vợ cắt cổ.
Mua 85 f1.2 thần thánh có auto. Cầm em này chụp về hư hết 1/2 hình cũng như không
Re0
CAO CẤP
10 năm
chỉ mua được máy thôi đã mệt rồi ý
Xa_Que
TÍCH CỰC
10 năm
Tôi thấy thợ chuyên nghiệp ít dùng . Thử tưởng tượng 1 buổi chụp ngoại cảnh của 1 ng mẫu nổi tiếng. Thời gian và khoảnh khắc là tiền. Không thể lấy nét bằng tay.
@Xa_Que
nhầm nghe bác. thợ chuyên nghiệp kiếm tiền như đám cưới đám hỏi.... thì không dùng lấy nét tay. Chứ thợ chụp mẫu, tạp chí... với các mẫu chuyên nghiệp, mỗi tấm ảnh cả ngàn usd em thấy họ lấy nét tay không đó.

nói chung ống này không dành cho anh em mình. mấy ông chụp mẫu chuyên nghiệp của thế giới dùng thôi. Chất ảnh của ok zeiss thì không ai dám chê.
Xa_Que
TÍCH CỰC
10 năm
@tbtvsg Bác có cái behind the sence nào chụp mẫu tạp chí mà photer dùng mấy cái Mf vớ vẩn giá trên mây này ko cho em xem đi . Hay toàn L với Hasselblad .
nnk
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Xa_Que đìu, lần đầu tiên mới nghe CZ mà là mf vớ vẫn giá trên mây luôn. cái này là do tập luyện hay sao vậy ?
HV889
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Xa_Que Dành cho bác nào nghệ sĩ thực thụ ko phải nhiếp ảnh thương mại, hoặc dạng chup lãng tử. Còn chụp dịch vụ ngay cả chụp mẫu chuyên nghiệp mf kiểu gì. Mẫu chuyên nghiệp nó đổi thế và đổi góc mặt rất nhanh, nhiều khi chụp ko kịp luôn ấy thì có mà theo nét bằng niềm tin
heobu9999
TÍCH CỰC
10 năm
@Xa_Que Em coi trên Fashion TV mục Top photoshot vẫn có rất nhiều người dùng 1DX vs lens Jupiter bác ạ.
Đây là bài post về một ống kính pro dùng trong studio chuyên nghiệp, nơi mà kiên nhẫn, ánh sáng, bố cục đã được chuẩn bị từ trước và tiền bạc không thành vấn đề. Vậy nên tất cả các tiêu chí phải xét ở mức cao nhất.

Ánh sáng bố cục liên quan gì đến len? (đang xét len cùng tiêu cự)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019