Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Review] Bài viết 10 lý do không nên học FPT Polytechnic

23/9/2014 8:41Phản hồi: 41
10 lý do không nên học tại POLY

Gần đến ngày ra trường, ngồi nghĩ lại quãng thời gian 2 năm có lẻ học ở Poly (FPT Polytechnic)

mới thấy có nhiều trải nghiệm thú vị phết: vui có, buồn có, những lúc ức chế cũng có, và nhiều

khi cũng xúc động đậy v~ cả ra :3

Vài tháng nữa thôi, làm xong cái đồ án tốt nghiệp là được bye bye trường “đào tạo siêu nhân”

này rồi =)), sẽ không còn bị ám ảnh bởi deadline assignment, lab, quiz, những kỳ thi với đủ cung

bậc cảm xúc: hồi hộp, lo lắng hay vui sướng tột độ vì được điểm 5 nhưng rồi lại thất vọng tràn

trề bởi không đủ điểm phẩy qua môn T___T

Nếu có em nào hỏi mình là “Có nên vào Poly học ko?”, thì mình xin trả lời thẳng thắn, ngắn

gọn là... Hãy đọc kỹ 10 điều dưới đây rồi quyết định nhé!!! 😁

1. 600k/môn???
Sinh viên Poly thường kháo nhau rằng, trước khi đi thi hoặc bảo vệ các môn học nên chuẩn

bị sẵn trong túi 600k. Đọc đến đây chắc hẳn trong đầu bạn sẽ nghĩ tới chuyện ĐI THẦY?? À

không, hoàn toàn không! Ở Poly không bao giờ có chuyện đi thầy, ngược lại bạn sẽ phải trải qua

Quảng cáo

những kì thi nghiêm ngặt, những kì thi THẬT mà chỉ có kiến thức thật mới vượt được qua, còn

không ư? >> Đóng 600k HỌC lại nhé 😆

2. Đừng mơ trốn học

Có một điều hơi buồn là học ở Poly thì khó mà trốn học, bỏ tiết hay điểm danh hộ nhé. Poly quản

lý sinh viên bằng hệ thống quản trị học tập trên internet, chỉ cần vắng 1 số buổi là bạn sẽ đủ điều

kiện được vinh dự gia nhập TEAM HỌC LẠI – một team đông nhất trường =))

Quảng cáo

3. Bạn sẽ bị làm phiền bởi các nhà tuyển dụng

Vì sao ư ? Profile hay CV của bạn sẽ được phòng Quan hệ doanh nghiệp gửi về những nơi thích

hợp. Các nhà tuyển dụng sẽ không ngần ngại làm phiền bạn bởi những email mời đi làm hoặc

những cuộc điện thoại mời đến công ty họ phỏng vấn với mức lương khơ khớ. Chắc chắn lúc

ấy bạn sẽ cực kì bối rối đấy. Nếu chăm chỉ đi làm thêm trong thời gian học, tích lũy càng nhiều

kinh nghiệm, kỹ năng làm việc thì bạn không những kiếm đủ xiền trọ học mà thậm chí còn “bị

ép” ký hợp đồng làm việc chính thức khi còn chưa ra khỏi trường.

4. Buồn phiền vì nhiều tiền

Tại Poly có đội ngũ Trợ giảng (tutor) được tuyển chọn từ các sinh viên có thành tích học tập tốt.

Đội ngũ này được nhà trường “trả lương” để giúp đỡ các bạn sinh viên khác trong học tập với

mức thu nhập có thể lên tới 100% học phí. Ngoài ra, cuối kỳ luôn có xếp loại và trao thưởng cho

các danh hiệu Ong Vàng, Sinh viên Nhất Môn, Sinh viên Xuất Sắc. Nếu chăm chỉ học tập

và đạt kết quả tốt, bạn sẽ nhận được một khoản không ít đâu. Nhưng bạn sẽ phải chấp nhận đau

thương một tí bởi lũ bạn “mất nết” của bạn sẽ luôn GATO và đòi ăn khao đấy :v :v

p/s: 1 phút dành cho quảng cáo - gần trường rất nhiều quán lẩu vịt, lẩu nướng, dịch vụ trà đá,

Sting... giá cả rất phù hợp cho những dịp khao tiền thưởng như thế này :D

5. Bị Gấu giận dỗi triền miên

Bạn không nên học Poly vì vào những “ngày ấy” (kỳ thi) bạn sẽ cắm chốt tại thư viện, Bee Shop

hay bất kì chỗ nào trong trường để hoàn thành tốt bài tập lớn của mình, bởi trên thư viện có điều

hòa mát lạnh, có trợ giảng (tutor ) luôn sẵn sàng giải đáp thắc mắc về học tập của bạn. Còn ngày

thường (không phải thi) thì bạn lại mải mê tham gia hoạt động với câu lạc bộ hoặc các chương

trình hay ho của trường. Nếu ko muốn bị Gấu giận dỗi vì ít hẹn hò, hãy tranh thủ mời Gấu đến

6. Hoa mắt chóng mặt vì Hot girl

Poly nổi tiếng là nơi có nhiều nữ sinh xinh đẹp, năng động, đa tài. Vậy nên bạn khó mà tập trung

học được khi mà lang thang ở đâu trong trường cũng dễ chạm mặt hot girl. Mình được hội bạn nể

lắm vì đầu năm 2 đã kịp “dắt túi” một bạn Gấu là hot girl của lớp, chẳng khác gì trúng số độc đắc

😃)) Chúc các bạn cũng may mắn như mình nhé :D

7. Nhan sắc bị đe dọa

Còn nếu là người yêu thích các hoạt động thì cân nhắc nhé! Da bạn sẽ bi đen nhiều hơn, tay chân

bạn sẽ mỏi rã rời, quần áo hàng hiệu của bạn sẽ có nguy cơ bị sờn rách vì ở Poly có rất nhiều

hoạt động tình nguyện, những buổi dã ngoại, trại hè, sự kiện sinh viên... mà bạn tham gia không

xuể. Dù lúc mới vào trường bạn nhút nhát e dè đến mấy thì cũng khó mà từ chối các hoạt động

8. Phải làm những việc chưa bao giờ làm

“Ám ảnh” của hầu hết sinh viên Poly là những giờ học Kỹ năng mềm. Học gì mà toàn thứ lạ, cái

gì mà “Kỹ năng nhận thức bản thân, kỹ năng giao tiếp, thuyết trình, kỹ năng làm việc nhóm...”

Đã thế lại phải thực hành triền miên, “khoai” nhất là vụ làm phim trong phần kỹ năng làm việc

nhóm. Nhóm nào nhóm ấy toàn tự phong cho nhau làm đạo diễn, biên kịch, diễn viên chính, phụ,

diễn viên quần chúng... rồi cũng làm phim như ai. Có nhóm làm phim rất hay, được lên cả báo

đài, youtube mấy trăm nghìn view. Nhiều phim làm thì dở tệ, nhưng mà quan trọng là trong quá

trình làm cùng nhau thì nghiệm ra nhiều thứ và vui thì ko phải bàn rồi.

Năm đầu thì bị “tra tấn” bằng mấy Kỹ năng học tập như vậy. Đến năm hai lại tiếp tục bị “hành

hạ” bằng các bài học về kỹ năng giao tiếp nơi công sở; kỹ năng viết email, báo cáo; kỹ năng viết

CV, kỹ năng phỏng vấn xin việc, bla bla... Ôi trời, còn bị phỏng vấn thực tế luôn xem khả năng

ứng phó của bạn như thế nào. Cứ học mấy thứ này thì bảo sao chả đứa nào sợ đi xin việc cả :D

9. Bằng tốt nghiệp bị bỏ “mốc”

Bởi vì lúc ra trường bạn sẽ chẳng cần dùng tấm bằng của bạn để đi xin việc đâu. Chính hành

trang mà bạn có - những kỹ năng, kiến thức, kinh nghiệm tích lũy được trong thời gian học ở đây

đủ giúp bạn có được những cái gật đầu hài lòng của nhà tuyển dụng, nhanh chóng làm quen và

hoàn thành tốt công việc được giao.

10. Mệt mỏi vì làm Siêu nhân...

Poly là một LÒ ĐÀO TẠO SIÊU NHÂN thực thụ. Và bạn có nguy cơ“bị biến thành” siêu nhân

về Thiết kế web hay Lập trình máy tính – di động, sẽ cực pro về Thiết kế đồ họa hoặc làm

Marketing cực siêu; cũng có thể bạn sẽ cực thành thạo trong việc sử dụng các phần mềm Kế

toán hoặc là chuyên gia về Ứng dụng phần mềm. Chưa kể lại còn giỏi tiếng Anh, nắm chắc kỹ

năng mềm, rất nhiều ý tưởng và kinh nghiệm trong việc tổ chức một sự kiện, không ngại đứng

trước đám đông, không sợ áp lực dự án bla bla... Nói chung làm siêu nhân thì khá là mệt vì... cái

- gì - cũng - làm - được 😃) Ai chịu mệt được thì cứ vào Poly nhé! Chúc may mắn!
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chắc hẳn là bạn học bên khối kinh tế ngành Marketing rồi,
Bạn được trả bao nhiêu tiền để viết ra một bài như thế này vậy?
@baobt Chắc là mí thím bên CTSV lập ra bài này để dụ dỗ như hồi xưa mình bị r 😔
Mình phải đăng nhập để nói là những điều trên thì đúng nhưng
Điều 1: thì giờ 720k rồi bạn à hút máu như Diana vậy
Điều 2: Còn riêng cái khoảng trợ giảng thì thấy mế đâu
Điều 3: Còn về giảng viên thì công nhân hay đối với người làm việc lâu tại FPT Poly chứ còn mí giảng viên ất ơ feedback mãi đến gần hết môn cũng trả hồi đáp. Quyền lời sinh viên thì không có các bạn vô đây chỉ có ức chế mà thôi
@fifafantasi Còn bạn này thì mình chịu rồi 😆 chả biết nói sao luôn, kêu sao không vào mấy trang thông tin của trường mà kêu, giảng viên dạy tệ thì kêu cả lớp làm đơn ấy 😃) thử chưa ? quyền lợi mà không làm, lên đây kêu thì thánh nào giúp được
manhhao7777
ĐẠI BÀNG
9 năm
Report vớ vơ vớ vẩn.
Hotgirl hay hotboy trường này toàn thể loại "nhỡ nhàng" éo còn chỗ nào dung thân mới chui vào - chỉ một vài đứa ngoan ngoan, gái thì già còn kiêu, học thì ít mà chat chit thì nhiều. Chuyện không chạy chọt với thực tế thì công nhận. còn lại là chém gió hết!
Nhỡ nhàng thì chui vào đây học được, tụi này là tụi hút máu người. Ức chế nhất là việc bắt sinh viên mua sách mới xếp lớp học. Kiểu kinh doanh thôi chứ chất lượng thực tế thì: mấy thằng bạn học xong ra - top trường cũng chỉ đi làm phọt phẹt, chỗ ngon thì đảm bảo vài ngày nó đuổi. Học kiểu cái gì cũng học nhưng thực chất là sinh viên trường này ra không làm được cái gì ra hồn cả!
@manhhao7777 Thì đó, chính bạn còn nói không có vụ đút lót, nhét tiền để mua điểm mua bằng. Môi trường như vậy còn kêu ca gì? học ko cẩn thận chỉ nhăm nhăm đủ điểm qua môn còn ko chịu nghiên cứu chuyên sâu thì ra trường chả làm làng nhàng, lèo tèo. Sướng không biết đường còn kêu. Cứ qua trường thương mại của tôi mà xem, cày như trâu cuối cùng điểm còn không bằng cái lũ bỏ học triền miên, đến lớp chỉ ngủ kìa
@manhhao7777 Không rõ bạn học cơ sở nào, chứ mình học trong Poly HCM thấy tốt lắm mà. Trường mình đề cao tinh thần tự học, tự nghiên cứu nên nếu chỉ nhăm nhăm vào học trên lớp rồi về nhà bỏ bê thì mình cũng chịu, học vậy thì ra trường đâu có làm dc. Giờ làm đâu người ta chả đòi kinh nghiệm, nhất là mấy chỗ ngon. Vừa ra trường mà có việc là mừng rồi .
Cryad
ĐẠI BÀNG
8 năm
@manhhao7777 Bạn thử đi qua trường khác xem Poly hút máu 300k sách thì đc bao nhiêu tiền bằng mấy trường khác
Gió to thế này bảo sao ....
Em trai mình từng học ở đây sau khi học 1 năm ở Đại học dân lập khác, chán nản rồi ku cậu bỏ học. Vào đây thấy nó thay đổi hẳn, bớt tự kỉ và suốt ngày cày game thâu đêm đi, chịu khó tham gia mấy cái clb gì đấy. Cả nhà mình đều mừng. Thêm nữa về khoản kinh tế thì không bị đóng mấy khoản linh tinh, đóng góp xây dựng trường như các trường khác, mỗi kỳ có tin nhắn thông báo đóng học phí và tiền sách là hết. Bạn nào muốn được tư vấn thì cứ lên trường gặp thầy cô nhé. Người ta tư vấn nhiệt tình lắm.
mình học ở Poly bên Nam kì khởi nghĩa và nữ sinh rất ít , ở đó mà hot gơ 😆)
đừng nghe thằng thớt xàm le mà tốn tiền học ở trường này ae ạ cảm giác đúng kiểu vứt tiền qua cửa sổ mình học bên lập trình đây ví dụ luôn cho mọi người mình học lớp ABC123B1(lớp này mình thay tên không có thằng rảnh háng nó truy ra lại khổ 😆 ) thì lúc mới vào có 4 lớp lập trình kiểu ABC123B2,ABC123B3,B4 và sau 2 năm chỉ còn lại duy nhất 1 lớp là ABC123b1 vì sao vì các sinh viên khác đã nghỉ hết và quá ít sinh viên nên phải dồn vào 1 lớp .Đây là ví dụ nhỏ thôi nhé giờ thì mình sẽ phản bác lại 10 điều trên của thằng thớt ml
Điều 1 :vào thời điểm này thì học lại là đóng 900k ,sinh viên Fpoly thường bảo nhau để 900k trong túi để bla,bla 😃) xin thưa các bạn mà không thi qua môn chỉ cần :
-Xin thầy cô thêm một cơ hội ai mà dễ tính thì sẽ cho bạn làm lại bài,ai khó tính next bạn đã tạch môn
-Khi tạch môn sẽ có 1 điều khốn nạn xảy ra là :VD mình học java1 tạch thì đây đáng nhẽ phải cho mình học qua được java 1 mới lên java2 nhưng không trường sẽ cho các bạn lên luôn java2 mà không cần biết có qua java 1 hay không
-Lúc này lại xảy ra 2 khả năng :1 bạn đăng ký học lại luôn nhưng sẽ kèm theo luôn cả java2 nghĩa là bạn sẽ phải học 3 môn cùng lúc vs môn học lại điều này đồng nghĩa với 900k nhân với 3 bằng 2củ 700.
+2 là bạn để sau mới đăng ký học lại nghĩa là bạn mất 900k và đối mặt với nguy cơ mất gốc kiến thức :v
Thôi bỏ qua điều 1 sang điều 2
Điều 2: Trốn học ?
Qúa ez gọi thằng bạn điểm danh hộ nghe tiếng có OK bạn đã được điểm danh
-mấy lớp kỳ cuối thì khó hơn sinh viên chắc còn tầm 10 mạng thì sẽ không điểm danh kiểu này được
-nghỉ nhiều thông thường quá 4 buổi sẽ có 1 tin nhắn gửi về cho phụ huynh(Để khắc phục điều này thì không nên viết số phụ huynh vào tờ đăng ký tuyển sinh )
Điều 3:Nói thật là đéo có đâu đừng mơ nhé 😃)
Điều 4 😁m nhất môn được 100 còn ong vàng được 1 củ thì phải có cc mà 100% học phí
Tutor (đội ngũ hỗ trợ giảng viên) môn duy nhất thấy bọn này là vovinam
Điều 5:Điều này sàm vc không bàn đến mà cái thư viện với điều hòa nó đập rồi nhé
Điều 6:10 e thì dc 1 em gái CNTT lấy đéo đâu ra xinh à quên làm đéo gì có gái :v
Điều 7:really man ngoài lúc đầu được đi viện bảo tàng thì toàn thấy đi từ nhà ra trường thì đúng là bụi thật
Điều 8:cái này chuẩn cái nào đúng thì mình cũng sẽ nói là đúng
Điều 9 -10 :Chốt luôn quả review FPT Poly là không nên học ở đây tốn tiền
Học ở đây bạn sẽ được nâng cao tinh thần tự học tự tìm hiểu vì sao vì giảng viên ở đây (không phải tất cả nhé) đến chỉ để nhận lương rồi ra về
Mình học cái mới thì cần có người chỉ dạy nếu tự tìm hiểu mà thành tài thì đã không cần phải học .1 lời khen cho FPOLY PR tốt đấy
@Hungtmp9996 Mình đang cay cú đây, đã nộp cho nó 25tr/50tr rồi mình mới sáng mắt ra và chuẩn bị nghỉ học đây. Bọn khốn nạn, giảng viên lên lớp thì éo giảng, toàn tự học vậy ở nhà học mẹ đi cho rồi, bọn lol
@Hungtmp9996 tôi phải đăng nhập vào để vote cho ông này 😃 nói chuẩn vl tôi cũng đang học ở đây ngành ứng dụng phần mềm mà học java 1 có cái lỗi thiếu ông thầy hướng dẫn ngồi tìm ngót 10p mới ra thì tôi cũng đéoo hiểu học hành cái j <3
@Hungtmp9996 Anh ơi, anh học FPT Poly Hà Nội ạ? Trường không có thư viện đúng không ạ?
@Hungtmp9996 sau 5 năm thì 10/10 của ông sai hết rồi nhé
Mình thấy học đâu cũng thế :v học fpt ra mà k biết tư duy kiếm tiền thì cũng vứt xó thôi :v
trungeft
ĐẠI BÀNG
6 năm
nhiều tiền là đúng rồi bạn =)))
bangthuy001
ĐẠI BÀNG
6 năm
Eo , học lập trình hay đồ thì qua bên KHTN hoặc BK học nè ! 😆 Điểm cũng k cao mà học thì rất tốt luôn ! Với cả chủ yếu là học phí siêu rẻ ! Hahaaa
Diệu Ly
ĐẠI BÀNG
6 năm
cứ trường công mà giã cho nó chân thật =)
thuhang120
ĐẠI BÀNG
6 năm
quan trọng là bản thân thôi
học ở đây đóng mớ tiền vào tự học là chính. thầy cô chỉ chấm điểm và điểm danh thôi à. còn giảng tận tình hả? ra trung tâm ấy các cậu.họ sẽ chỉ tận tình vì nguyên tắc: đồng tiền nhận trước vẫn hơn đồng tiền cuối tháng nhận.
10 lý do trên các bạn cứ xem ngược lại là được.
nhà trường cung cấp máy có dân đồ họa, cntt vs cấu hình máy chỉ với 4 gb ram thì làm dc con mẹ j
tiếp đến mọi thứ điều củ nói chung cái j cũng củ thế thôi
1 môn 600k ư đúng nhưng nó chỉ là lúc các m đóng tiền học llại chứ thực chất 1m2 nhé bây giờ nếu ko trả đúng hạn thì từ 600 lên lại 1m2
giáo viên dc vài người còn lại: ơ thầy giạy đây lần đầu có j mấy e giúp nhé
nói chung như cái cc
Có bạn nào học CNTT ở cơ sở HN không ạ? cho mình xin chút review ạ? Nghe mà hoang mang quá ạ!
Có ai ở FPT Polytech không ạ? Em đang học ở đây mới kì đầu thôi, muốn tìm thư viện nhưng hình như không có. Không biết bạn viết bài trước học FPT Poly nào? HCM ạ??
Viết bài như buồi =))) học mà chỉ mong 5 để qua môn thì ở nhà hoặc đi làm đi học làm gì
Em đang định học lập trình web ở đây cho em xin ý kiến ạ nghe cmt mà hoang mang quá =(((

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019