Android 5.0 yêu cầu nhập mật khẩu trước khi reset điện thoại, dùng để chống trộm

Duy Luân
15/10/2014 22:51Phản hồi: 150
Android 5.0 yêu cầu nhập mật khẩu trước khi reset điện thoại, dùng để chống trộm

Android 5.0 Lollipop có một tính năng gọi là Factory Reset Protection. Nó sẽ yêu cầu người dùng nhập mật khẩu của họ trước khi có thể reset điện thoại, và nếu không nhập đúng password thì nội dung của người dùng trước vẫn còn tồn tại trên smartphone. Khi kết hợp với tính năng khóa điện thoại từ xa mà Google ra mắt hồi năm ngoái (thông qua công cụ Android Device Manager), có vẻ như các thiết bị Android giờ đây đã có một "công tắc khai tử" để biến những chiếc điện thoại bị đánh cắp trở nên vô dụng, đồng thời vẫn giữ khả năng phục hồi dữ liệu nếu chủ sở hữu tìm lại được máy,

Trước đây luật của bang California yêu cầu rằng trước tháng 7 năm sau, bất kì nhà sản xuất điện thoại nào cũng phải tích hợp tính năng tương tự như trên cho smartphone. Google, Microsoft lẫn Apple đã cam kết sẽ làm theo luật. Trong một phát ngôn mới đây, luật sư đại diện cho San Francisco và New York đã "hoan nghênh Google vì tích hợp một giải pháp 'công tắc khai tử' trong phiên bản Android mới, một trong những hệ điều hành smartphone phổ biến nhất thế giới. Giờ đây, phần lớn người dùng smartphone đã có thể truy cập vào một giải pháp chống trộm".

Trước đây khi tính năng khóa iCloud được Apple đưa vào iOS 7, nhiều khu vực tại Mỹ đã ghi nhận sự giảm sút trong các vụ kiện iPhone. Hi vọng điều tương tự cũng diễn ra với Android 5.0. Ngoài ra, Android Lollipop còn mặc định mã hóa dữ liệu người dùng nên bổ sung thêm một lớp bảo mật nữa. Microsoft thì đang chuẩn bị ra mắt một giải pháp tương tự cho Windows Phone.

Nguồn: Recode
150 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bachdoc01
ĐẠI BÀNG
10 năm
còn vào chế độ recovery thì sao :eek:
db9911
TÍCH CỰC
10 năm
@bachdoc01 chắc sẽ bắt nhập pass rồi mới vào rec đc
lonelydra
TÍCH CỰC
10 năm
@bachdoc01 Dĩ nhiên là không sao. Vì recovery độc lập với os. Nó không phụ thuộc vào os để chạy.
@kant1522 ừ mình đang định hỏi... 😆
@kant1522 em nghĩ recovery stock thì vẫn hỏi mật khẩu ,cái này em gặp 1 lần rồi , máy j ko nhớ 😁 hình như Dell Streak còn CWM thì phải hóng thôi :rolleyes:
k biết giải pháp ub xong cài recovery reset máy có đc k nhỉ
triet099
ĐẠI BÀNG
10 năm
@pass prince9x Van xin pass
trước xài nexus chưa bao giờ xài chức năng này, toàn reset trong recovery 😁
@thedeath1883 ho trợ máy nào chạy 5.0 nha bạn
Cái này hay quá, vậy đi mua máy cũ là phỉa xin mật khẩu rồi.
@susu quán một dạng của bắt chước khóa iCloud
@susu quán lúc mua yêu cầu người bán phục hồi cho bạn trước, lúc đó là nó đã yêu cầu mật khẩu mới rồi, chẳng ai mua 1 cái máy còn nguyên xi những dữ liệu của người dùng cũ cả, và họ cũng chẳng điên mà để dữ liệu ở đó cho bạn.
tính năng nhỏ nhưng rất hữu ích
@conankcbn7 Tính năng này kô hề nhỏ đâu bạn 😁
@conankcbn7 cái này nhỏ thì ko biết cái nào to với bạn nữa!
Không biết có đặt đk pass để khỏi off luôn find my phone không nhỉ? Vậy cho chắc 😁
@VampireAssistant Mình ko xài Android nên ko biết bạn đang nói đến Find my phone của Android hay Find my iPhone của Apple. Nhưng nếu là Find my iPhone thì muốn tắt đi phải nhập mật khẩu Apple ID

Mà cách tốt nhất là ngắt hết kết nối mạng với GPS, thế là khỏi tìm. Mỗi tội con iPhone mang về cũng chỉ làm cục gạch chặn giấy 😆. Mở máy đòi pass, reset đòi pass, restore cũng đòi pass. Trộm cướp chỉ có mà khóc 😃)
icon929
TÍCH CỰC
10 năm
hay cứ copy với ăn trộm là mình ghét..cầu chúa ban phước cho họ
ongnooii
TÍCH CỰC
10 năm
Không biết có bổ sung tính năng tắt máy cũng phải nhập mật khẩu không. Ngày xưa symbian nếu máy đặt mật khẩu, ai đó muốn tắt bắt buộc phải nhập mật khẩu, rất hay tuy nhiên các máy thời đó chủ yếu mở nắp, tháo pin nên tính năng kia không phát huy lắm. Giờ nhiều máy nguyên khối, pin liền, nếu bổ sung cái này thì rất hữu dụng và an toàn.
@ongnooii Vậy mới gọi là android, tại bạn k chịu tìm chứ cái gì cũng có hết. Nếu cảm thấy k thân thiện bạn cứ tiếp tục sài symbian cho bảo mật cao
ongnooii
TÍCH CỰC
10 năm
@nguyenqthin Bạn bị chậm hiểu hay cố tình không hiểu? Bạn nên chịu khó đọc, chậm thôi cũng được và cố hiểu để cải thiện lối tư duy còn khá tiểu nông.

Viết lại rõ ràng cho bạn đọc nhé, nhớ đọc từng chữ từng ý nhé: Ở đây tôi đang thắc mắc tại sao tính năng cơ bản, hữu dụng không tích hợp thẳng vào hđh còn đương nhiên android mở, vọc vạch làm được nhiều trò thì tôi rất rõ sau hơn 4 năm tiếp xúc với android, chắc cũng không sau bạn.
duo8
TÍCH CỰC
10 năm
@ongnooii Cái đó nó gán sâu vào máy rồi. Dùng trong trường hợp máy bị treo.
Cho nên HĐH cũng chả làm gì đc.
@ongnooii Yên tâm,mở hết app cỡ vài tiếng là ko cần mất công mở pin thôi bác😁:D:D:D
DzatBuon
TÍCH CỰC
10 năm
Hóng 5.0 xem thế nào.
Quang trọng là có khóa được recovery không, khóa trên OS thì vào recovery xong up lại rom thì đâu lại vào đó.
Thế thì nó đợi máy hết pin, hoặc vọc pin cho hết. Rồi máy cũng phải tắt
dg189
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tran_thinh1410 có khóa máy từ xa mà bác, chỉ có vấn đề là có flash lại rom đc k thôi
vipcasper
TÍCH CỰC
10 năm
@dg189 Câu trả lời là không.
Cơ bản nó gồm 4 phần:
- Bootloader chứa key.
- Chức năng secureboot.
- NAND Encrytion.
- Tài khoản chứa key của mình để erase.

Vào được recovery cũng không có key để wipe thì cũng vô dụng. Cố wipe thì toàn bộ vùng NAND sẽ không dùng được -> cục gạch.

Vân tay or Passcode để khóa. 10-15 lần sai là bị hỏi password của google rồi. 😁 Máy bị khóa. Wipe không được. Cài lại không được thì :D
duo8
TÍCH CỰC
10 năm
@vipcasper Theo như mình nhớ thì chỉ /data mới đc mã hoá. Wipe nó đi là được.
Kể cả đã xoá hết thì phân vùng lại rồi flash ROM vẫn được.
Thế thì nó đợi máy hết pin, hoặc vọc pin cho hết. Rồi máy cũng phải tắt
Vậy ngon quá nhỉ
LG ơi nhanh cập nhật cho G2 nhé!
Lúc trước máy có chế độ khoá từ xa nhưng ai không đặt mật khẩu thì mất máy cũng như không. Giờ thêm cái vụ đặt passs reset này thì ngon rồi 😁 Cho trộm hết đuờng lần :D
Up lại rom 😁
Google học tập Nokia !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019