Đây là một chiếc máy tính nhỏ gọn dùng CPU Intel có khả năng chạy Windows

Duy Luân
18/10/2014 2:22Phản hồi: 171
Đây là một chiếc máy tính nhỏ gọn dùng CPU Intel có khả năng chạy Windows
Thiết bị nhỏ bạn thấy trong ảnh trên không phải là một cái bút nhớ USB đâu, nó là cả một chiếc máy tính chạy chip Intel Atom thế hệ Bay Trail. Sản phẩm sẽ được gắn vào cổng HDMI của TV hoặc màn hình, đồng thời được cấp nguồn thông qua cổng microUSB để hoạt động. Nó cũng có thể truy cập Internet thông qua Wi-Fi, và bạn có quyền cài bất kì hệ điều hành nào bạn muốn, từ Windows, Linux, Android cho đến những nền tảng nào tương thích với chip Atom. Về ý tưởng thì mẫu máy tính này giống với những chiếc "Android Stick" hiện có trên thị trường, nhưng nó cấu hình mạnh mẽ của một chiếc PC và có thể chạy Windows nên mở ra tiềm năng sử dụng trong các văn phòng, hộ gia đình, rạp hát tại gia...

Sản phẩm nói đến trong bài này do công ty Shenzen Apec Electronics của Trung Quốc sản xuất và có giá bán 125$, nhưng thực chất nó được dựa trên một thiết kế tham chiếu do chính Intel đưa ra. Mình nghe nói Intel cũng đang có một sản phẩm mẫu giống thế này ở Việt Nam, hi vọng chúng ta sẽ sớm được thấy nó ngoài đời.

Cấu hình cơ bản của Intel PC Stick:
  • CPU: Intel Atom Bay Trail Z3735F bốn nhân 32-bit
    • Có phiên bản dùng chip Z3735G bốn nhân 64-bit
  • RAM: 1GB hoặc 2GB
  • Bộ nhớ trong: 16GB hoặc 32GB
  • Kết nối: microUSB, HDMI, Bluetooth 4.0, Wi-Fi, khe thẻ nhớ microSD
  • Trọng lượng: 45g
Nguồn: Geek, Liliputing
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này hay đây, gọn như vậy thì quá tuyệt rồi, khi nào có bài trải nghiệm vậy mod ơi ?
aphu1080
TÍCH CỰC
10 năm
@thanh120514 e thì k ý kiến gì cmt của bác rồi, thấy avatar múp quá e like thôi ạ 😁
@thanh120514 cái này mới là ý tưởng chứ chưa được sx bạn oy :v
ô zia... ngon rồi
@Vũ Vũ Phạm ai lượt web chơi thì mua cái màn về lắp cái này vô. lượt
tubeuls
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tương lai cầm cái usb đi tung tăng, khi cần thì cắm nhờ màn hình để làm việc, cũng thích phết nhỉ? 😁
@tubeuls Tương lai cầm cái pc đi tung tăng và thuê tivi để làm việc :D
livfc2010
TÍCH CỰC
10 năm
@Thichthanhbinh Có thể cắm vào máy chiếu, mang đến công ty để làm việc...
@tubeuls nhớ đem theo chuột và bàn phím không dây và được chủ nhà có tivi lcd đồng ý cho mượn
vn7labs
ĐẠI BÀNG
10 năm
giá ở VN 3 củ để có cái pc di động đáp ứng nhu cầu cơ bản là quá ngon rồi. Thế này cần gì android tv nữa
raspberry phiên bản MultiOS chăng?
Ngon nhỉ, mình ko thể hình dung được cái máy tính để bàn giờ lại có thể bằng cái usb
thuhoanf
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ý tưởng quá tuyệt để biến TV hay monitor thông thường thành một cái máy tính giá rẻ nhưng đầy tiện dụng.
vnblue
TÍCH CỰC
10 năm
Cài windowsmobile lên cái này= chán ngắt
@vnblue bạn bị vấn đề gì vấn đề về đọc hiểu hả bạn ? Cái này dùng WINDOWS nhé ! Windown mobile bị khai tử lâu rồi bạn ạ. Phát biểu linh tinh.
@vnblue theo bạn thế nào là chán ngắt?
0976979975
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vnblue Thánh ngồi ngay ngắn nhận em một lạy
@vnblue Win 10 bác ạ 😁
Bacutri
TÍCH CỰC
10 năm
Nhỏ gọn trong tầm tay !
Quá tiện, cái giá cũng khá là ổn
Nhìn sáng tạo đấy chứ, mấy con NUC làm sao tiện bằng cái này. Có khi sau này Tablet cài Android hay cài gì cũng kệ, có cái USB lúc nào cần Office thì cắm vô cũng tiện phết nhỉ?
Nhìn sáng tạo đấy chứ, mấy con NUC làm sao tiện bằng cái này. Có khi sau này Tablet cài Android hay cài gì cũng kệ, có cái USB lúc nào cần Office thì cắm vô cũng tiện phết nhỉ?
@viet2uyen NUC tiện hơn ở chỗ nâng cấp cấu hình đc
@viet2uyen Riêng khoản dễ thay ram và dùng ổ SSD đã đập chết hiệu nặng con này rồi ;), chưa kể bản mạnh nhất của nó chạy i5 ;).
@megatroll mấy thiết bị kiểu này có nhất thiết phải cấu hình mạnh bộ nhớ lớn không bác?
Cái NUC nói thật là mua sắp đầy đủ thì cũng cỡ 10tr, nhiêu đó bác cũng đủ mua cái cái PC rồi.
Bản thân cái NUC khi quảng cáo chỉ tập trung vào tính nhỏ nhắn tiện lợi, nhưng thực tế thì cũng không có nhiều điều đáng nói. Hầu hết lời khuyên là mua về kết nối TV vì ai thích tính di động thì mua laptop rồi.
Vậy bây giờ bác cũng có một thiết bị như thế để cắm vào TV, vừa tiện lợi lại rẻ hơn.
P/S: Mà nếu lo lắng về bộ nhớ thì cứ mua thêm cái ổ cứng ngoài là xong mà bác, có khi vẫn rẻ hơn nguyên bộ NUC.
@phuhuugoogle bàn phím với chuột thì kết nối bluetooth, cái này android có mà :v
ngon rồi, hơn hẳn mấy cái androi stick, Chip intel thì chuẩn rồi
aznthugboy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kingkongP Có hỗ trợ bluetooth thì dùng bàn phím chuột không dây nha
Gặp cái này thì cắm vào rồi điều khiển nó làm sao nhỉ? Chẳng lẽ khởi động lên rồi ngồi xem cái màn hình?
shakimaru
TÍCH CỰC
10 năm
@borntotry1990 nó có cái cổng usb kìa, dùng chuột và bàn phím không dây chứ còn làm gì nữa
viaipi
CAO CẤP
10 năm
@borntotry1990 có cổng usb và cả bluetooth
@borntotry1990 Còn dễ hơn máy bàn.Có cổng usb cắm chuột ban phím vào.hoặc dùng chuột bluetooth.......
monkeyit
ĐẠI BÀNG
10 năm
@borntotry1990 Thánh mua bộ đôi chuột bàn phím ko dây về dùng là ok thôi nhé.. :v
philong84
ĐẠI BÀNG
10 năm
Quá dã man . Công nghệ ngày càng hiện đại
Sáng vừa đọc trên PCWorld
bkpro185
TÍCH CỰC
10 năm
16 G còn ko đủ để cài win 8
jino
TÍCH CỰC
10 năm
@bkpro185 Dư sức 😁

Cài bản Win 8.1 Embedded vivu chứ sao lại không nhỉ?

Tớ chạy máy ảo toàn dùng bản Embedded cho nó gọn nhẹ, mau lẹ, bớ mấy cái ko cần thiết.
cái này mà có thật thì tha hồ mà dùng phần mềm lậu mà không sợ bị kiểm tra 😁
chỉ cần rút ra đem cất thì tìm bằng răng :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019