Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mời tải về bộ gõ tiếng Việt Laban Key cho iOS: có TELEX và VNI, độ chính xác cao, hỗ trợ iPhone 6/6+

Duy Luân
12/11/2014 11:4Phản hồi: 316
Mời tải về bộ gõ tiếng Việt Laban Key cho iOS: có TELEX và VNI, độ chính xác cao, hỗ trợ iPhone 6/6+

Hôm nay VNG đã bắt đầu cung cấp phiên bản chính thức của bộ gõ tiếng Việt Laban Key dành cho các thiết bị iOS, hỗ trợ cả iPhone lẫn iPad. Đây là một bộ gõ được nhiều anh em Tinh tế sử dụng bên Android và giờ đây, nhờ vào khả năng cài thêm bàn phím bên ngoài của iOS 8, các bạn xài sản phẩm Apple cũng có được bộ gõ tốt tương tự. Điểm đáng chú ý ở Laban đó là app hỗ trợ cả kiểu gõ TELEX đơn giản, TELEX thông thường lẫn VNI. Mình đã từng gặp nhiều người gặp khó khăn khi phải học gõ TELEX nên việc đem VNI lên các máy iOS là rất đáng hoan nghênh (mặc dù gõ TELEX thì nhanh hơn và tiết kiệm diện tích màn hình hơn).

Cách kích hoạt Laban Key:

1. Tải và cài đặt Laban Key bằng link ở trên
  2. Sau khi app đã cài xong, vào Cài đặt > Cài đặt chung > Bàn phím > Bàn phím
  3. Nhấn vào dòng "Thêm bàn phím mới"
  4. Chọn "LabanKey" ở mục "Bàn phím bên thứ ba"
  5. Chọn vào dòng "Laban Key", nhấn vào nút "Cho phép truy cập đầy đủ"
Ghi chú: Bạn phải bật nút "Cho phép truy cập đầy đủ" thì mới đổi kiểu gõ từ Simple TELEX sang TELEX và VNI cũng như chỉnh lại các thiết lập của Laban Key. Âm thanh bàn phím cũng sẽ chỉ phát ra khi nút này được kích hoạt do yêu cầu của iOS 8 về bàn phím ảo của bên thứ ba.

Một số nhận xét sau vài tiếng dùng thử:

Laban Key sử dụng cùng kích thước và kiểu phím như bàn phím ảo mặc định của Apple nên đạt độ chính xác rất cao, không giống như một số bàn phím bên thứ ba khác thu nhỏ hoặc điều chỉnh lại hình dáng phím khiến thao tác nhập liệu trở nên ít chính xác hơn. Ngay cả khi bạn xoay ngang iPhone 6, iPhone 6 Plus thì Laban cũng hiển thị thêm các nút chức năng như: di chuyển con trỏ sang trái phải, dấu chấm hỏi, chấm than, nút @, #, nút cấu hình, chuyển tiếng Anh - Việt... giống hệt như cách tiếp cận của Apple. Nếu nói Laban Key là bàn phím ảo của Apple nhưng được điều chỉnh lại cho tốt hơn thì cũng không sai.

Laban Key cũng hỗ trợ gợi ý từ tiếng Việt, một thứ không có trên bàn phím ảo mặc định của iOS 8. Các lỗi liên quan đến việc không thể sửa lại từ tiếng Việt đã gõ (mà phải nhập lại cả một từ đầy đủ) của bàn phím Apple cũng sẽ được khắc phục khi bạn dùng Laban Key nên giảm đi sự khó chịu của chúng ta khi vướng phải các tình huống như thế. Một bàn phím chuyên dùng để nhập liệu số cũng có sẵn trong Laban Key và bạn có thể bung nó lên ở bất kì app nào.

Hơi tiếc một chút khi Laban chưa có tính năng tự động học gợi ý tự thông minh như bàn phím ảo tiếng Anh của iOS 8, chưa có nút nhập liệu bằng giọng nói và cũng chưa cho chỉnh theme (vốn đã có trên Android). Hi vọng mấy anh VNG sẽ sớm bổ sung những tính năng này để việc nhập liệu trên thiết bị iOS trở nên ngon lành hơn.
316 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

patienn
CAO CẤP
9 năm
Chờ mãi mới có cho ios. Down ngay và luôn

Gửi từ Máy Quẹt Thẻ tích hợp nghe gọi của Tập đoàn Sung Rụng
@patienn Cái này có ngon hơn keyboard mặc định ko bạn
PS: hình như tập đoàn sam sung đã đổi tên thành Sam Sụm rùi thì phải
patienn
CAO CẤP
9 năm
@duy139 Cũng ngon hơn như w ko phải gõ 2 lần, xoá nhanh hơn, gõ cũng chính xác. Nhưng khổ cái là có những ứng dụng VD như app vietcombank khi mở phần chuyển khoản thì nó lỗi bàn phím ko gõ số tk người nhận dc. Chuyển qua phím mặc định thì okie.
anh em kéo thôi
EviLxX
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bữa nhớ có bài viết ghi là ko nên gạt nút đó nếu vẫn đầy đủ tính năng mà ^^! Mà theo bàn phím khác thì nó ko hiện gợi ý thì phải
open0
CAO CẤP
9 năm
Ngon lắm !
Nhấn vào đường link cứ đơ ra anh ơi
@tú tầu Link ảo 😁
@tú tầu Đơ đâu mà đơ. Tải bình thường nhé êm 😁
Làm gì có
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cũg ko ăn đc mặc định vì apple làm quá tốt
@Làm gì có Bàn phím mặc định tiếng Việt từ iOS7 trở lên toàn bị lỗi đánh sai phải xoá cả từ đi đánh lại, bực muốn ném máy mà bác kêu "quá tốt" thì tớ cũng chịu o_O
alllove_vn
TÍCH CỰC
9 năm
@squashy vừa chửi nhau với bên thánh hiệp mob bên face của anh này xong.bên đó quá đông cuồng ip và quá nguy hiểm nên tớ núp luôn 😆. kêu là bàn phím mặt định tuyệt vời tớ vào bảo sai W với ư rồi dấu gõ sài tum lum tùm la thế mà tuyệt cái nỗi gì thế là bị các thánh cuồng chửi như đúng rồi 😃).
riêng tớ thấy bấm cảm ứng cái nào cũng như nhau ăn thua con mắt có bị lé và bàn tay có bị tật ko thôi.cơ bản chẳng khác nhau nhiều lắm ko việc gì phải thần thánh.bàn phím cứng kia mới hơn thua nhau độ nảy.
risky99
CAO CẤP
9 năm
@Làm gì có dùng mặc định quá tốt rồi, thời gian cài 1 cái chưa chắc tốt bằng làm việc khác ra tiền hơn
image.jpg Ngon😁
polyester
TÍCH CỰC
9 năm
Wow quá đã down về gấp
DThang0612
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tuyệt vời !!!
Làm sao để tắt tiếng khi gõ vậy mọi người?
abctbl
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này không có cửa với bộ gõ mặc định của iOS
@Duy Luân IOS 7 co cai dc ko vay anh Duy Luan
obscurite
ĐẠI BÀNG
9 năm
@changa1212 Từ iOS 8 trở đi thì Apple mới hỗ trợ cho bên thứ ba làm ứng dụng bộ gõ nha bạn.
@changa1212 iOS 7 không thể cài được nha, vì chỉ iOS 8 trờ lên mới hỗ trợ bàn phím của hãng thứ 3.
@Duy Luân Ngoài ra còn không tắt được tiếng gõ
ManU4ever
TÍCH CỰC
9 năm
để cài xài thử,mà có bác nào dùng ipad3 lên 8.1 gõ phím nhanh chút là bị lag ko? mình gõ ko nhanh lắm nh chữ ko hiện kịp luôn,dừng gần 1s sau nó mới hiện chữ 😕
Dê Mập
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ManU4ever Mình cũng bị, delay lâu lắm, nhiều khi gõ cả câu mà nó còn ở tuốt luốt ở đâu ah, thêm nữa là hay bị lỗi dấu w ư và bị thiếu từ ... Dùng laban thì ko bị nữa, kết ghê
@ManU4ever Dùn kiểu gì ấy chứ tôi dùng bình thường mà
@phu_gaandroid Gõ nhanh liên tục thì một lúc nó bị lag làm gõ sai từ, gõ tốc độ vừa phải thì ổn hơn. Các máy có cấu hình thấp thì hay bị tình trạng trên, hơn nữa cũng sẽ bị tình trạng giật khi kích hoạt bàn phím.
@phu_gaandroid Gõ nhanh liên tục thì một lúc nó bị lag làm gõ sai từ, gõ tốc độ vừa phải thì ổn hơn. Các máy có cấu hình thấp thì hay bị tình trạng trên, hơn nữa cũng sẽ bị tình trạng giật khi kích hoạt bàn phím.
không biết làm app bàn phím đc j mà VNG đầu tư phết nhỉ?
lilw
TÍCH CỰC
9 năm
@production0917 thu thập được credit card với đủ thứ thông tin người dùng mà dại gì ko làm :p
alllove_vn
TÍCH CỰC
9 năm
Quá tuyệt vời.đang down.kiểu này khỏi mất công chuyển qua blackberry 10 để cảm nhận tiên đoán từ tiếng việt hehe
ko nhập dữ liệu nhiều nên dùng mặc định ok rồi
ps: nếu rảnh thì dùng cái siri đọc lẹ hơn ^^
Thử được 5 phút xoá luôn @@ từ sai liên tục quen gõ bàn phím Iphone roài
@bomduc thì mới ra cũng phải từ từ mới sửa mới update sửa lỗi chứ ,có phải cái nào cũng hoàn hảo đâu
Laban ngày xưa là con virus =)), giờ là bộ gõ tiếng việt => rút ra kết luận là thông tin gì gõ trên con laban này cũng có thể bị ăn trộm.
@Apple Haters 2.01 họ là người, chứ k phải là ngựa như bạn 😃
@bestboy2142 Hóa ra các cụ nghĩ ra câu đấy chỉ áp dụng cho ngựa, bạn thông minh quá mà.
@Apple Haters 2.01 còn bạn quá thông minh đến mức nghĩ rằng tư duy con người chỉ ngang con ngựa, hoặc bạn đang bị thế 😃
con người khác ở chỗ biết tự thay đổi ý thức để phù hợp, chứ không " quen đường cũ" như bạn đâu
@bestboy2142 Lịch sử cho thấy, càng những người thao thao bất tuyệt về đạo đức, cải tà quy chính thì ruột gan lại càng đen tối.
hn247
ĐẠI BÀNG
9 năm
vẫn ít tùy biến quá, nếu có thêm số trên phím chữ như android thì ngon.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019