[Infographic] Internet hoạt động như thế nào?

BaroTo
8/2/2015 7:40Phản hồi: 52
[Infographic] Internet hoạt động như thế nào?
Trí tò mò của con người chúng ta thường vươn rất xa tới những bí ẩn dưới đáy biển sâu hoặc trong vũ trụ bao la. Thế nhưng trong cuộc sống thường ngày của chúng ta có những thứ luôn chứa đựng những bí ẩn mà ta không hề chú ý đến, Internet là một điển hình. Hàng tỷ tỷ thông tin được trao đổi trên Internet mỗi ngày và mỗi người sử dụng như chúng ta đều góp phần vào con số khổng lồ ấy. Công nghệ thông tin phát triển khiến việc truyền thông tin đi trên Internet ngày càng nhanh và dung lượng càng lớn. Có bao nhiêu người dùng Internet trên thế giới lúc này?

Infographic sau đây sẽ cho bạn hiểu rõ hơn một trong những thứ rất gần gũi với chúng ta – Internet. Những thống kê cùng với các con số khổng lồ của Internet mà bài viết mang lại chắc chắn sẽ làm bạn ngạc nhiên đấy!

[Infographic] Internet hoat dong nhu the nao.jpg

Nguồn: makeuseof.com
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Và đến giờ em vẫn còn dùng adsl cùi mía để top cmt
@hoangtrinh8282 Em đã chuyển sang cáp quang nhưng vẫn về nhì 😁
@hoangtrinh8282 nhà em muốn gắn cáp quang cũng chả đc. vì khu vực đó chưa có, ngay nội thành tphcm nhé!!:oops::oops::oops:, cơ mà xem ở mục số 9 và số 10 bùn cười quớ😁:D, trong đó có mình lun:D:D
Cái địa chỉ IP sai tè le ra. Làm gì có *.*.789.* hay *.456.*.* Ví dụ đúng chứ không thôi người ta nhầm
@mrsugarvn ^^ Chuẩn
dang_trong
TÍCH CỰC
9 năm
chỉ mong tốc độ mạng của Việt Nam được như Hàn Quốc mà thôi
Quá hay.
Cáp Quang của VietHeo chạy dc có 1,5m tối đa. Chán .. chậm quá
ttdt1210
ĐẠI BÀNG
9 năm
@NhiLamTran93 có gói ECO + nhanh gấp đôi là 3mb/s sao bác ko dùng 😁
mitsuvina
ĐẠI BÀNG
9 năm
@NhiLamTran93 Vãi bác. Muốn nhanh thì phải thêm tiền chứ.
HuluHala
TÍCH CỰC
9 năm
@mitsuvina Chào bạn.
Rất tiếc là có bỏ nhiều tiền hơn cho gói internet xịn nhất thì tốc độ cũng không phải cao nhất thế giới được. Và lâu lâu lại có khuyến mãi vài tuần đứt cáp bạn nhé.
Thông tin đến bạn.
@NhiLamTran93 Đòi hỏi gì nữa bạn . 1.5MB/s là 12 Megabit / s rồi , gần = tốc độ trung bình của singapore rồi còn gì :v
mitsuvina
ĐẠI BÀNG
9 năm
@HuluHala Bác kia nói "Cáp Quang của VietHeo chạy dc có 1,5m tối đa". Thì ý mình là muốn nhanh hơn 1,5MB/s thì phải thêm tiền, chứ có nói là thêm tiền thì sẽ được nhanh nhất thế giới đâu.
Bác ơi, đó là 1000 tỷ web page khác nhau, chứ 1000 tỷ lượt truy cập thì không có máy chủ nào hoạt động được đâu.
@DoA2410 Mình đã check lại, nó là 1 nghìn tỉ chỉ mục được google index. Cảm ơn bạn đã nhắc. 😁
@khanhduy.39n 1000 tỷ tuy cập trong cùng 1 thời gian thì cả hệ thống internet chắc cũng quy tiên luôn.
zu.4u_sft
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hơi thắc mắc chỗ 1.000.000.000.000 lượt truy cập 1 lúc. Nếu thế giới 7 - 8 tỉ người, anh cũng truy cập thì vẫn chưa đạt 10 tỉ nói chi nghìn tỉ :3
Thắc mắc thôi. Đừng gạch em tội nghiệp.
asimo7777
TÍCH CỰC
9 năm
Kiến thức thật vô bờ bến.
ph@m.duy
TÍCH CỰC
9 năm
Đọc đến quả nghìn tỉ truy cập cùng lúc là thấy chán rồi, may mà đã hết bài. Thêm nữa là ai lại đi so sánh bí ẩn của tự nhiên với thứ nhân tạo.
thời gian sử dụng Internet Việt Nam gần top thế giới..kinh quá !
Mục 15: Mod cho mình hỏi.
Trung tâm dữ liệu khổng lồ tiêu thụ 40+ mega watt điện / 1 giờ hay /1 ngày nhỉ
longundftd
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Ak_DragonJc Bản thân watt đã là một đơn vị công suất. 1W = 1Jun/s. Còn watt giờ (Wh) lại là đơn vị của công, tương đương với jun, 1Wh = 3600 J (năng lượng mà máy có công suất 1watt tiêu thụ trong 1h)
việt nam cái gì tích cực cũng nhất từ dưới lên, tiêu cực thì nhất từ trên xuống
.................................:eek::eek::eek:o_Oo_Oo_O😕😕😕
IP đẹp nhưng không tồn tại 123.456.789.012 😃
làm gì có giá trị trên 255 cho IP
@bacsidien94 Mình nghĩ trong bài gốc ý tác giả chỉ muốn nói sơ về IP thì gồm các con số ###.###.###.### để người không biết dễ hình dung thôi. Anyway, mình đã sửa lại cho đúng rồi.
Việt Nam có trong top các nước có thời gian sử dụng internet nhiều nhất vì tốc độ kết nối internet trong top các nước thấp nhất 😁
@xxxphantomxxx bác nói chuẩn luôn, chậm quá thì ráng ngồi chờ cho nó xong, lấy đâu mà ko dùng nhiều.
tnquang
TÍCH CỰC
9 năm
@xxxphantomxxx Vì trong top nước có tốc độ thấp nhất nên phải tốn thời gian truy cập nhiều nhất đó bạn ::D

Anyway, sao Hàn Quốc là cái nôi của internet tốc độ cao, 4g 5g từa lưa mà lại không có nhà cung cấp internet nhỉ. Trong khi anh Ủn lại có???
Tổng quan thì: Mấy nước sử dụng Internet nhiều nhất thường nghèo, vì người ta rảnh rỗi, không làm gì nên vào net chơi game chém gió là chính. Mấy ngước giàu vào nét thời gian ít hơn, nhưng nhìn số lượng nhà cung cấp ISP và tốc độ mạng của họ mới thấy nó chất lượng cỡ nào.
@Toàn Thế Giới bạn nhầm rồi, mấy nước nghèo thì dùng internet lâu hơn bởi vì thay vì load 1 trang web mất 2s ở nước giàu thì họ phải load mất 20s 😁
@leduc61094 Sau này người dân mấy nước nghèo tăng bệnh "Chai đít" và "dài cổ"
@Toàn Thế Giới Cũng có thể vì những nước giàu họ toàn thuê đường truyền riêng. Còn ở mấy nước đang phát triển, ít tiền toàn ra quán net để vào mạng, một máy hết người này dùng đến người kia dùng thì lại chẳng nhiều.
baodng
TÍCH CỰC
9 năm
Còn OSI sao ko nói luôn nhỉ?
hanshooting
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đông Nam Á có tới 5 quốc gia có thời gian trung bình sủ dụng Internet cao nhất thế giới. Tất nhiên, Việt Nam ở rất cao. Nhưng...
tốc độ internet vn thuộc vào hàng top ...rùa nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019