[MWC 2015] Thử dùng cảm biến vân tay của Galaxy S6: chỉ cần chạm, không còn phải quét

Duy Luân
2/3/2015 16:30Phản hồi: 528
[MWC 2015] Thử dùng cảm biến vân tay của Galaxy S6: chỉ cần chạm, không còn phải quét

Mặc dù không nói nhiều khi ra mắt nhưng Galaxy S6 và S6 Edge được Samsung trang bị cảm biến vân tay thế hệ mới tiện dụng hơn rất nhiều. Vì sao? Vì bạn chỉ cần chạm nhẹ một cái là dấu vân tay sẽ được phát hiện, từ đó thực hiện tiếp các thao tác như mở màn hình hay thanh toán trực toán mà không gặp khó khăn gì. Đây là điểm cải tiến rất đáng khen ngợi của Galaxy S6 và S6 Edge so với S5 và Note 4 vốn dùng cảm biến vân tay loại quét từ trên xuống nên không tiện lợi và thoải mái bằng.

Video thử dùng cảm biến vân tay của Galaxy S6 và S6 Edge

Cảm biến vân tay của S6 và S6 vẫn được tích hợp trong nút home cứng nằm ở cạnh dưới thiết bị, nhưng như khi nãy mình đã nói, nó có thể nhận diện dấu vân tay chỉ bằng cách chạm nhẹ vào là xong. Trước đây khi mình dùng S5 hay Note 4 thì cảm biến vân tay của hai máy này thuộc dạng quét nên mình phải cầm máy bằng một tay, tay khác mới quét được, vô cùng bất tiện. Chính vì thế mình hầu như chẳng bao giờ kích hoạt chế độ bảo mật này, còn bây giờ thì S6 và S6 Edge đã khắc phục nhược điểm này.

Độ nhạy của cảm biến mới trên Galaxy S6 và S6 Edge cũng tốt hơn rất nhiều so với thế hệ trước và hoàn toàn có thể sánh ngang với cảm biến vân tay trong iPhone 6 hay 6 Plus. Trong hầu hết các lần mình thử nghiệm thì chỉ cần chạm nhẹ chưa đến 1 giây là màn hình đã được unlock, còn trước đây mình quét vài lần có khi S5 hay Note 4 vẫn chưa nhận ra. Khi nào có máy ở Việt Nam thì mình sẽ thử lại bởi ở nhà thì mình hay bị ra mồ hôi tay nên khi mở iPhone 6/6 Plus cũng gặp nhiều khó khăn, hi vọng S6 và S6 Edge sẽ khá hơn.

Việc thiết lập dấu vân tay thì không có gì khác biệt so với thế hệ trước, S6 và S6 Edge vẫn cho phép nhập nhiều dấu vân (chưa rõ con số tối đa) để bạn tiện thao tác dù đang cầm thiết bị bằng tay trái hay tai phải, dù cho bạn sử dụng điện thoại một mình hay có chia sẻ với người khác. Với mỗi dấu tay, thiết bị sẽ yêu cầu chạm nhiều lần để ghi nhận và có dấu hiệu % trên màn hình để biết khi nào hoàn tất. Tất nhiên bạn vẫn phải cài đặt thêm một mật khẩu dự phòng để lỡ có mất ngón tay hay bị gì đó mà máy không nhận ra thì vẫn có thể nhập password vào.

Cũng giống với Note 4 hay S5, cảm biến vân tay trên Galaxy S6 và S6 Edge có thể được sử dụng để mở khóa màn hình, để đăng nhập vào các trang web (khi sử dụng trình duyệt mặc định của Samsung) hoặc để xác thực thanh toán bằng tài khoản PayPal. Với sự bổ sung tuy nhỏ mà quan trọng này, S6 và S6 Edge càng trở nên thân thiện hơn với người dùng.
528 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ăn theo y như touch id của apple 😁
@Bruce Wayne USA không giống đâu bạn.iphone dùng vân tay quét.còn anh sam s6 này thi dùng vân tay chạm vào là ok.
huymanhkd
ĐẠI BÀNG
8 năm
@maidinhdong Thế thì giống máy xiaomi rẻ tiền như tôi đang dùng rôi. Chỉ cần chạm thôi.

Gửi từ Redmi Note 3 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
sslgvn
TÍCH CỰC
8 năm
@maidinhdong dốt như bò iPhone là chạm chứ quét gì?
vitary
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đậu xanh... Sao đến cái giao diện vân tay cũng làm mình liên tưởng đến cái mà ai cũng biết thế. Phần cứng đẹp thế rồi mà sao phần mềm lạ vậy? 😔....
@vitary công nhận
@vitary ý bác là siêu mỏng, siêu cánh, siêu thấm ... siêu thoải mãi j j đó ah :eek::eek::eek:
Bacha2
ĐẠI BÀNG
9 năm
Anh có tôi cũng có; quan trọng ai làm tốt hơn mà thôi!
biladin123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Bacha2 Chuẩn luôn. E phải đăng nhập để like cho bác😃
babyankem
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hóng Antifan vào phán
@babyankem Phán là có khá hơn. 😁
fansamsung
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vậy là chỉ nhận diện 1 ngón thôi đó hả? Cảm biến cũ tuy hơi phiền nhưng cái dc nhiều ngón cũng có phần hay của nó, dùng ngón nào mở tùy ý. Nhưng cảm biến mới coi bộ nhạy dã man nhưng làm cho cái nút Home hơi béo.
etanolk52
TÍCH CỰC
9 năm
@fansamsung đọc bài đi bác : S6 và S6 Edge vẫn cho phép nhập nhiều dấu vân (chưa rõ con số tối đa) để bạn tiện thao tác dù đang cầm thiết bị bằng tay trái hay tai phải, dù cho bạn sử dụng điện thoại một mình hay có chia sẻ với người khác
The Vnkid
ĐẠI BÀNG
9 năm
@fansamsung Sao bạn lại nghĩ là 1 dấu? Trên video ko phải anh ấy làm thêm 1 dấu nữa đấy thây
Kuro Keita
TÍCH CỰC
9 năm
câu này nghe rợn hết cả người =))))
@Kuro Keita Hình như bác Duy Luân là fan của creepy pasta thì phải
mrd0nlov3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Kuro Keita Mất ngón tay còn ngón khác. Mất cả bàn tay thì còn chân -_-

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
Sunslayer
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Kuro Keita À, cứ nghĩ đơn giản như là: đang đeo găng, không muốn cởi ra, thì nhập password, sau này nó sẽ có quét mống mắt, khỏi cần pass luôn.
xtmg1
CAO CẤP
9 năm
Với android thì bảo mật vân tay, vân chân hay mống mắt gì gì nữa cũng vô ích.
Vô recovery kể cả rec 3e để reset là xong.
@Phương Anh Tuấn không nói ở VN, ở US có số liệu thống kê cụ thể nạn trộm cắp khi activation lock ra đời từ iOS 7.
@doinho Bác có thể dẫn chứng thống kê của báo hay tạp chí nào ko?có khách quan hay ko hay chỉ là apple nhờ quảng cáo?
@Phương Anh Tuấn có đầy đủ bác ợ. Chính phủ US (theo bang) nói luôn, chả cần tạp chí hay báo chí gì cả.

Bác chịu khó search google đi nhé.
@doinho 😃 Thế thì mời bác search google xem quan hệ giữa công ty apple và google có quan hệ thế nào nhá😁
huyhoang29
TÍCH CỰC
9 năm
kiểu gì FC Apple nhấy vào kêu bây giờ
tởm thật,
Lúc trước hồi cái vụ s5, có thằng nói không thể làm giống touch ID vì sợ bị Apple kiện?

Sao h s6 y chang touch id luôn, thế không biết có sợ bị kiện hay không?

Cái nắp lưng làm bằng kính và cái viền kim loại, có phải "lấy cảm hứng" từ iPhone 4/4s không các bác?
gocpho8x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Pazuzu 91 KLQ nhưng sao cái này giống IP4 thế,hay IP4 giống cái này,ai biết giải thích dùm mình với
@doinho đây chĩnh là bố mẹ của ip4/4s đấy ng anh em ạ :3
@gocpho8xhttp://m.genk.vn/mobile/thiet-ke-iphone-4-4s-dua-tren-triet-ly-cua-sony-20120727030321566.chn
@doinho Bác này nói chuẩn ghê
Y hệt iphone
hoaian2603
ĐẠI BÀNG
9 năm
làm thì bảo bắt chước , không làm thì bảo lạc hậu. sao khó tính quá vậy ?
Cái phần giao diện tạo vân tay sao mà....khiến mình liên tưởng đến cái mà.. ai ai cũng biết 😁
SÁM SÙNG : em là fan gạo cội của anh Apple mà biểu e làm hổng giống ảnh sao e chịu được
Lần trước e làm cái S5 quẹt quẹt
vân tay chờ cả ngày mới mở máy
khách hàng chửi um làm hàng tồn kho chất như núi
Nhưng mà e cũng làm giống ít ít thôi chứ hổng giống y chang, sợ con mẹ Kohn lắm rùi

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
iptran68
TÍCH CỰC
9 năm
Thử so sánh vs 6 xem e nào nhận tốt hơn. Nhg mà phím ngang như s6 thì diện tích nhận hơi ít. Chưa đủ cả ngón
@iptran68 Ko đâu bạn! Nếu biết ro thì trên nút tròn của ip thì nhận diện vân tay chỉ là 1 ô vuông trong vòng tròn thôi! Mình thì fan táo đó! Ai cung coppy qua lại thôi! Chủ yếu tốt là đc! Giá thấp xuống thì ng dùng đc lợi

Sent from my ài phốn vuông ko tròn
AnhTV.
TÍCH CỰC
9 năm
chú ăn theo của anh,thì anh cũng được phép ăn theo chú chứ 😁
:rolleyes:
Và đó là điều Apple muốn đấy bạn Người Tiêu Dùng ạh 😕, hay bạn vì là làm việc cho Samsung nên mong người tiêu dùng Samsung dễ bị mất điện thoại dẫn đến phải mua lại con Ss khác chăng :rolleyes:
Ps: hóng câu trả lời thoả đáng từ "Nhân viên" Samsung 😆))))
@anhlong1910 nhân viên sam sung thì có sao? thanh niên Việt Nam tiêu biểu
gt2mot
ĐẠI BÀNG
9 năm
- Giờ cảm biến vân tay 1 chạm cũng có rồi. Thiếu khoản app thanh toán trực tuyến của SS (S-Pay chẳng hạn) là đủ bộ. :rolleyes:
- AndroidPay cũng được.
@gt2mot Có Samsung Pay luôn rồi
http://mashable.com/2015/03/01/samsung-pay/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019