Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bản cập nhật Java cho Mac OSX cũng dính Ask Toolbar như trên Windows

bk9sw
6/3/2015 20:54Phản hồi: 72
Bản cập nhật Java cho Mac OSX cũng dính Ask Toolbar như trên Windows

Người dùng Windows hẳn đã quá quen thuộc với những phần mềm rác được Oracle "tặng kèm" khi cài đặt phần mềm Java và có vẻ như người dùng Mac cũng đang chịu chung số phận. Phiên bản Java 8 Update 40 cho Mac đã bị Oracle nhét thêm thanh công cụ Ask và hiển nhiên không ai mong muốn sử dụng nó.

Khi cài bản cập nhật Java này, người dùng nếu không để ý mà bỏ qua các điều khoản cài đặt thì Ask Toolbar sẽ được cài thêm vào máy theo mặc định. Một khi đã được cài, Ask Toolbar sẽ được gán vào trình duyệt web chính, công cụ tìm kiếm mặc định cũng bị chuyển sang Ask.com và thậm chí trang chủ cũng bị thay đổi.

Tuy nhiên, bạn có thể dễ dàng gỡ bỏ Ask Toolbar trên mỗi trình duyệt:

Nếu Ask Toolbar bị nhúng vào Safari, bạn có thể mở Preferences (Cmd + ,) > Chọn thẻ Extensions > Chọn Ask Toolbar (nếu có) và nhấn Uninstall.

Với trình duyệt Firefox, bạn mở Tools > Add-ons (Shift + Cmd + A) > Chọn thẻ Extensions > Chọn Ask Toolbar (nếu có) và nhấn Remove.

Tương tự với Chrome, bạn mở Menu > Tools > Extensions > Chọn Ask Toolbar (nếu có) và nhấn biểu tượng thùng rác để gỡ bỏ.

Theo: DigitalTrends
72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dogmatix
TÍCH CỰC
9 năm
Ghét nhất những toolbar lung tung
Sợ mấy cái dạng như laban hơn, chứ mấy cái thế này nếu khi cài không để ý thì gỡ đơn giản hơn. Mình khi mượn máy mấy người khác thì thấy họ bị dính mấy cái như laban rất nhiều @@
thuancoihg
TÍCH CỰC
9 năm
@Mr KOP Thằng Laban len lỏi tận cuối cái mục chọn cài đặt mở rộng của KM Player, lần đầu dính lần sau chừa 😁
@thuancoihg hên là mình dọn nhà qua mac hơn 3 năm nay rồi nên cũng đỡ lo
@thuancoihg lúc cài km player có bỏ rồi nhưng h cứ lúc nào mở km là lại có thông báo update về laban.
nambungke
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ngokimphuc laban.vn hả bác. nó là gì vậy. bữa e cài filezila cũng bị dính, mà ko gỡ dc.
Luôn là thế,rất ghét mấy cái kiểu phần mềm cài phần mềm khác vào trình duyệt như thế này,đối với ng biết hoặc chú ý thì ko sao,với ng ko biết tự dưng cài vào nó thay công cụ mặc định xong rồi thì dùng duyệt web rất khó chịu,ko khác j virut
mấy bác trách được gì nữa? :| đọc k kĩ rồi cứ ấn next cho nó cài thì trách được ai? :| lần nào update trên windows cũng toàn phải đọc tới phần có dấu tick rồi bỏ chọn cài cái ask này thôi :| đọc kĩ trước khi cài mà mấy bác :|
Mệt với mấy tool bar rác này lắm

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
conco119
TÍCH CỰC
9 năm
Chắc 99.69 % người sử dụng cái ask này là nạn nhân của cái toolbar rác này
Ở đời có ai cho không ai cái gì đâu. Miễn phí nó vậy
tctvn
TÍCH CỰC
9 năm
phải thông cảm vì phần mềm free mà, có điều nero có phí vẫn dính chả hiểu 😁
nvkhoi123
ĐẠI BÀNG
9 năm
may quá, xài open jre :v
Cái này còn nhẹ, chứ vào bố Labàn của việt nam mình là hơi mệt
Thằng cha laban cũng thuộc dạng này. K để ý bấm ok là ổng nhảy vô máy rồi nằm chình ình trên trình duyệt.
dinhdung11
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhân dịp này mình xin gởi lời chúc đến gia đình, ông bà, cha mẹ mấy thằng laban mồ yên mã đẹp ạ.
Hoang Min
TÍCH CỰC
9 năm
Cài cái gì cũng vậy cứ cấm đầu next next thì dính chưởng, máy thằng em mình dính cái pc performer chả biết gỡ thế nào cài mấy cái YU Total U cũng chả thấy nó đâu mà gỡ, ai biết cách xin chỉ giáo.
@Hoang Min vô add or remove program xoá xem, ko có thì lần file gốc xoá thủ công, vô registry search nó xoá tiếp.
Hoang Min
TÍCH CỰC
9 năm
@MrBach248 Mình ko tìm thấy trong CP
@Hoang Min Mở Registry Editor lên (regedit.exe), nó nằm trong C:\Windows
Search cái cần tìm, tìm thấy gì thì xoá cái đó là xong

nhắm mắt next thì chả dính, cái kiểu này gặp nhiều rồi
@nhatientri your uninstaller hoặc revo uninstall cho nó lành
nsmks94
ĐẠI BÀNG
9 năm
Linux cập nhật vô tư đê :v
PhuocKen68
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thù nhất khi update hay cài cái gì đó mà cứ dính ba cái rác này là ghét nhất
tuandhy
ĐẠI BÀNG
9 năm
thằng ask này khó xóa phết, khổ mấy chị em chỉ biết next. dùng máy sau mấy hôm toàn rác
Cắm đầu next thì chịu thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019