Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bộ ảnh đời thường của thành viên Trần Hùng (Yamaha)

tuanlionsg
1/4/2015 11:7Phản hồi: 58
Bộ ảnh đời thường của thành viên Trần Hùng (Yamaha)
Anh Trần Hùng đam mê chụp ảnh lắm. Mình quen anh đã lâu và có những chuyến đó đây với anh, mình rất phục anh cái đam mê chụp ảnh và những bức ảnh anh chụp luôn rất riêng. Người ta bảo "khoa học là của chúng ta, nghệ thuật là của tôi", cái cá tính riêng của người chụp phải thể hiện trên tác phẩm của họ. Ảnh đời thường anh chụp khá nhiều, hầu hết là những cảnh đời tự nhiên. Cách chụp cũng không cầu kỳ phức tạp. Hỏi anh thì anh cũng chỉ nói để ý "cảm nhận rồi chọn góc nhìn và khoảnh khắc, thế thôi!" Mình xin chia sẻ một số tấm ảnh của anh, anh em có thể trao đổi thêm với anh ấy trong bài này.

Chợ cá La Gi
Đình làng Đồng Kỵ - Bắc Ninh
Cô gái dùng con dao để soi gương
_4060-022A_1.jpg IMG_0139_1.jpg image_21.jpg IMG_0928_1.jpg IMG_1311_1.jpg IMG_2900_1.jpg IMG_0188_1.jpg IMG_4542_1.jpg IMG_0441_1.jpg IMG_5811_1.jpg IMG_3606_1.jpg IMG_3476_1.jpg IMG_4567_1.jpg IMG_6390_1.jpg IMG_0746 21-35-54_1.jpg IMG_4961_1.jpg IMG_9348_1.jpg IMG_6053_1.jpg IMG_6980_1.jpg IMG_9950_1.jpg IMG20141013102548_1.jpg IMG20141013075917_2.jpg

Bộ ảnh của anh Trần Hùng
Email: tranhungphoto@gmail.com
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

katorissvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có rất nhiều ảnh đẹp và ấn tượng ạ.😃

Em thấy bức ảnh này có điều gì đó ko "ổn"?
tamdong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@katorissvn chuẩn, trông như dùng Magic wand.
@katorissvn đó là phơi sáng chứ có gì mà k ổn?
katorissvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kut3prince9x Phơi sáng mình cũng rõ, mình cũng phải "soi" gì đâu, cơ mà thấy con bướm đang đậu trên nên cỏ nhìn rất thú vị thôi mà. ;)
ngotatthanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
chúc các nhà nhiếp ảnh Tinh tế có nhiều ảnh đẹp
vuhoanglk
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đẹp, mà nhà thông là nhà gì zậy mọi người
katorissvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuhoanglk Ko biết bác troll vui hay ko để ý, đó là NHÀ THÔNG TIN đó bác. Bác Trần Hùng có lẻ chủ định chụp để lại chữ "NHÀ THÔNG" với 2 cô chú ở dưới tạo điểm nhấn. ;)
longha96
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuhoanglk information center
nhà thông tin đó bác 😁
asimo7777
TÍCH CỰC
9 năm
Đẹp nhưng có vài tấm nhìn thấy hài hài.
ảnh này cô gái có cái gì đó nổi cộm lên ấy nhỉ. 😁
có gì đó ko ổn 😁

@#JK Nhà Thông @@
mrblack01
TÍCH CỰC
9 năm
thánh soi nhiều hơn là dân cảm nhận ảnh
Thích bức ảnh Bitexco, màu trời có cái gì đó rất ma mị và ấn tượng. Bên cạnh đó nhận thấy nhiều bạn vào comment một cách thiếu ý thức
Lan man, lợi dụng góc ảnh, set up ... không có tấm nào sáng tạo 😔
@hoanggiangph Đúng là một cmt thiếu sáng tạo
@hoanggiangph Xin được hỏi bạn bộ ảnh lan man ở chỗ nào? lợi dụng góc ảnh ở chỗ nào? setup ở chỗ nào? và thiếu sáng tạo ở chỗ nào? Mình chỉ nhìn bằng con mắt của một con gà thấy bố cục nó hợp lý, màu sắc nó hài hòa nên mình nghĩ là đẹp thôi. mình gà mờ về cái nghệ thuật nhiếp ảnh nên các câu từ bạn nói cao siêu quá ko hiểu được. hi vọng bạn có thể giải thích cặn kẽ giúp mình. Xin cảm ơn
@hoanggiangph sao bác nghĩ ko có sáng tạo. bác nhìn hơi thiển cận đấy
kuluoj
TÍCH CỰC
9 năm
@hoangtungxda Có rất nhiều ảnh set-up mà rõ nét nhất là bức này:
Ông bạn nói màu sắc hài hòa bố cục hợp lý nghe dường như cũng quá cao siêu.
Thích nhất bức ảnh này hình với bóng ,bóng với mình
@duythuong1983 Xoay lại hay hơn nhiều, theo xu thế chụp bóng bi giờ 😁
Tấm ảnh chiếc xuồng ở phố cổ Hội An chất nhất. Rất chất lượng. Cách tác giả chụp cho thấy có mắt thẫm mỹ và kiến thức nhiếp ảnh cao. Tác giả chụp streetlife rất tốt.
Nguy hiểm thế. XEM LẠI TRÌNH CỦA BẢN THÂN ĐANG Ở ĐÂU RỒI PHÁT BIỂU NHÉ !
@archi-T Chỉ là cảm nhận bản thân thôi 😃
Bác trình cao thử xem tấm nào thích giáo huấn mình hiểu với 😁
@archi-T ĐÚng đó mình cũng thấy lan man ! hơi rối, ko có chiều sâu.
@hoanggiangph Tự nghiên cứu đi. Mua máy chụp vài năm chơi nhiều hiểu nhiều :D
@hoanggiangph Thế bạn có tấm nào úp lên cho mọi người hiểu thế nào là cảm nhận sáng tạo
Nói đừng buồn ! Theo cá nhân mình thì bộ ảnh chưa ấn tượng, ngắm miết nhưng mình vẫn chưa cảm nhận được chiều sâu của bức ảnh nơi, nói chung là xem xong thì không có gì đọng lại trong đầu.
Mọi người nên góp ý chân thành chứ hùa nhau tung hô thế kia thì chít bác í !
Mình thấy nhiều tấm rất thú vị.
Bên cạnh kĩ thuật chụp, quan trọng hơn là bức ảnh gợi mở điều gì.
Tấm nhà chờ xe buýt rất hay dù thoạt nhìn thì quá đơn giản. Nhìn khung cảnh, có thể đoán đây là dịp Tết nguyên đán ở Sài Gòn, đường vắng và có hoa, có hình tuyên truyền. Nhưng hai nhân vật trong tấm ảnh chẳng phản ánh gì ngày Tết. Cả hai đều ăn mặc tuềnh toàng. Anh thanh niên ngồi hí hoáy viết gì đó? Anh viết gì vào dịp này? Các thể loại đơn từ chắc là không phải vì cũng chẳng có ai đi giải quyết cho anh. Hay là anh không về nhà được nên viết thư? Thời này, còn viết thư tay thật là hiếm. Mà dù anh viết gì đi nữa, chắc là cuộc sống của anh có gì đó không êm ả vào dịp Tết như thế này. Người đàn ông ngồi vọc điện thoại, nhìn qua chẳng có gì để nói, ai chẳng thế. Gương mặt ông ta lộ vẻ mệt mỏi. Không có gì vui vẻ ở đây cả. Cả bức ảnh là nhiều mặt đối lập. Cảnh thì Tết mà lòng người không Tết. Thanh niên thì viết. Trung niên lại dùng điện thoại. Theo mình thấy bức ảnh này rất là Sài Gòn.
Mấy tấm cô gái soi gương bằng dao hay "nhà thông" thì thú vị ở góc nhìn và khoảnh khắc.
Tấm Đình làng Đồng Kị - Bắc Ninh cũng có nét hay hay. Nhìn sơ qua có thể đoán là dịp hội làng. Hội thì vui. Hai bà già ở giữa tấm hình nhìn phấn khởi ra mặt. Nhưng nhìn kĩ lại thì ngoài hai cụ đó, các nhân vật khác đều có biểu cảm kì lạ: ngại ngần, lơ đãng, ngạc nhiên, chăm chú... Một bức ảnh bắt được cảm xúc đã khó, đem lại nhiều cảm xúc càng khó hơn.
Chúc tác giả có thêm nhiều tác phẩm hay trong tương lai.
@tucker Hơi gượng gạo, hay cảm nhận 1 cách tự nhiên chứ đừng o ép.
@hoang.thang.2014 Mình ép bản thân làm gì cho mệt. Nói thật là mình toàn khen mấy tấm không có ai khen. Tại mình cảm thấy nó hay. Vài tấm chụp đẹp đó nhưng mình có bình luận đâu, tại mình chẳng thấy câu chuyện gì trong đó.

Còn nếu bạn nói mình nhận xét gượng gạo thì xin nhận. Chắc ko có khiếu diễn đạt.
Quá đẹp
Ảnh đẹp thật 😃 Mới tập tành chụp choẹt, mà vào đây thấy mấy cái ảnh này lại có động lực. Khi nào gà con mới bằng mấy sư phụ đây 😁:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019