Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hỏi Tinh tế] Tại sao không nên dùng iPhone Sim ghép

cuhiep
15/4/2015 14:13Phản hồi: 646
[Hỏi Tinh tế] Tại sao không nên dùng iPhone Sim ghép
iPhone dùng SIM ghép có sóng yếu, sóng không ổn định và vì lỗi đó mà máy cũng nóng, hao pin hai cái lỗi này nó ám ảnh việc sử dụng máy hàng ngày của anh em. Làm cho anh em dùng sảm phẩm không hiệu quả. Ngoài ra thì khi có os mới thì nhiều khi anh em không thể lên ngay được vì nếu SIM ghép đó không hỗ trợ hay chưa hỗ trợ thì có thể mạng vẫn không mở được bởi SIM ghép nữa. Một số sim ghép không hỗ trợ nhấn mã *101#... Đó là trải nghiệm của mình trước đây, mình xin liệt kê chi tiết hơn dưới đây. Và mời anh em nào từng dùng iPhone SIM ghép chi sẻ với mọi người.

Lợi ích của iPhone dùng SIM ghép: giá rẻ hơn nhiều so với iPhone quốc tế

Khó khăn của iPhone dùng SIM ghép:
  • Sóng yếu, sóng chập chờn: do bản chất của SIM ghép làm cho máy nhận SIM (của nhà mạng khác vd: Mobifone, Viettel, Vinaphone) như là SIM của nhà mạng mà nó bị khoá vào (Nhà mạng Nhật, Mỹ...) nên sóng của nó yếu, chập chờn không chỉ do chip giả dạng mà cả do tiếp xúc không tốt. Sóng yếu và không ổn định ảnh hưởng nhiều đến hoạt động của một chiếc điện thoại.
  • Hao Pin: do sóng yếu và không ổn định nên dẫn đến việc nó tiêu thụ pin nhiều hơn bình thường. Do đó các máy dùng SIM ghép thường hao pin rất nhiều. Với những chiếc iPhone pin yếu (ngoài iPhone 6 Plus là pin không yếu) thì việc này ảnh hưởng khá nhiều.
  • Khó active khi khởi động lại hoặc máy hết pin. Bây giờ mình không rõ thế nào, chứ lúc mình dùng iPhone 4s SIM ghép thì mỗi lần khởi động lại máy hay máy hết pin sạc lại thì phải active sim ghép khá vất vả, người bình thường rất khó làm điều này cho đúng.
  • Có nhiều loại SIM ghép và hầu hết là từ trung quốc, nó chỉ là một mạch rất mỏng manh nên dễ hỏng.
  • Không nhấn *101# để kiểm tra tài khoản được: có cái SIM ghép hỗ trợ, có cái không, chẳng biết đường nào mà lần.
  • Không cập nhật được phần mềm mới nhất từ hãng: dùng SIM ghép hay máy jailbreak thì mỗi lần Apple có update firmware mới thì đều phải đợi xem có hỗ trợ chưa mới up được chứ không up được ngay như các máy khác. Vấn đề là Apple rất hay nâng cấp firmware.

Mời anh em từng dùng SIM ghép chia sẻ thêm nhé. Xin cảm ơn

Dĩ nhiên nếu anh em hiểu được hết những khó khăn và anh em biết là mình có thể đối mặt với những thứ đó thì anh em có thể tự tin dùng SIM ghép.

Anh em có thể tì hiểu thêm về SIM ghép và lock mạng ở đây: https://www.tinhte.vn/tags/sim+ghép/
646 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lý do dùng:rẻ
=> đè bẹp mọi lý do khác
@Hoangluuanh xài ngon, giá hợp lý
@allstreet thế dùng z3 au thấy sao ạ? bác cho em 1 vài nhận xét được hk? đang tính gom lúa hốt em nó về!
thaiduongbs
ĐẠI BÀNG
9 năm
@allstreet Bạn thấy thế nào bạn ơi, cũng đang có ý định 😃.
Hồi bạn mua là bao nhiêu ?
@nXsmile Like
Sim ghép bac @cuhiep nói , lâu òi . Giờ ngon òi :p
@dmt4ukhw4 Giờ Sim ghép okie rùi. Nên cứ rẻ là phang thui. Ko phải lăn tăn
diamond488
ĐẠI BÀNG
9 năm
tiền nào của nấy thui
"chỉ không đừng được lắm mới phải dùng ...."
Bác Hiệp là chuyên gia viết lỗi chính tả !
soiluatnvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Benjamin Pham cách nói địa phương bác ạ. ko phải lỗi chính tả đâu
@Benjamin Pham sai lỗi nào vậy bạn?
ussh999
TÍCH CỰC
9 năm
@Benjamin Pham Đúng thì phải thế nào hả bạn?
@Benjamin Pham Mình thích từ chuyên gia lắm. Vì thể hiện sự chuyên nghiệp. Bác Hiệp nên từ chối chuyện làm chuyên gia bất đắc dĩ như vậy. Thanks mod về bài viết này.
dieptoe
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình nghĩ là vì đắn đo vấn đề tài chính và giá hấp dẫn quá nên nhiều người mới dùng máy sim ghép. Không thì cứ bản quốc tế mà thẳng tiến ko phải nghĩ.
imess với facetime ít xài nên lock chỉ cần 3G nghe gọi sms là mua thui
@cardmanhinh.com Đã thấy truyền nhân mà ông Đức lúc nào training hay chém gió ở đâu là mang site của bác với site truyện kiếm hiệp ra chém.
Mần ăn tốt không bác?
@luong_duy_khanh truyền nhân 😁 :D coi chừng nhầm nhé :D :D
@cardmanhinh.com Em có đến dự 1 lần, nửa chừng, đứng dậy về luôn... Nhưng demo thấy site của bác ghê quá.
@luong_duy_khanh bỏ rùi, chuyển qua làm bên hàng không rùi bác
anhnm
TÍCH CỰC
9 năm
@cardmanhinh.com Bác ơi, dùng sim ghép là ko sài đc imess với facetime à?
Ko mua máy xài sim ghép vì ko rành công nghệ lắm nên rất dể bị lừa---> ko xài sim ghép.
@Hồng Nhật Tảo Mua máy QT mà không rành còn dễ bị lừa hơn máy lock đó bạn
ngocphu.py
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hồng Nhật Tảo Thực ra iphone dòng máy lock dùng sim ghép là ít bị lừa nhất, ko ai bỏ công sức đi dựng một con ip lock để bán cả
plusvn
TÍCH CỰC
9 năm
Lời khuyên của mình dành cho các bạn xài sim ghép: KHÓ QUÁ THÌ BỎ QUA, SAO PHẢI CỰC THẾ?
thaitrieu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@plusvn Ko tiền thì chịu khó xài android có tiền thì chơi luôn con qte , cần gì chơi nữa mùa z cho nó cực !
@thaitrieu Tiền của người ta người ta muốn dùng như thế nào là quyền của họ, những người mua chưa hẳn là họ không biết gì, nhưng chắc chắn những kẻ hay phán thì thường chẳng biết gì hết (hoặc biết mà vẫn cố tình?) nên đừng tinh tướng quá, tôi không xài iphone nhưng rất dị ứng với kiểu áp đặt thế này.
bom0110
TÍCH CỰC
9 năm
@plusvn Có gì mà khó qúa nhỉ? Mình toàn dùng máy lock thấy chẳng khác j QT cả, cứ xài SB, Docomo thì chả cần jb cũng như QT, còn những mạng khác thì dùng những phiên bản đã jb đc rùi thì cũng fix thoải mái. Với ip đời mới như ip6 thì hàng lock cũng rẻ hơn khá, còn với máy đời cũ rồi như 4s/5 thì ko rẻ hơn nhiều. Nhưng dùng hàng lock nói chung vọc vạch, fix fiec cũng vui
Mình hay chơi bản iOS beta, dùng iPhone sim ghép(lock) quả là 1 thảm hoạ ko hề nhỏ.

Ở chỗ làm có 2 em nhờ mua iPhone 4s lock bên Nhật chuyển về. Cũng ngon lành cành đào. Chả thấy lỗi lầm gì. Nói chung con gái ko nghịch ngợm gì thì dùng bản lock cũng OK.
@Hiep2014 Tùy từng loại lock thôi, cái nào ít lỗi mới nên cho con gái dùng. Gặp phải loại lock hay lỗi kiểu mất sóng or văng active thì con gái ít biết xử lý.
@haipvg Mình thấy 2 bạn ý chưa kêu mất sóng bao giờ. Nếu lỗi quá thì...mang ra quán thoai. Quốc tế trục trặc còn phải mang ra quán hay bảo hành mà bạn.
@haipvg Lock nhật dễ nhất
những cái bác hiệp nói mình đều thấy là từ lâu thờik ì sim ghép còn chưa ổn định

mình đang dùng 5c lock và chị mình dùng 6 lock, đều lock nhật và đều dùng sim ghép
sóng tại hà nội rất ổn định, không bị rớt mạng,
pin thì tùy theo mức độ sử dụng của mỗi người, mình dùng con 5c được 1 ngày rưỡi 2 ngày
chị mình dùng thì data bật lướt fb cũng nhiều xem film tẹt qua cũng đi cả ngày tối về sạc thì cũng không phải là kém đâu, còn bảo sim ghép làm tốn nhiều pin hơn thì đúng nhưng không đáng kể
qloved
CAO CẤP
9 năm
@bazokadance lock cũng tùy máy với mạng gốc hay sao ấy, bạn tui có con ip5 lock docomo lỗi mang lên lỗi xuống
longpa
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bazokadance Vãi ngày rưỡi 2 ngày @@
Chỉ nghe gọi nt chăng @@
@bazokadance Còn cái vụ active khi hết pin mở lại hay restore thì sao bác, trước giờ xài quốc tế nhưng vừa rồi dc cho con 4S lock Telus Canada đang làm cục chặc giấy vì lỡ tay bấm restore chưa active dc. Có kinh nghiệm chỉ mình với
jeetkunedo
TÍCH CỰC
9 năm
xin lỗi, bác hiệp cập nhật lại nhé! e đag xài sim gép cho ip5c,chưa bao giờ nge từ rớt sóng, sóng yếu,...
3g bấm phát lên luôn, mạng vô phà phà. chẳng coa j phàn nàn trừ vuệc chưa jailbreak.
anh e nào xài hay bị mất sóng thì xin chia buồn nhé !
heomoney
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenduykhanh36 bác Hiệp của bạn nếu viết bài này từ thời ip4 lock thì còn chấp nhận được =))
longku25
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyenduykhanh36 Cứ chơi lock nhật thì cả 10 con chẳng con nào chịu rớt sóng đâu bác.1 lần dùng lock t-mobile bị rớt nên khiếp luôn.giờ cứ lock nhật cho ổn.sim ghép giờ cũng tốt hơn xưa nhiều rồi.
@jeetkunedo Còn cái vụ active khi hết pin mở lại hay restore thì sao bác, trước giờ xài quốc tế nhưng vừa rồi dc cho con 4S lock Telus Canada đang làm cục chặc giấy vì lỡ tay bấm restore chưa active dc. Có kinh nghiệm chỉ mình với.
jeetkunedo
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenlamngochai cái này e ko rõ nhưng hình như đời của bác được unlock free hay sao ah, bác thử tìm hiểu xem
kaka_nd14
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đã dùng 1 lần từ thời 4s mang pháp. Dùng ngon lành cành đào khoảng hơn 1 năm. Đúng là đợt đó mỗi lần khởi đđộn lại máy thì sóng nhận tương đối lâu. Nhưng sim ghép bây giờ có vẻ nhận sóng nhanh hơn rất nhiều thì phải. Thấy mấy video. Khởi động lên là sóng lên luôn thì phải. Pin tôn hơn chút nhưng k thành vấn đề. Jb fix hết lỗi. Bạn nào ko máu me nâng cấp ios mới thì là lựa chọn k tồi
deoduoc123
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình dùng 6 lock sóng căng đét khởi động thoải mái ko sao
deoduoc123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@superthuyet mình dùng hơn 6 tháng rồi bạn nhé' 😁
superthuyet
ĐẠI BÀNG
9 năm
@deoduoc123 xe TQ 6 tháng vẫn còn ngon mà bạn
heomoney
ĐẠI BÀNG
9 năm
@superthuyet bạn chẳng biết gì về đồ điện tử nên mới phát biểu câu đấy
Dùng ngon là ngon, còn nó hỏng lúc nào biết lúc đấy
Còn xe TQ kể cả mới tinh cũng ko ngon = honda được 😁
@deoduoc123 ko biết pin bật 3g đc mấy h hả bác?
Cái gì cũng có giá của nó mà! Chả có gì ngon bổ mà rẻ cả đâu.
@Sao_Cung_Duoc Like. Nhưng hiện nay trứng gà đúng nghĩa là ngon bổ rẻ đó bác. Các em sinh viên biết rõ nhât.
@Tminh3232 Giữa trứng gà VN và TQ, bác chọn loại nào? 😃
@Sao_Cung_Duoc Nhận ra hai loại trứng đó dễ không bác ?
KingR
TÍCH CỰC
9 năm
Chả vấn đề gì, nhà mình có mấy cái ip toàn dùng sim ghép( vì em mình mua bên Nhật về khá rẻ ), trừ ip4 ra chứ 4S trở lên đều ok
itxuankha
TÍCH CỰC
9 năm
Rẻ rẻ rẻ rẻ
tuanmic
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đợt Lock Nhật 5c vừa rồi mình làm đôi con. 1 vàng 1 xanh cốm. Cũng ngại dùng hàng lock nhưng may mắn mua đc 2 em đang nằm 8.1.2 nên fix được hết lỗi lặt vặt, còn mỗi cái sóng sánh có kém hơn Qte thật, nhưng ở cty cũng như ở nhà gần ngay BTS Viettel nên lúc nào cũng full sóng sánh 😆
Rẻ hơn qte tính ra khoảng tầm 2 chai, đáng để trải nghiệm nếu các bác không care về kỹ thuật, biết chút ít về JB thì cứ tự tin mà chiến thôi.
P/s: Bàn thêm một chút về sim ghép hiện nay. Theo tìm hiểu thì có 2 loại là Heicard và X-Sim. Bản thân Heicard có nhiều đời lắm, thông dụng là bản 7.4 nhưng giờ bản này hay bị lỗi iMess với FT nên thiên hạ chuyển qua v3.22 hoặc Overlay rồi, dùng ổn lắm. Trừ bản 8.2 8.3 mới ra thì chưa fix được cái lỗi thôi. Còn dòng X-Sim Revo thì Lock Nhật có vẻ dùng ổn lắm, mỗi tội hơi đắt ( > 300k)
Chưa có dịp dùng Lock Mỹ ( AT&T, Sprint..) nên có bác nào chia sẻ thì hú hí trên này luôn đi!
pjnkgo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuanmic Thím mua ở đâu vậy
tuanmic
ĐẠI BÀNG
9 năm
@pjnkgo Mua máy hay mua sim?
@tuanmic Bác cho em hỏi ngu 1tý: Sim ghép bác nói có dùng được cho điện thoại adroid lock Nhật không bác, ví dụ như Shap chẳng hạn?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019