Adobe chính thức công bố Lightroom CC: nhận diện khuôn mặt, HTML5, RAW HDR,...

Gia Tường
20/4/2015 6:53Phản hồi: 79
Adobe chính thức công bố Lightroom CC: nhận diện khuôn mặt, HTML5,  RAW HDR,...
Adobe chính thức công bố ứng dụng chỉnh sửa ảnh rất nổi tiếng Lightroom CC, gom chung với bộ Creative Cloud. Với sự sáp nhập vào bộ ứng dụng CC, Lightroom mới sẽ được nâng cấp mạnh về khả năng đồng bộ hoá giữa các thiết bị, từ máy tính đến thiết bị di động. Phiên bản mới này còn được hãng tập trung tăng tốc độ xử lý, thêm một số công cụ mới và nhiều tính năng mới hỗ trợ đẩy nhanh quá trình làm việc cũng như chất lượng thành phẩm.

Những tính năng đáng chú ý của Adobe Lightroom CC:

1. Tăng tốc độ xử lý: Khác với các phiên bản trước, Lightroom CC xử dụng GPU để xử lý thay vì CPU như trước, giúp tăng tốc độ lên nhiều lần. Adobe cho biết sự thay đổi này có thể giúp cho ứng dụng hoạt động nhanh hơn đến 10 lần

2. Photo Merge: Đây là một trong những tính năng đáng giá nhất của Lightroom CC với khả năng ghép nhiều ảnh rời thành một bức ảnh Panorama hoặc HDR ở định dạng ảnh RAW. Việc lưu thành phẩm ở định dạng DNG RAW 16-bit là một điểm cộng rất đáng chú ý.

Tính năng HDR Merge

Tính năng Panorama Merge​

3. Nhận diện khuôn mặt: Cơ chế nhận diện khuôn mặt mới được bổ sung trong Lightroom CC sẽ giúp bạn phân loại ảnh theo từng người hoặc tìm ảnh có người mà bạn cần trong hàng nghìn tấm ảnh.

4. Filter Brush: Người dùng có thể sử dụng công cụ Cọ mới này để xử lý các thông số theo từng vùng tạo ra bởi Graduated Filter và Radial Filter. Ở các phiên bản trước, nếu bạn áp dụng các filter này thì bạn sẽ không thể can thiệp gì thêm.

5. Công cụ tạo Slideshow mới: Bộ công cụ mới của Lightroom sẽ giúp bạn tạo ra các video slideshow một cách trực tiếp. Việc bạn cần làm là chọn ảnh, video, nhạc và Lightroom sẽ xử lý, thêm các hiệu ứng giúp bạn.

6. Hỗ trợ tốt nền tảng internet, chia sẻ internet, HTML5, ...: Đón đầu xu hướng chia sẽ lên internet, Adobe cũng không quên thêm vào các công cụ hỗ trợ chia sẻ ảnh lên internet, mạng xã hội, ... Đồng thời cũng xử lý các file HTML5 tốt hơn.

Các thay đổi khác còn rất nhiều nhưng chưa thực sự nổi bật như các tính năng ở trên, bạn có thể tham khảo thêm ở nguồn bài viết. Lightroom CC sẽ được phát hành tương tự như các ứng dụng trong bộ Creative Cloud trước đây: $10 cho 1 tháng sử dụng. Nếu bạn muốn mua đứt, Adobe có phát hành phiên bản Lightroom 6 độc lập với giá $149, xấp xỉ 3 triệu đồng nhưng bị cắt mất các dịch vụ liên quan đến đồng bộ di động và web.

Quảng cáo

Chú ý: Lightroom CC/ Lightroom 6 chỉ chạy trên hệ điều hành Windows 64 bit (windows 7 trở lên) và Mac OS 10.9 trở lên. Nếu máy bạn dùng hệ điều hành cũ hơn, bạn sẽ phải ở lại với Lightroom 5.7

79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vừa tải về thử thí nó báo hết hạn trong khi còn đến 30 ngày 😁 khó hiểu quá.
dolysheep
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sonlazio Bị sao thế a Sơn?
@dolysheep ah, ý là troll ông Hiệp vì của mình chạy mà ổng ko chạy đó mà 😆))
dolysheep
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sonlazio Hâh. Quá nhọ. E nghĩ phải gỡ bỏ cái cũ mới cài Trial CC đc. E gỡ trước r cài lại sau 😃)

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@dolysheep mình mua 10$ 1 tháng 😃))
bkuenx
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ố lala.. mong cái này. Không biết dùng c.rắc CC cho cái này được không.
@bkuenx sẽ có hàng nhanh thôi mà.
riverlong
TÍCH CỰC
9 năm
chờ bản JB vậy, ka ka ka
Hóng thuốc 😃
dolysheep
ĐẠI BÀNG
9 năm
@s2tinhyeuphaimau Mới ra chắc chưa có đâu bạn à 😃
thinhmaya
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chờ xem thuốc thang thế nào đã
lỡ mua bộ PS Element với Premier Element rồi ,120$,
tính ra mua đứt LR6 có 150$ mà gọn trong 1 ứng dụng.
Kickass torrent thôi
snicker740
TÍCH CỰC
9 năm
@ste7en9x91 Vừa tìm, chưa có. 😁
Quá ngon, thêm nhiều tính năng mới, k phải sang PTS để merge rồi lại export PSD về LR chỉnh sửa nữa rồi 😁
Chờ torrent và thuốc thôi 😃

Mà máy ở cty 32 bit, sao tranh thủ lúc ở cty giờ 😕
hieutrinh85
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác o thiết kế quả Teamviewer 😁 từ cty xử lí máy ở nhà ngon lành cành đào :D
@hieutrinh85 thế thôi, em giữ nguyên LR 5.7 ở máy công ty chỉnh sửa cũng đc =)) Teamview về PC ở nhà thì quá tội :p
Hận Adobe không cho mua bản quyền từ Việt Nam.
@binhpt tạo dk cho cr a ck ấy mà 😁
@binhpt vì VN ít có ai mua bản quyền. Thôi thì đành xài !!! vậy.
SonEx
ĐẠI BÀNG
9 năm
CC này trả theo từng tháng hay có cho trả đứt 1 lần ko ta, nhìn cái photo merge kết quá.
nguyencay_vn
ĐẠI BÀNG
9 năm
hỏi rất ngu tí...cái này chuyên làm gì vậy....khác pts chỗ nào 😃
nâng cấp cái lap cho nó ra ngô ra khoai làm cho khoẻ, dần dà k đủ yêu cầu 😆
Vừa kéo luôn bản LR6 kakaka
chờ xxx, đang xài lậu khóa update 😔
Molave
ĐẠI BÀNG
9 năm
thuốc X-Force CC2014 vẫn xài tốt với LR6 nhé
[​IMG] [​IMG]