Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

PIN dự phòng XIAOMI và những điều cần biết

christhnvn
28/4/2015 7:41Phản hồi: 47
PIN dự phòng XIAOMI và những điều cần biết
Chào các bạn!

PIN dự phòng XIAOMI nói riêng và thương hiệu XIAOMI nói chung đã không còn lạ lẫm đối với người Việt Nam mình. Khi nhắc tới XIAOMI, mọi người nghĩ ngay tới một sản phẩm thường được dùng với từ NGON, BỔ, RẺ. Vậy thực hư nó thế nào? mình sẽ giới thiệu với các bạn tổng quan hơn về PIN dự phòng XIAOMI để các bạn có cái nhìn rõ hơn về sản phẩm

Đầu tiên là thông tin chi tiết về sản phẩm

Thông số chi tiết của 3 loại PIN XIAOMI

- Cell PIN: Li-ion (2600mAh x 4)
- Kích thước: 90.5*77*21.6mm (do sử dụng cell Li-ion 2600mAh nên kích thước PIN nhỏ hơn kích thước PIN 10.000mAh sử dụng cell 2000mAh)
- Trọng lượng: 250g

Link sản phẩm: http://www.mi.com/en/mipowerbank10400/

- Trọng lượng: 156g

Link sản phẩm: http://www.mi.com/en/mipowerbank5000/

Thiết kế

XIAOMI sử dụng thiết kế vỏ hợp kim nhôm sang trọng và tinh tế, tuy nhiên có một số câu hỏi mà người dùng quan tâm:

Câu hỏi: Chất lượng vỏ hợp kim nhôm thế nào? Có nhanh xước không?
Trả lời: Người viết bài đã sử dụng thử và chắc chắn chất lượng vỏ hợp kim nhôm rất tốt, sử dụng 1 thời gian dài không bị xước như các dòng PIN vỏ nhựa

Câu hỏi: Vỏ hợp kim nhôm sẽ làm cho PIN nặng không?
Trả lời: Với việc sử dụng cell Li-Polymer và Li-ion 2600, 3200 giúp cho PIN dù sử dụng vỏ hợp kim nhưng luôn có trọng lượng nhẹ hơn hoặc bằng các PIN thương hiệu khác cùng dung lượng.

Mổ bụng

Thực tế mổ bụng PIN XIAOMI cho nó có phong trào chứ mấy ai hiểu thông số trên Cell PIN đâu. Đa phần mọi người cảm quan nhìn Cell nó nuột nà có thông số là hàng hịn còn Cell trông lởm lởm là hàng nhái 😁 Nếu có nhu cầu phân biệt hàng nhái thì mời các bạn đọc ở phần dưới, mình sẽ hướng dẫn chi tiết cách phân biệt hàng nhái, khỏi mất công mổ bụng.

XIAOMI không phải là hãng sản xuất Cell nên Cell của PIN XIAOMI thường được mua lại của các hãng sản xuất Cell khác. Tuy nhiên chất lượng Cell đều chính xác và chất lượng tốt

Dung lượng PIN

Mình sử dụng USB Security Monitor để tiến hành đếm dòng ra của các sản phẩm PIN dự phòng XIAOMI thì dung lượng xả ra thực tế vào khoảng 62% ~ 64%

Lưu ý: Đo dòng xả ra của PIN dự phòng mình sử dụng phương pháp đếm dòng xả ra (tương tự đồng hồ công tơ mét) chứ không đo theo phương pháp thủ công đếm lượt sạc cho máy. Đếm lượt sạc cho máy nghe tưởng đúng nhưng thực tế sẽ có sai số. Một số vấn đề tác động tới sai số:

1. Trong khi vừa sạc vừa bật máy, máy vẫn tiêu thụ năng lượng tùy theo ứng dụng đang chạy. Có ứng dụng tiêu hao năng lượng ít nhưng cũng có những ứng dụng tiêu hao năng lượng nhiều
  2. Dung lượng PIN của thiết bị không bao giờ chúng ta có thể sử dụng được hết, PIN luôn giữ lại dung lượng nhất định để bảo vệ PIN trong khoảng thời gian quy định

Kiểm tra cổng sạc ra

Đa phần người dùng khi đi mua PIN dự phòng chỉ quan tâm dung lượng bao nhiêu? giá thế nào? Ít ai quan tâm tới cổng sạc ra của PIN đó thế nào? Mua nhầm phải PIN nhái, ngoài việc dung lượng PIN không chính xác, người dùng còn có nguy cơ cao bị chập cháy nổ phồng rộp PIN do cổng sạc không ổn định và chất lượng kém.

XIAOMI bị 1 điểm trừ nhẹ về dung lượng xả ra, nhưng bù lại cổng sạc của XIAOMI có lẽ sẽ được điểm ++ :D

Để cho thấy sự nguy hiểm của PIN dự phòng nhái, mời các bạn tham khảo clip dưới

Phân biệt XIAOMI chính hãng

Với sự nổi tiếng của XIAOMI, các anh tầu khựa lập tức tung ra rất nhiều sản phẩm XIAOMI nhái nhằm ăn theo độ HOT của sản phẩm này. Và đương nhiên người tiêu dùng Việt Nam cũng bị lừa mua phải hàng nhái khá nhiều khi chưa biết cách phân biệt.

Mời các bạn tham khảo clip phân biệt hàng XIAOMI một cách đơn giản nhất

Dưới đây là cách phân biệt XIAOMI một cách chi tiết nhất

KẾT LUẬN:

Ưu điểm:
  • Thiết kế vỏ hợp kim sang trọng
  • Kích thước nhỏ nhẹ hơn các dòng PIN khác cùng dung lượng
  • Cổng sạc tự động đáp ứng dòng điện, có thể sạc tốt cho Smartphone và máy tính bảng dung lượng PIN lớn

Nhược điểm:
  • Dung lượng xả ra hơi thấp hơn bình thường 1 chút xíu, không đáng kể

Chốt:
  • Với mức giá khá tốt để sở hữu 1 viên PIN tốt có ngoại hình đẹp :D Đáng mua
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xxxfbsxxx
ĐẠI BÀNG
9 năm
phần này sai, dung lượng xả thực tế chả liên quan gì đến 62-64% cả, xiaomi chỉ đơn giản là ghi 2 mức dung lượng ở 2 mức volt khác nhau, tránh gây hiểu lầm cho người dùng như trước giờ
ví dụ cái 16000mAh
cell pin có volt là 3.75v thì nó ghi 16000mah ở 3.75v
đổi ra "tương đương" 10200 mAh ở 5.1v
nghĩa là vẫn 100% theo lý thuyết, còn hao hụt thực tế ko ghi vào, chả cái nào hao hụt tận 40% cả, chỉ là trước h người tiêu dùng cứ đọc thông số mAh mà không nhìn vào volt của cell pin
christhnvn
TÍCH CỰC
9 năm
@tuangom Laptop mình test là loại cắm qua cổng MicroUSB nên sạc bằng cable bìng thường thôi 😁
phong_huynh0
ĐẠI BÀNG
9 năm
@HTCtt co mua cuc ihave 10k cua bac hawk sac dc 2 lan 6+ con du dc 1chut , ko bik pin vay co ok ko
christhnvn
TÍCH CỰC
9 năm
@phong_huynh0 Pin iphone 6 plus là 3000mAh, sạc 2 lần là 6000 😁 còn một ít là chuẩn rồi còn gì nữa bạn. Pin dự phòng bình thường xả ra khoảng trên dưới 70%
phong_huynh0
ĐẠI BÀNG
9 năm
@christhnvn thanks ban
Các bác cứ mua nhiều loại Pin dự phòng của các hãng khác nhau nó đều có ghi Capacity và Rate Capacity là 2 thông số khác nhau.

VD: Capacity của Pin Romoss Sense 4 là 10.400mAh, Rate Capacity là 69xxmAh (Mẫu hộp cũ - Mẫu hộp mới của Romoss hiện giờ không còn cung cấp thông số này)

Anh em cửa hàng bán pin lâu ngày sẽ để ý được.
christhnvn
TÍCH CỰC
9 năm
Cái này thì em cũng chưa nắm chắc thông tin 😁 còn nếu đúng như bác nói thì Xiaomi và Romoss đều sử dụng cell 2600 bà cho hiệu năng ở 3.7V là 92% còn dung lượng ở 5.1V là 6650 (cái này ghi trên Pin) đây là lý thuyết

Còn sạc full và xả ra cho các thiết bị di động khoảng 5V thì mức xả ra đạt khoảng 62% thôi. Em đo bằng thiết bị đếm đong ra từ 100% đến lúc ngắt

Và cũng nếu đúng như vậy thì cell 2000 và cell Li-po có hiệu năng xả ra tốt hơn cell dung lượng cao hơn

Cám ơn bạn đã cho thêm một thông tin hữu ích, nếu thực sự chính xác thì sẽ bổ sung vào kiến thức ;)
cho mình hỏi thông số dòng vào cho pin 10k mới ra là bao nhiêu vậy chủ toppic
christhnvn
TÍCH CỰC
9 năm
@phamkhangtt Bạn hỏi về Xiaomi đúng không?

Cổng vào của Xiaomi 10.000mAh là microUSB 5V 2A max (cụ thể hơn là ở mức độ pin 0% trở lên dòng yêu cầu khoảng 1.7 ~ 1.8A. Pin đầy dần thì nhu cầu dòng giảm dần cho tới 90% pin thì dòng cần khoảng 0.8A)

Cổng ra trên PIN ghi là 2.1A nhưng thuẹc tế đo được khoảng 2.7A max

Cổng ra của Xiaomi 10.000 tự động đáp ứng dòng phù hợp với nhu cầu của thiết bị. vD điện thoại Nokia cùi cần dòng khoảng 0.7A pin sẽ đáp ứng đúng 0.7A. Nếu Laptop cần dòng 2.5A pin sẽ đáp ứng dòng 2.5A
@christhnvn ý mình hỏi là điện áp vào.mình thấy thông số dưới đít pin ghi 2 dòng 5v-2A và 5,1v-2,1A .mà tiếng hoa nên k hỉu. mình có cục sạc ipad 5,1v-2,1A thì xạc dc k.vì xạc củ ip 5v-1A gần 10 tiếng mới đầy.ths! b
christhnvn
TÍCH CỰC
9 năm
@phamkhangtt Điện áp vào cho Pin là 5V -+ 0.5 và dòng đẩy là 2A max

Sạc của bạn 2.1A hay 2.4A dùng hoàn toàn tốt vì sạc iPad tự động đáp ứng dòng điện. Pin cần dòng bao nhiêu sạc sẽ đáp ứng bấy nhiêu chứ không phải lúc nào cũng đẩy 2A
@christhnvn ok ths b.
H2G2
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình mới mua cục sạc này, các bạn cho mình hỏi chút là buộc phải nạp cho sạc kết nối usb với máy tính hay là mình có kể mua 1 cái ổ cắm usb để cắm với dây sẵn có của xiaomi và sau đó sạc trực tiếp vào ổ điện nhỉ. Mong mọi người chỉ giúp. Thanks!
christhnvn
TÍCH CỰC
9 năm
@H2G2 Nếu pin xiaomi chính hãng, bạn cần 1 cục sạc 2A max để sạc được thời gian nhanh nhất cho pin và đầy no pin thực sự

Lưu ý các đồ sạc bạn nên mua hàng tốt nhé, đừng ham rẻ hỏng hết pin
H2G2
ĐẠI BÀNG
9 năm
cảm ơn @christhnvn nhé
christhnvn
TÍCH CỰC
9 năm
@H2G2 Không có gì 😁 nếu có thắc mắc gì mà mình biết sẽ chia sẻ
Bác nào xàj cục xiaomi16000mah sạc cho điện thoại vs cục sạc chính hãng chênh lệch nhau bao lâu
christhnvn
TÍCH CỰC
8 năm
@namngocpro94 Vấn đề là bạn dùng điện thoại gì và cable gì. Thời gian sạc phụ thuộc vào cổng sạc, cable sạc.

Nếu sạc ip5 với cable zin apple thì tốc độ gần như nhau
@christhnvn E xàj lumia 1020 ,bác tư vấn gjúp e
christhnvn
TÍCH CỰC
8 năm
@namngocpro94 Lumia 1020 sạc trên Xiaomi zin tốc độ sẽ tương đương thời gian sạc so với sạc đi theo máy
@christhnvn Bác có hàng hok
@christhnvn Mà sao e nghe nój chậm hơn 1h mà bác
khitamdao
TÍCH CỰC
8 năm
em vừa mua con sạc 20000mAh ở xuân vũ, 790k.
@khitamdao vậy mà e mua cục 16000mah hok có mới ghê
khitamdao
TÍCH CỰC
8 năm
@namngocpro94 em hỏi còn 16000 ko, người ta nói hết hàng, họ nói thêm vừa mới có con 20000, nên em mua ngay
xiaomi có cục 2000mah hả bác,với bác mua bao nhiêu k thế
khitamdao
TÍCH CỰC
8 năm
@namngocpro94 mình mua 790k
20000mah chấc sạc tới lẫn quá bác
Hì,thank bác,nhu cầu e thì hok cao như vậy,thuj để e tìm chỗ mua cục16000
khitamdao
TÍCH CỰC
8 năm
@namngocpro94 em cũng ko có nhu cầu dung lượng cao lắm, nhưng thấy nó chênh giá ko nhiều nên mua luôn 😁
phong_huynh0
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khitamdao bác mua giá cao quá vậy ,mình thấy bên nào bán 20000 có 650k ,phuthai cũng bán pin chính hãng ,các bạn cũng có thể mua
khitamdao
TÍCH CỰC
8 năm
@phong_huynh0 650k thôi à. giá chính hãng là 890k, ở đấy giảm nhiều thế nhỉ ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019