[Infographic] Phân biệt giữa thương hiệu, bản quyền và bằng sáng chế

BaroTo
28/4/2015 9:43Phản hồi: 74
[Infographic] Phân biệt giữa thương hiệu, bản quyền và bằng sáng chế
Chắc hẳn không ít lần bạn thấy những ký hiệu ™, ® hay © xuất hiện trên các vật dụng hằng ngày của bạn. Thế nhưng bạn có biết ý nghĩa ẩn sau những ký hiệu ấy?

Infographic sau giới thiệu cho chúng ta 3 ký hiệu quốc tế phổ biến: Trademark (dấu thương hiệu), Copyright (dấu bản quyền) và Patent (bằng sáng chế). Dù tự mình kinh doanh một sản phẩm, viết một cuốn sách hay chế tạo một thứ gì đó, tất cả đều phải có địa chỉ của chủ nhân nó và đó chính xác là những thông tin mà ký hiệu ấy đề cập đến. Nào hãy cùng đọc và tìm hiểu thêm về chúng.

Cần nói thêm về ™ và ®. Cả 2 biểu tượng này đều nói về thương hiệu (trademark) nhưng ® (Registered Trademark) là nhãn hiệu thương mại đã được đăng kí chính thức với văn phòng nhà nước, được bảo vệ bởi nhà nước trong khi ™ (Unregistered Trademark) là nhãn hiệu thương mại chưa được đăng kí chính thức nên không được bảo hộ pháp lý. Vì ™ không có "giá trị" nên trong bài chỉ đề cập đến ®.

[Infographic] diem khac biet giua dau trade mark, copyright, patent.jpg

Nguồn: visual.ly
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình vẫn chưa rõ giữa TM và (R). Nào giờ mình cứ tưởng TM là Trademark chứ.
@vicenzow800i Toàn tập về Trademark - Register - Brandname... dành cho ai đang học tập & ngâm cứu về nó nè
https://thenaynhe.com/kinh-doanh/phan-biet-giua-copyright-trademark-va-registered/
Bài viết có chỗ sai rồi...
Thương hiệu là ™, còn chữ © ® đều là đã đăng ký độc quyền.
Thanks mod. Dù em hơi mơ hồ.
:p Sonyfan nhắc đến 3 cái này thì tự hào và quen thuộc lắm.
giang_305
ĐẠI BÀNG
9 năm
@AmbitiousMan ava vs nic của thím nhìn quen lắm, :eek::eek:
giang_305
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em tưởng: ® là Registered còn ™ là Trademark . nếu em nói đúng thì chủ thớt nên xem lại kiến thức trước khi đăng bài lên 1 diễn đàn công nghệ, đăng ko chính xác lại làm nhiều người hiểu sai lệch kiến thức,
Còn 1 điều nữa, chủ thớt nhắc đến vấn đề TM hay C ở đầu topic mà cuối cùng lại đưa ra R vs C. hài 😕😕
tuananh223
ĐẠI BÀNG
9 năm
@BaroTo Một số thằng ngu cứ thích tỏ ra nguy hiểm anh ạ, trả lời nó thì làm gì còn time làm việc khác nữa
tuananh223
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vicenzow800i Bạn hiểu chậm thì đừng nghĩ ai cũng hiểu chậm như bạn chứ?
Thế đây là cái gì
Cần nói thêm về ™ và ®. Cả 2 biểu tượng này đều nói về thương hiệu (trademark) nhưng ® (Registered Trademark) là nhãn hiệu thương mại đã được đăng kí chính thức với văn phòng nhà nước, được bảo vệ bởi nhà nước trong khi ™ (Unregistered Trademark) là nhãn hiệu thương mại chưa được đăng kí chính thức nên không được bảo hộ pháp lý. Vì ™ không có "giá trị" nên trong bài chỉ đề cập đến ®.
@tuananh223 Mình ko trách bạn vì bạn chỉ mới đọc thớt này sau khi chủ thớt edit. Nếu ko có comment của mình thì dòng chữ in đậm đó ko có xuất hiện trong thớt đâu.
Kahny La
TÍCH CỰC
9 năm
@vicenzow800i Bởi vì đây là bài "việt hóa" chứ k phải thớt "sáng tác"
Không có ý nghĩa nhiều với mấy anh Khựa và 1 vài anh khác đến từ xứ sở opa 😁
@Hiep2014 ở Q5 nữa bạn ới :8)
Mình đã nhẹ nhàng rồi mà các bác làm căng thẳng chủ thớt quá. Góp ý nhẹ nhàng khích lệ anh em đóng góp bác ạ.
giang_305
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vicenzow800i Tại dạo này em thấy các bài đăng mới có nhiều lỗi rất chi là "nhỏ" nên hơi nóng máy, 😁
kacer
ĐẠI BÀNG
9 năm
nói tới bằng sáng chế là buồn... Buồn cho nước Vn. . 9000 giáo sư... vào .... sáng chế
@kacer Chúng ta đã có sụ lãnh đạo " sáng suốt" thì cứ rung đùi ngồi chơi thôi bác ơi.
@kacer HẬU QUẢ CHO 2-3 NĂM 1 DỰ ÁN. hết thời gian cát đầu tư và cấp dự án mới.
@kacer Bạn buồn 1 tôi buồn 10. Nhưng tôi buồn vì cơ chế đất nước. Có giáo sư đó nhưng không có công cụ làm việc thì cũng như có trâu mà không có cày! Tôi làm ở phòng tn, có những máy móc đơn giản để phục vụ nghiên cứu nhưng trình lên trình xuống cả năm cũng chưa mua được. Trong khi học sinh ở nước ngoài nó đã có đủ hết các công cụ để làm, và nó đã tự phân tích lon coca không đúng hàm lượng các chất như quảng cáo. Đa số những người ra đi học ít khi về, vì tiền là phần ít, phần nhiều là về không biết sẽ làm gì với tay không! Tôi có người bạn đi cũng không về vì về cũng chỉ ôm cặp sáng đi tối về. Trong khi bên kia nhiều khi 12h đêm nó còn làm ở phòng vì máy móc đang chạy!
Nói tóm lại tôi rất thông cảm với họ. Chỉ có những người trong cuộc mới hiểu tại sao thôi!!!!
@kacer tiếc lộ bí mật nhé, coi chừng..... 😁
kacer
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com một bí mật đúng nghĩa...
99v9.9999
TÍCH CỰC
9 năm
Khó hiểu quá
huydiem.mr
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cảm ơn mod đã Việt hoá Infographic nhưng mình góp ý: bài không có trọng tâm, đọc xong mà độc giả không phân biệt được điểm giống và khác nhau giữa ba khái niệm này.
@huydiem.mr Nếu bạn đọc từng cái theo hàng dọc không hiểu mình khuyên bạn nên đọc và so sánh theo hàng ngang. Chúc bạn hiểu.
huydiem.mr
ĐẠI BÀNG
9 năm
@BaroTo Mình thông cảm cho khả năng tiếp nhận ý kiến góp ý của bạn.
Ps: Hy vọng bạn đừng đăng bài lên tinhte.vn nữa, đặc biệt là khu vực trang nhất.
Xperios
TÍCH CỰC
9 năm
Đọc bài này lại nhớ đến năm xưa có người đòi bản quyền thiết kế bo tròn 4 cạnh thần thánh
nokishock
TÍCH CỰC
9 năm
@Xperios Lái nhạt vcc 😕 Trình còn non và xanh lắm, nên qua f33 tu luyện một thời gian đi cưng 😃
quanbvp
TÍCH CỰC
9 năm
mình đoán fan sony là hiểu rõ nhất : Xperia ^TM
Chữ (C) thực tế được sử dụng rất rộng rãi. Ví dụ, bạn viết 1 bài gì đấy có chất lượng bằng chính sức mình (có thể sử dụng thông tin tham khảo, nhưng phải ghi nguồn), hoặc bài viết của bạn có phong cách riêng, thì nó cũng là 1 dạng bản quyền rồi.
(ví dụ như kiểu viết sai chính tả lung tung của @cuhiep chẳng hạn, bản quyền không đụng hàng) :p

Trước đây mình viết bài khá nhiều, chủ yếu cho mấy trang nước ngoài. Viết xong, cộp dấu (C) vào. Mặc dù đã ghi chú là miễn phí, ai muốn làm gì cũng được, không cần hỏi, nhưng vẫn có nhiều người (đa số là webmaster) gửi mail xin phép đăng trên web của họ.
1 số forum hay web của VN thỉnh thoảng cũng mượn về, không ghi chú gì hết. Đặc biệt có những chỗ sai chưa kịp sửa nhưng cũng được đưa lên luôn. 😁
glhoanganh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bài viết ng ta rõ ràng vậy rồi, cũng giải thích (R) và TM rồi mà mọi người cứ thắc mắc làm gì.
Còn có bạnđọc không hiểu rồi nói họ đừng post bài lên trang nhất nữa! Haizzz.
Mình thì thấy bài viết khá rõ ràng và thông tin cũng khá bổ ích.
huydiem.mr
ĐẠI BÀNG
9 năm
@glhoanganh Thưc ra mình chỉ góp ý thôi bạn ạ. Cỡ như Microsoft họ còn lắng nghe ý kiến khách hàng thì cớ gì mà mod tinhte.vn lại không? Nói như mod này thì khác gì bảo độc giả "cố mà hiểu, tôi chỉ viết thế thôi".

Ps: Dù gì thì mình vẫn nhắc lại là cảm ơn mod đã Việt hoá, còn chuyện không hiểu hay khó hiểu thì không phải mỗi mình phản hồi.
ricky0090
TÍCH CỰC
9 năm
Nếu mình phát minh ra cái j đó mới lạ, mà ko qua Khựa đăng ký thì nó ăn cắp cũng ko kiện được à ?
Đọc, suy ngẫm để hiểu rõ vấn đề thì mới tạo tư duy tốt cho mình được. Hơn nữa tác giả viết bài cũng nói rõ cái cần nói và cái không cần nói. Vậy mà một số bạn vẫn đòi hỏi giải thích cặn kẽ. Liệu đây có phải là hệ quả của nền GD nước nhà không nhỉ?
Sự khác biệt này làm cuộc chiến Apple và SS rất "hay" vì Apple chỉ thắng ở nơi đã được bảo hộ còn thua ở những nơi không có bảo hộ dù sự thật khá hiển nhiên.
@vnstockguru Bảo hộ cho những thứ ăn trộm ăn cắp thì chỉ có anh chàng Mỹ. Ví dụ như slide unlock ăn trôm về đăng ký trong khi nó xuất hiện trên điện thoại khác từ lâu rồi chỉ vì họ chưa đăng ký nên ăn trôm đem về đăng ký và Samsung cũng là hãng làm cho Apple rơi mất vài bằng sáng chế... Bảo hộ lũ ăn trôm cắp(Apple...)
@vnstockguru Bảo hộ cho những thứ ăn trộm ăn cắp thì chỉ có anh chàng Mỹ. Ví dụ như slide unlock ăn trôm về đăng ký trong khi nó xuất hiện trên điện thoại khác từ lâu rồi chỉ vì họ chưa đăng ký nên ăn trôm đem về đăng ký và Samsung cũng là hãng làm cho Apple rơi mất vài bằng sáng chế... Bảo hộ lũ ăn trôm cắp(Apple...)
@hupximup Bạn đọc lại thế nào là sáng chế sau đó hãy comment cho nó chính xác.
@hupximup Nhảm nhí.
@vnstockguru Bạn có vẻ đọc chưa kỹ thì phải, nơi nào chưa được bảo hộ thì đương nhiên ko có quyền kiện, vậy nên ko có thua hay thắng nhé.
@huydiem.mr Bác nói quá rồi. Đành rằng bác là người đọc có quyền góp ý, nhưng chỉ cần một dòng đầu tiên của bạn là đã đủ sự tinh tế, còn câu kia bạn đã chưa suy nghĩ trước khi viết. Kể cả đó là từ 'hy vọng'. Việc này BQT sẽ lo, bạn comment như vậy là không được, liệu bạn có nghĩ đến người viết sẽ cảm thấy thế nào khi bị dội một gáo nước lạnh lên những ngọn lửa đầu tiên mà anh ta vừa vun nhóm. Hậu quả có thể là cả tương lai một đời người.

Mọi công việc cần thời gian và những sai lầm để gọt giũa dần, @BaroTo thật sự bác không nên reply những vấn như thế này, 1 comment thỏa đáng là tốt hơn cả. Người viết tốt là người đã hiểu câu chuyện và trình bày được cho người đọc hiểu 1/10 nội dung đó. 'Hy vọng' bác tích lũy được nhiều kinh nghiệm sau ngày hôm nay và một (vài) ngày nào đó nữa 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019