Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Carl Zeiss công bố bức ảnh độ phân giải 56MP, có thể chụp bằng Sony A7 mark II hoặc A7r mark II

Gia Tường
30/4/2015 1:55Phản hồi: 93
Carl Zeiss công bố bức ảnh độ phân giải 56MP, có thể chụp bằng Sony A7 mark II hoặc A7r mark II
sony a7r II sample tinhte.png
Trong album những hình ảnh chụp thử từ ống kính Batis 85mm F/1.8 mới ra mắt, Zeiss đã để lộ một bức ảnh có độ phân giải 8910 x 6300 ~56.1 megapixel. Mặc dù Zeiss cho biết ảnh được chụp bằng chiếc Sony A7R với cảm biến 36MP (7392 x 4920) nhưng độ phân giải của ảnh cùng việc ảnh đã bị xoá thông tin Exif cho thấy đây là sự "gợi ý" cho cuộc chiến độ phân giải cao từ Sony. Hiện tại Sony được cho là đang thử nghiệm tính năng "pixel shift" trên Sony Alpha A7 mark II, cho phép chụp ra ảnh 40MP từ cảm biến 24MP hiện tại và sắp tới sẽ giới thiệu một chiếc mirrorless A7 R mark II với cảm biến 50+ megapixel.

Một điều đáng chú ý là trong khi các hãng máy ảnh khác sử dụng công nghệ Pixel Shift phải kèm theo chân máy để đạt độ phân giải cao nhất thì bức ảnh của Zeiss rất nét và chi tiết đến cả lông mi của người mẫu (xem ảnh dưới). Vì thế cá nhân mình tin rằng đây chính là chiếc A7r mark II hơn là A7 mark II + pixel shift. Tỉ lệ ảnh ở dạng 3:2, tức là ảnh đã bị Crop lại so với tỉ lệ tiêu chuẩn 4:3, chúng ta hoàn toàn có thể kỳ vọng sự xuất hiện của một cảm biến độ phân giải cực lớn, có thể là 60MP?

93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ntt2007
TÍCH CỰC
9 năm
nếu ảnh độ phân giải cao hơn thêm vài lần chắc soi ra được người chụp cầm máy gì từ hình phản chiến trong mắt của người mẫu các bác nhỉ 😆
@ntt2007 nhớ có phim gì cũng dựa vào bức ảnh chụp, zoom vô mắt phản chiếu mà thấy được nhân dạng của kẻ đang cần truy lùng 😁
tưởng ảo chứ giờ coi chừng thật đó...
@ntt2007 mở màn trào lưu selfie qua đôi mắt.
Chụp lông tơ đẹp lắm đây 😁

forus1983
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nước ảnh màu da trắng bệch ko có sắc hồng như canon, chụp chân dung thế này ko ấn tượng lắm!
@forus1983 Lạy thánh. Máy ảnh nào cũng chỉnh WB, BKT ra màu da theo ý muốn hết.
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@forus1983 tùy người thôi bác, có người lại chết mê chết mệt màu của sony, mỗi hãng có mỗi màu và mỗi loại khách hàng
forus1983
ĐẠI BÀNG
9 năm
@archi-T Thánh đã dùng DSRL của Canon, nikon, sony chưa mà phán xanh rờn thế? Về khoản chụp phong cảnh, macro thì ko nói nhưng riêng sắc hồng tự nhiên của da cực khó để chỉnh nhg máy khác bằng PS chứ đừng nói wb trên máy nhé! Kể cả các máy đời cao như D800 so với 7D cùi bắp.
@forus1983 không ấn tượng thì đừng mua là đc,đừng phán xanh rờn như vậy
thach273
TÍCH CỰC
9 năm
hình ảnh bị bẹt hơi nặng , nghi vấn tinh tế trích nguồn vớ vẩn , carl zeiss không thể sản xuất ống kính chất lượng tồi như ảnh trên được , còn truyện màu da cũng là do chiếc sony đó hơi bị "fake" , hoặc là ai đó hậu kỳ cũng thích thế 😃
xEza
TÍCH CỰC
9 năm
@thach273
Bác xem có phải link này fake ko?

https://www.flickr.com/photos/carlzeisslenses/sets/72157651844166820/with/17123880790/
@thach273 Mình có chèn link đến trang Flickr của Zeiss trong bài viết đó 😁 Nếu bạn không thấy thì đây :D cứ tự đi kiểm chứng :D

https://www.flickr.com/photos/carlzeisslenses/17123880790/in/set-72157651844166820
@thach273 Em lạy bác, cái hình con mắt là crop 100%, ko biết bác có từng được cầm CZ chưa mà phán như thế, dù ống kính xịn cỡ nào thì crop 100% cũng bệt thui. Chữ truyện mà còn dùng sai, ko phân biệt được khi nào dùng truyện và chuyện thì làm gì biết CZ hả bác
thach273
TÍCH CỰC
9 năm
@duc_binh_forever nhìn cái sàn gỗ so với cái vai , thậm chí cái mặt để biết thêm chi tiết
@thach273 hờ hờ,nãy đọc cmt đầu thì ko dám mở miệng nói bác câu gì,đọc đến đây thì bác ko những ko biết gì về CZ mà còn ko biết gì về chụp ảnh luôn
ảnh test lens đa số luôn để khẩu max để nhấn mạnh dof nó mang lại tại khẩu lớn nhất đó.cũng cái ảnh đó mà đứng gần hơn xí thì thậm chí lông mi rõ mà tròng mắt nhòe đó bác
Không biết Microsoft có mang em nó lên máy Lumia đời mới không 😃
Mấy em teen mụn hok thich điều này 😁
Thì ra là event của Sony.

Em tự lượn cho nước nó trong đây, bai các cụ.
NarutoN1
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho các bác nông dân bên trời đất đi check ngon 😃
sonhoathuan
ĐẠI BÀNG
9 năm
hình gốc đâu
xEza
TÍCH CỰC
9 năm
@sonhoathuan Đây thím https://www.flickr.com/photos/carlzeisslenses/17123880790/
xEza
TÍCH CỰC
9 năm
Album trên flickr để thông tin là A7r là sao nhỉ, chơi hỏa mù ah?

mytom93
ĐẠI BÀNG
9 năm
cho em hỏi ngu Carl Zeiss có fải gốc là của Nokia không ạ
@buihoanganh636 đó giờ rồi chứ không phải bây giờ bác ơi
@toituclatui Thánh rồi, Zeiss là công ty của Đức, chuyên chế tạo ống kính, có hàng trăm năm kinh nghiệm, vì vậy Zeiss được xem là nhà sx ống kính hàng đầu thế giới. Khách hàng của Zeiss rất đông, tiêu biểu có Sony, Contax, Logitech, Nokia... Nhưng mà hình như chỉ có đt nokia là có tích hợp thấu kính Zeiss, còn sony chỉ tích hợp nó trên máy ảnh :p
@Gia Tường cái thời N95 và trước N95 mấy đời Nokia đã xài thấu kính CZ rồi,còn hợp tác hay đặt mua thấu kính thì ko rõ
cơ mà hình như bác kia cố ý troll ý
Mà tại sao phải 56MP khi mà 8MP cũng đã làm người ta tự hào và thỏa mãn rồi?
ntt2007
TÍCH CỰC
9 năm
@luanth ko hẳn vậy đâu bạn ơi, có nhìu đối tượng cần độ phân giải cao và rất cao để tác nghiệp kiếm tiền nên mới có Nikon D800, D810 với 36MP, canon 5Ds 50.6MP, còn một số khác vẫn dùng medium format với phim vì khi so với digital độ phân giải của nó còn cao hơn con số 30 hay 50MP. (theo mình biết là vậy, ai thấy sai thì fix giùm)

ảnh đẹp nhưng độ phân giải quá thấp thì chỉ để xem cho vui và hợp với nhu cầu cá nhân thôi hihih
@luanth thì đó là chắc bác thỏa mãn thôi, nếu chỉ thỏa mãn với hiện tại thì đâu phát triển thêm được
imsolazy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@luanth Một ngày đẹp trời, bro có nhu cầu làm sinh nhật hay đám cưới ... vân vân ... gì đấy thế là đem cái hình trong iphone đi ra kêu họ in cái phong nền để làm sân khấu 6-10 mét gì đó lúc đó 2 bên nhìn nhau cười =))
@luanth Ảnh độ phân giải cao có một vài ưu điểm:
- Chỉnh sửa mạnh mẽ hơn khi bác cần crop hay filter
- Ảnh sẽ nét hơn
- In ra khổ lớn không bị vỡ hình

Bên cạnh đó nhược điểm là ảnh sẽ nhiễu hơn và file ảnh nặng.

=> chuyên nghiệp thì cần độ phân giải cao, dân chơi thì vừa vừa thôi.
khi mà mọi thứ quan trọng gần như hoàn hảo thì ngta chỉ còn cách dựa trên những thứ ít quan trọng hơn để kiếm tiền 😁

gái tây trắng lắm chú chứ ko phải dân da vàng bọn mình.
còn phần hậu kỳ do sở thích thôi.
Dùng dịch chuyển cảm biến nhưng có lẽ nó tốt hơn em5 mark 2 khi khg cần tripod rườm rà
Đội sony đợt này bén quá..
Đang đợi couple 85 với 25 để cho em 55 ra đảo tam quốc
@breakdarulez làm liền 1 cặp Zeiss Batis 85mm và 25mm đi bác :p
@Gia Tường Làm chứ bác :p
Em thích fix 24 nhưng bên hệ fe chưa có em này may quá zeiss đã ra
Còn 85 thì càn phải có rồi , tiêu cự đẹp dễ bố cục
cangtg
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhiều bố cứ nhai đi nhai lại kiểu màu chân thực với k chân thực như 1 câu thần chú. Nhiếp ảnh là nghệ thuật, mà nghệ thuật là sáng tác ttheo ý đồ của từng người. Nếu chụp cái gì cũng phải thực thì bỏ bà nó hậu kỳ với set up ánh sáng, bố cục này nọ đi..mấy thánh chém gió làm ơn ngồi im đọc và học hỏi đi chứ đừng ngứa cmt tầm bậy tầm bạ.
Onesec
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cangtg Đồng ý với bác, nhiều ông cứ phán là da ko thật với mất chi tiết da. Rất nhảm nhí

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@cangtg theo em "độ thực" nó theo yêu cầu sử dụng ảnh:
cao nhất là ảnh báo chí, ảnh bằng chứng, hậu kì là cái tương đốt hạn chế (photojournalism, hay reportage)
giữa giữa là nhiếp ảnh (photography), bác có thể hậu kỳ, thêm thắt, cắt xén thoải mái miễn sao bác có ảnh đẹp...
kém thực nhất là nghệ thuật dựng ảnh (photomanipulation), đây là dạng cho ảnh tiến gần đến hoặc chạm tới ngưỡng "siêu thực" (surreal) chủ yếu là gây chú ý, ấn tượng cho mắt người hơn là mang giá tri lưu trũ hay kỉ niệm như 2 thể loại trên...
@beautiophile đúng rồi, phải tuỳ mục đích sử dụng
còn nếu muốn giới thiệu 1 sp nào đó, dĩ nhiên yêu cầu là ảnh chân thật và tốt nhất là nguyên gốc ko chỉnh sửa
còn ảnh hậu kỳ thì nếu ko xem exif ko phải thánh nào cũng đoán đc dùng body nào, lens nào
Khiếp cái nét,
trước giờ chụp gái là em bị OUT.... nét liền á;)
Re0
CAO CẤP
9 năm
Ae ai có ảnh gốc 50 mb ko share mk cô phát
@Re0 bác vào cái trang Flickr của nó, cho tải ảnh độ phân giải đầy đủ đó. Nhưng thông tin Exif đã bị xoá rồi
Độ phân giải cao z chỉ có ích cho mấy ng chụp quảng cáo in pano lớn, còn với ng dùng bình thường, nhiếp ảnh gia nghệ thuật thì chỉ mỗi chuyện xử lý file raw của sensor này thôi cũng đã là gánh nặng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019