So sánh ảnh chụp của: HTC 526G, Xperia E4, Lumia 640, Neo 5, Zenfone 5

taitinhte
19/5/2015 14:1Phản hồi: 135
So sánh ảnh chụp của: HTC 526G, Xperia E4, Lumia 640, Neo 5, Zenfone 5
Mình so sánh khả năng chụp ảnh của một số điện thoại có giá dưới 4 triệu đồng. Với số tiền 4 triệu đồng trở lại, thì có khá nhiều chiếc điện thoại để cho chúng ta lựa chọn. Mình đã chọn ra một vài ứng cử và mình so sánh tập trung phần camera. Gồm: HTC Desire 526G , Sony E4, Oppo Neo 5, Lumia 640, Zenfone 5.

Giá bán hiện tại của 5 chiếc máy mình chọn để so sánh camera là dưới 4 triệu đồng. Giá trên web của mainguyen.vn:
  • Zenfone 5: 3.490.000
  • Sony Xperia E4: 3.290.000
  • HTC Desire 526G: 3.490.000
  • Oppo Neo 5: 3.690.000
  • Lumia 640: 3.690.000
Cách thức so sánh:
  • Chụp cùng góc chụp tại cùng thời điểm
  • Đo sáng và lấy nét trung tâm hoặc cùng vị trí đối tượng chụp
  • Tất cả hoàn toàn tự động (chế độ hoàn toàn Auto)
  • Ảnh chụp nhắm mục đích so sánh, không có tính chất nghệ thuật hay cảm xúc gì cả.
  • Ảnh trong bài gòm có ảnh crop 100% để so sánh độ chi tiết
  • Các góc chụp với các bối cảnh khác nhau và ánh sáng khác nhau (ngoài trời, thiếu sáng, các màu khó như tím; hồng; trắng v.v...)
Cấu hình của các ứng cử viên:
Screen Shot 2015-05-19 at 10.36.02 PM.png
Link ảnh gốc nguyên bản:
Hình ảnh so sánh:
So sánh độ sắc nét

Mình chụp lò nướng ánh sáng ngoài trời nắng. Lấy nét vào cùng vị trí của miếng thịt.​
  • Nếu nhìn chung chung ảnh lớn, cảm nhận độ sắc nét của các máy gần tương đồng như nhau, có độ tương phản mềm mại như nhau. Riêng ảnh của Zenfone 5 có vẻ tăng sharpen nhiều nên có cảm giác hơi gắt.
  • Nếu crop tại điểm lấy nét 100%, HTC 526G tỏ ra yếu nhất.

So sanh 1 copy.jpg
Hình ảnh Crop 100%:
So sanh 100 - 1 copy.jpg
So sánh độ trung thực màu sắc
Mình chụp cánh hoa màu trắng giữa vùng màu xanh và vàng của lá cây.​
  • Màu trắng cánh hoa trung thực nhất là ảnh của Lumia 640, nhưng màu xanh lá hơi ngã vàng. Trong khi đó ảnh của Neo thiên xanh.
  • Xét tổng thể toàn khung ảnh thì ảnh của Lumia 640 có cân bằng trắng tạm ổn nhất, thứ hai là Zenfone 5.
Lumia 640 lấy được màu trắng cánh hoa gần thực nhất, nhưng màu xanh lá xung quanh lại hơi thiên vàng.​

So sanh 2 copy.jpg
So sanh 100 - 2 copy.jpg
So sánh chụp màu tím
Màu tím là màu mà máy ảnh nào cũng khó lấy được màu trung thực. Các ảnh dưới đều hơi thiên xanh hoặc đỏ. Nhìn tổng thể khung ảnh lớn thì Oppo Neo 5 đỡ hơn một chút so với các ảnh khác.​

So sanh 3 copy.jpg
So sanh 100 - 3 copy.jpg
Chụp tĩnh vật ánh sáng trong nhà
  • Nhìn khung ảnh lớn, các máy đều có độ sắc nét và tương phản gần như nhau.
  • Xem ảnh crop 100% thì Lumia 640 nhỉnh hơn các ảnh khác một chút và HTC 526G cũng như bài test đầu tiên, tỏ ra yếu nhất về độ nét.

So sanh 4 copy.jpg
So sanh 100 - 4 copy.jpg
Chụp phong cảnh ngoài trời

Quảng cáo

Khung cảnh cầu Thủ Thiêm nhìn về hướng Quận 1.​
  • Nhìn toàn khung thì HTC 526G, Sony E4 và Oppo Neo 5 không cân bằng được màu và độ tương phản vùng tối sáng. Zenfone 5 khá hơn nhưng hơi thiên tông lạnh. Lumia 640 lấy được mây trời khá tốt, nhưng vùng nước thiên sang vàng. Thực tế là màu nước của Oppo Neo 5 và Zenfone 5 là gần đúng nhất.
  • Về độ chi tiết của cảnh rộng, xem ảnh crop 100%: Neo 5, Zenfone 5 và Lumia 640 tốt, HTC 526 và Sony E4 mất nhiều chi tiết.

So sanh 5 copy.jpg
So sanh 100 - 5 copy.jpg

Từ những so sánh thực tế trên, cá nhân mình xếp thứ tự:
Lumia 640 -> Zenfone 5 -> Oppo Neo 5 -> HTC 526G -> Sony E4
  • Nếu chọn Lumia 640 thì camera chụp ảnh chung chung là ổn, chấp nhận ảnh có một số tình huống thiên tông màu ấm vàng.
  • Nếu chọn Zenfone 5 thì màu da trời luôn hơi thiên xanh hơn thực tế, và chụp cận cảnh chi tiết hơi sharp.
  • Nếu chọn Oppo Neo 5 thì được cái màu hoa lá cỏ cây đa sắc tạm ổn nhất.
Bài chụp thực tế so sánh hoàn toàn khách quan và nhận xét đúng cảm nhận của cá nhân. Các bạn có thể bấm vào link đầu bài tải ảnh nguyên bản để có thể có nhận định riêng của chính mình. Và, đôi khi chọn máy cũng có phần cảm tình với cái nào nữa. 😃
135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

EM có cảm tình với con Zen5 với Neo5
Zen5 mới Lu640 nhìn hợp mắt mình.
Cũng khó để đọ camera quá
Cái nhìn đẹp thì ko thật cái thật thì không đẹp 😁
Hari_Nguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chụp Selfie mới thấy được điểm mạnh của Oppo, Oppo mà rút khỏi VN chắc nhiều người tự tử lắm.
thpnhl
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hari_Nguyen Anh Tập sẽ phong cho chức liệt sĩ ...
@Hari_Nguyen Bác đùa e à?
@Hari_Nguyen Chỉ có mấy thằng bệnh hoạn mới mua Oppo
Hari_Nguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Bác Sĩ Gây Mê Bệnh hoạn nó mới tự tử đó. Mà có HIỂU tui đang nói gì không?
giá và cấu hình + chụp choẹt thì em zen 5 ăn đứt hết rồi
@linh_pro91hp theo mình dưới 4 tr nên mua Lumia . hệ điều hành mượt
an.nguyen128
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nobita_forever_vt b nói vậy ko sợ 1 số người sẽ cười vào mũi bác với cái câu "hđh củ chuối, tù và đơn điệu" à?
p/s: e dùng 1520 và vs e nó là con SMP mà e tâm đắc nhất xét mọi khía cạnh 😃
@an.nguyen128 lời nói của thế gian mà bác kệ đi mình thích cái gì thì mình dùng thôi e thì đang chiến em 925 cá nhân e thấy nó là chiếc smp đẹp nhật e từng cầm
tinhnd
TÍCH CỰC
9 năm
Em Lumia 640 đáng đồng tiền bát gạo, không làm hổ danh chụp ảnh của dòng Lumia dù giá rẻ.
sidewinder
ĐẠI BÀNG
9 năm
@yellowcricket90 Mình cũng thấy con Lumia 640 bị ám vàng quá nhiều, nhất là cái ảnh đầu tiên. Chả hiểu sao các bạn lại bảo nó gần màu trắng được
Tobie_arc
TÍCH CỰC
9 năm
@sidewinder Còn phụ thuộc vào thiết bị mà bạn dùng để xem topic này nữa. Nếu bạn đang dùng 1 màn ám vàng chẳng hạn, nhìn ảnh máy nào ám xanh sẽ thấy vừa, nhìn ảnh máy nào ám vàng nữa thì sẽ thấy quá ám vàng. Ví dụ thế
@sidewinder Bạn thớt bảo màu trắng bông hoa gần với màu thực nhất chứ k phải bảo ảnh không bị ám vàng nhé 😁
@hieupy89 cuồng zen . k thấy tấm màu tím à
Công tâm mà nói Sony với HTC bị thọt trong bài so sánh này rồi
@quangrc SONY h quan tâm tới flagship chứ mấy con này ra cho có thôi bạn ơi, càng tính lãi mà ra giá rẻ nữa thì chết
Sony về bét 😔
mattpro9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hoàng Z Sony ngoài dòng Z thì ko mạnh về camera mà, vả lại E4 có 5mpx
Mr Sony FAN
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mattpro9x Sony Z2 của Mình
P/s: Không biết mọi người nhận xét đẹp hay xấu :p
2015-05-16 15.55.30.jpg
thêm những cái khác thì zen 5 đáng mua nhất
@cardmanhinh.com cố lên tí mua 640xl

thì hơn đứt zen 5
Hài lòng với Milu và Ộp pa 😁
Nói chung là thừa tiền e cũng k mua Oppo. 😃
Mình dùng Zen5 và chưa bao giờ hài lòng với cái camera của nó.
Nhưng thỉnh thoảng hên hên cũng có cái khá đẹp. Khoe tí 😁
2015-04-18 16.44.18.jpg
@spamspam Ừ, ngẫu hung là nhất rồi :D. Trông cái màu xanh thì đẹp :D
@spamspam Cái cần lấy nét là mấy bông hoa thì máy của bạn lại lấy nét về phía sau.
Vậy mà gọi là đẹp à ?
anh523110
TÍCH CỰC
9 năm
@spamspam chắc do kỹ năng của bác rùi
formica
ĐẠI BÀNG
9 năm
@spamspam Zenfone 5, chế độ Depth of Field
PTTP
TÍCH CỰC
9 năm
Mình đang phân vân giữa Lumia 640 XL và Zenfone 2. Bác có thể so sánh ảnh chụp giữa 2 con này được không ạ? 😕
yoyo20
ĐẠI BÀNG
9 năm
@PTTP Đang sài con 640XL, máy mỏng màn đẹp, pin trâu và hđh mượt. Còn nếu bác muốn mua smartphone chụp hình thì chọn Zen2.
@PTTP Mình cũng giống bác. Không biết nên chọn con nào trong hai con này. Mỗi con có điểm mạnh riệng. Được mặt này thì mất mặt kia.
PTTP
TÍCH CỰC
9 năm
@yoyo20 Zen 2 chụp hình đẹp hơn 640 XL hả bác? Có ảnh so sánh hok bác?
yoyo20
ĐẠI BÀNG
9 năm
@PTTP Zen 2 thì mình không biết vì cũng không search vụ đó, chỉ chia sẻ cảm nhận cá nhân sau khi sử dụng 640XL thôi. Chụp hình quay phim không phải điểm mạnh của nó
omega911
TÍCH CỰC
9 năm
Sao không chụp thiếu sáng cho Zenfone 5 tỏa sáng nè 😁
vvthe
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tttuyentinh chưa chắc, nếu chỉnh tay bằng lumia camera phơi sáng lên 4s thì phần còn lại xếp sau hết 😁
@vvthe Phơi sáng thì thua phải rồi, nhưng chụp đêm bình thường thì hơi khó ăn!
vvthe
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tttuyentinh à tại vì các thánh bảo so về chụp chỉnh tay chứ ko phải chụp bằng auto camera 😁
minh sp c
TÍCH CỰC
9 năm
@tttuyentinh nếu lumia tăng max màn trập 1s. ió 1600 thì có hơn zen5 đc k bác
Nhìn ảnh chụp ngoài trời, ảnh nổi khối của đám mây của máy 640 là quá ngon rồi, chưa kể trong nhà, chụp hoa thật màu hơn, tuy rằng chưa nét căng khi chụp ngoài trời, như vậy 640 đang dẫn đầu về Camera trong phân khúc này.
camera 640 khá ok đấy!
Ginerbread
TÍCH CỰC
9 năm
Con nào chụp cũng chán. Ko thể chấp nhận nổi cái ảnh của mấy con giá dưới 4-5 triệu chứ đừng nói tầm 3tr thế này.
Camera của mấy con này gọi là chụp cho có thôi chứ đi chơi cũng chả dám rút ra chụp kỉ niệm.
@Ginerbread - nói vậy chứ máy tầm 4 năm trc còn tệ hơn vậy, chẳng lẽ ko chụp lun, cũng ngô ra ngô mà khoai ra khoai chứ 😁 . máy ảnh xịn nhất là cái máy bản thân mình đang cầm 😕
tvhieu
TÍCH CỰC
9 năm
Thấy cái cánh hoa nó bết bền bệt ah. Mình góp thử tấm này (Mình ngồi sau xe máy đang di chuyển chụp)
ltxuan57
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cảm ơn bác, bài so sánh hay nhưng hơi khập khiễng khi cho E4 vào nó chỉ có 5Mpx đâu được ngang hàng 8 Mpx đâu nên vào thế chỗ chót của thằng Oppo, thấy sợ có cảm tình với Oppo nghe cái tên là biết của bọn tàu khữa, đọc khi phát âm giống Apple, ảo tưởng giá rất khiếp so với cấu hình.
@ltxuan57 nó của hàn nhá bác
@giothan9x Oppo nào của Xẻng vậy, http://en.m.wikipedia.org/wiki/Oppo_Electronics

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019