[Chia sẻ] Đánh giá, cảm nhận về Canon 30D sau 3 tháng sử dụng

Ki saram
20/5/2015 5:31Phản hồi: 101
[Chia sẻ] Đánh giá, cảm nhận về Canon 30D sau 3 tháng sử dụng
LTS: Camera Tinh Tế luôn khuyến khích anh em chia sẻ những trải nghiệm của bản thân về thiết bị, về cảm nhận ảnh, về những chủ đề nhiếp ảnh. Cái cảm nhận ảnh và đam mê thuở ban đầu đầy tính hồn nhiên, đơn giản và mang nhiều màu sắc sự sống, và người ta thường làm vơi đi những tính chất ấy sau một thời gian gọi là có kinh nghiệm. Chia sẻ của bài này mang những tính chất đáng quý đó của bạn Duy Lê @Ki saram. Mong nhận được nhiều chia sẻ của các bạn.

Thiết kế

So với những dòng trước đó thì Canon 30D có thân hình "cân đối" hơn. Nhìn không quá thô như những dòng DSLR cũ (đeo trước ngực ra ngoài đường người ta biết đó là máy ảnh chứ không phải cục gạch). Cảm giác cầm cũng êm tay hơn, nhưng cũng rất nặng (đã từng đem cân Body+ EF 35-80mm và kết quả là hơn 1kg). Hơn thế nữa Canon buộc người dùng phải sử dụng 2 tay để điều khiển máy vì các nút bấm phân bố đều xung quanh màn hình (đây là 1 điểm khó khăn trong 1 vài trường hợp)...

Tiếng màn trập của Canon 30D nghe rất chuyên nghiệp. Em đã từng đi chụp chung với một anh bạn xài Kiss x4 (550D) (và cũng có điều kiện trên tay 550D và so sánh với 30D). Anh ấy bảo tiếng màn trập (đúng hơn là tiếng gương lật) nghe rất đã tay, đặc biệt là chụp Continuos với tốc 5fp/s thì âm thanh nghe rất cứng và giòn.

Chất lượng hình ảnh và cảm biến

8,3 megapixels vào thời điểm những năm 2006 - 2007 thì được xem là đã "đỉnh của đỉnh" rồi. Tuy nhiên với 8,3 megapixels đó cũng "đủ dùng" nếu tính ở năm 2015, đỡ phải tốn thêm nhiều không gian lưu trữ nhưng vẫn đủ sức giữ lại chi tiết ảnh. Thực tế, em rất ít khi nào in ra mà chỉ để trên máy tính (nên cũng không cần độ phân giải cao để làm gì). Chỉ duy nhất có 1 lần in ảnh ra cỡ A3 để minh họa cho buổi thuyết minh nhưng ảnh vẫn chưa hề vỡ nét và vẫn giữ được màu sắc tươi tắn. Và dĩ nhiên, không thể đòi hỏi nhiều hơn về chất ảnh của 1 máy ảnh chip DIGIC II đã cũ...

Tốc độ đáp ứng của 30D phải nói là rất nhanh, hơn hẳn những dòng trước đó. Chẳng hạn 30D cho phép chụp hình trong lúc lưu ảnh, còn 20D thì không. Ảnh chụp xong hiển thị liền lên màn hình, chứ không phải đợi tới 2,3 giây như Nikon D80 (cái này không quan trọng lắm).Điều này sẽ giúp ta không bỏ lỡ khoảnh khắc nào, đặc biệt là khả năng chụp liên tục 5fp/s của ẻm... (em là người chuyên dìm hàng, và rất hài lòng với tốc độ dìm hàng đáp ứng của 30D)

80mm ... F/5.6 ... iso 320

80mm... F/5.6 ... iso 200

80mm... f5.6 ... iso400

Khi mua máy về, kinh phí còn lại chỉ đủ mua được một ống 35-80mm F4-5.6 II (và trong toàn bài Review này chỉ sử dụng có 1 ống đó). Nhưng bấy nhiêu cũng đủ để em "thỏa mãn" nhu cầu chụp hình giải trí của mình. Chụp hình ngoại cảnh ban ngày với 30D là một chuyện bình thường. Vì khi trời nắng thì "Fullframe cũng như Crop" (câu này của bác Dr. Thanh), ảnh ra cho màu sắc rất tươi tắn (thực sự khi retouch, em chỉ tăng contrast, exposure và chút Vignette... đôi khi có blend màu chút ít).

Quảng cáo

35mm... F/4... iso 320

35mm ... F/4 ... iso100

35mm ... F/4... iso 320

35mm.. F4 ... iso 400

Quảng cáo

35mm... F4... iso400

35mm ... F/4 ... iso100

Chọn Canon 30D có lẽ là lựa chọn đúng của em trong vấn đề noise so với Nikon D80. Đôi lúc không có tripod và cũng chẳng có Lens khẩu lớn, nên em đành ngậm ngùi tăng iso lên tới 1600, nhưng chất ảnh ra vẫn mịn và còn chấp nhận được.

80mm... F/5.6 ... iso 1600
Một điểm phiền toái của 30D đó chính là cân bằng trắng. Nếu để ở AWB thì chụp 10 đã sai hết 7. Vì thế e thường rất ít chụp AWB mà thường chỉnh độ K hoặc thiết lập một tình huống có sẵn hoặc chụp Raw về nhà cân bằng trắng lại

35mm ... F/4 ... iso800

Vấn đề chụp phong cảnh và cảnh vật đối với một em dòng semi-pro thì chắc chắn 30D sẽ đáp ứng tất. Màu sắc ra rất trung thực, nhưng đôi lúc máy sẽ làm cháy vùng quá sáng (highlight).

35mm... F/4... iso100 (có thể thấy ánh đèn dưới mặt nước bị cháy rất nặng)
Những điểm lấy nét của 30D phải nói là khá thưa thớt, chính cái đó đã làm cho việc chụp macro trở nên khó khăn. Trong 2 ngày mới mua máy về, em đã nhiều lần bị out focus vì máy lấy nét không được.

80mm... F/5.6 ... iso 200

35mm... F4...iso100

80mm... F/32 ... iso400

35mm ... F/4 .... iso 100

Kết luận

Những ai không có nhu cầu quay phim, không đòi hỏi chất lượng ảnh cao thì Canon 30D sẽ đáp ứng tất. Giá thành lại "dễ thở" Phù hợp với những ai mới bước vào "con đường đau khổ" thì Canon 30D sẽ là một công cụ để học hỏi (bởi giao diện 30D rất dễ sử dụng)...

101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nghe thật hấp dẫn, nhưng em vẫn thích chụp bằng điện thoại hơn
@ptvd1994 he lại gặp bác, Nguyễn Mạnh Toàn - Cậu Ấm nè ^^
Casper_HN
TÍCH CỰC
9 năm
@ptvd1994 Mới đầu không định còm vì bác nói đủ hiểu bác biết gì về ảnh rồi, nhưng nghe ức quá. 😁

Nhưng em cầm 30D và lens kit thôi, chấp bác cầm bất cứ cái đt nào xịn nhất bây giờ chụp ảnh rồi so sánh nhé.

Yếu trâu vẫn hơn khoẻ bò đấy bác ạh, các cụ nói rồi.
hquyen1989
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Casper_HN Bạn này nói chuẩn ko cần chỉnh luôn Ip6+ = 950 $ là cũng là đỉnh rồi nhưng DSLR = 2Ip6+ đó nha , mà chỉ có 1 nhiệm vụ chụp hình hiii.
Ai hơn ai bạn nhỉ
Bác này ở Bến Tre à?
Red_Skin
TÍCH CỰC
9 năm
Like cho bài viết của bạn, dù nhiều chỗ đánh giá còn khá chủ quan. 30D cũng là con máy mình dùng trong những ngày đầu làm quen với máy ảnh, ngày nay đã dùng lên 5Dm2 rồi. Dạo này mình cũng ít đọc review, trên tay, đánh giá máy ảnh vì cũng ko quan tâm lắm. Nhưng bài đánh giá 1 thiết bị cũ như của bạn thì hơi bị hiếm, lại càng hiếm khi đc lên trang chủ...
dbt123
CAO CẤP
9 năm
ghét nhất ở những dòng 50d trở xuống đó là cái màn hình của nó tệ quá 😃 chất ảnh thì ko phàn nàn
@dbt123 Bạn xem ảnh trên lcd 60d chưa ? Ảo lòi mắt luôn
Prince23
TÍCH CỰC
9 năm
Nói như anh Thanh thế ảnh mua D800 làm quái gì.
Về ảnh thì mình chỉ nhận xét là bác shop hơi ẩu, nhất là tấm cô gái cầm quyển sách che nắng, da bị ám vàng quá nặng
MÌNH ĐÁNH GIÁ RẤT CAO CANON NHƯNG NHÌN HÌNH BẠN CHỤP SAO MÌNH LẠI KO THẤY ĐẸP NHỈ?
download012
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình cũng đang dùng 30D với kit.Nói chung con này chấp nhận được.Màu sắc khá trung thực không bị sặc sỡ quá.Cân bằng trắng chưa tốt.Nhưng đôi khi nút chụp hơi cứng...còn lại khá hài lòng nhất là tiếng màn chập như chủ thớt chia sẻ. 😁
30D chụp vậy dc rồi..than vãn gì nữa nhể..:v
superboyvc
TÍCH CỰC
9 năm
Theo em thấy dùng effect nhiều đôi khi mất hết chất ảnh!
lorca_garcia
ĐẠI BÀNG
9 năm
hạnh phúc với cái mình có cũng là một cách sống hay. Nhưng cẩn thận, đừng cầm vào đồ xịn, thử một lần thôi, hạnh phúc sẽ tan vỡ đấy 😃
@lorca_garcia Kết câu này
Kết bài review máy cũ
KLQ nhưng e đang dùng con FUJU s4800, chụp ngày thì chất ảnh, màu không được đẹp, chụp đêm thì nhiễu, xóa phông quá tệ @@
30d chụp ngon mà bền rồi 😃

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
DzatBuon
TÍCH CỰC
9 năm
tớ cũng có 30d mà chụp sao xấu hơn ip6+
hquyen1989
ĐẠI BÀNG
9 năm
@DzatBuon do bạn chụp chưa quen đó thui, cứ bỏ công ra tìm tòi và học hỏi đi bạn, mình tin có ngady bạn làm được, mới dầu cũng như bạn gà mờ ko biết cú lấy ip ra chụp như sau khi biết chỉnh lung tung thì ip thua xa lắm đó bạn cú mờ đi rồi sẽ biết
phokhongmua
ĐẠI BÀNG
9 năm
ko biết có phải ảnh gốc ko mà ko đẹp
Kết luận là Bác nên download thêm preset khác Lightroom. Chỉ cần là dslr thì ảnh ra như nhau thôi.
@cloud5trike Phần mình bold lên mọi người suy nghĩ kỹ trước khi đồng tình với quan điểm của bạn ấy nhé.
bokeh lens 35-105 từ 30d
Tấm này lung linh ghê. Mình khoái kiểu hoàng hôn thế này 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019