[Thủ thuật] Cách cài launcher của Android M lên các máy chạy Android 5.0 trở xuống

Duy Luân
4/6/2015 22:12Phản hồi: 169
[Thủ thuật] Cách cài launcher của Android M lên các máy chạy Android 5.0 trở xuống
Android M có một launcher mới, trong đó khu vực duyệt các ứng dụng được cải tiến khá nhiều để hiển thị danh sách app theo thứ tự chữ cái rất rõ ràng. Nó còn có thêm tính năng hiển thị những app mà bạn mới chạy trong thời gian gần đây cũng như cho phép tìm kiếm app nhanh chóng. Và ngay bây giờ bạn đã có thể trải nghiệm launcher này mà không cần Android M, chỉ cần Android 4.4 hoặc 5.0 là cũng đủ rồi. Mình chưa có máy để thử với Android 4.3 trở xuống nên anh em nào có máy thì cứ cài thử, nếu thành công thì hãy báo cho mọi người biết nhé, mà mình nghĩa là cũng sẽ thành công thôi.

Cách cài đặt:
  1. Tải về ứng dụng Google Now Launcher từ Play Store, chạy lên
  2. Tải về tập tin APK này (mirror Fshare). Nó là file Google App được trích từ Android M
  3. Tiến hành cài đặt tập tin APK nói trên như bao ứng dụng bình thường khác
  4. Vào Cài đặt > Ứng dụng > tìm "Trình chạy Google hiện hành", nhấn nút "Xóa bộ nhớ đệm"
    Nếu bạn dùng tiếng Anh: Settings > Apps > tìm "Google Now Launcher" > nút "Clear Cache"
  5. Tiếp tục, trong giao diện Ứng dụng nói trên, tìm "Ứng dụng Google", lại nhấn nút "Xóa bộ nhớ đệm"
    Nếu bạn dùng tiếp Anh: tìm "Google App" > nút "Clear Cache"
  6. Nhấn phím Home để quay trở lại màn hình chính, xong, bạn đã có launcher của Android M rồi.
169 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vohuu
TÍCH CỰC
9 năm
Chẳng khác L mấy
@vohuu Thế bạn muốn nó khác đến mức nào !
Như vậy là khác lắm rồi 😃 Cái cần là design cho nó đồng nhất chút ít và chủ yếu nâng hiệu năng, độ trải nghiệm là được...
@SupperTrainee Phải up cả version cứ up có cái launcher làm sao mà nâng hiệu năng dc
@vohuu Sao mh ko tai dc nhi
Ngon!
Hola launcher là tuyệt nhất 😆 nhẹ nhàng, đơn giản
USRobotics
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyenquocnghi Mình thì lại chỉ tín nhiệm nova launcher, thay mấy đt rồi, đều dùng cái này, nên dù dùng htc, lg, sony hay ss, giao diện như nhau hết 😁
@USRobotics nova cũng hay, rất mượt nhưng mình thấy k đẹp và ít tính năng hơn hola bác
USRobotics
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyenquocnghi Cũng có thể, tại vì mình dùng nó từ đầu nên có cảm tình, cũng chưa thử hola bao giờ 😁
ultimatevn
TÍCH CỰC
9 năm
@USRobotics Thử dùng Themer xem sao bác 😆
tngocquangtb
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang dùng androi nhưng ghét nhất là icon cái to cái nhỏ cái tròn cái vuông 😔
tngocquangtb
ĐẠI BÀNG
9 năm
@6445022 Tùy người thôi bác.mình thì thích giao diện gốc đơn giản của Sony không khoái mấy cái icon pack lắm,rồi mấy cái nova launcher cũng vậy nên nhiều khi nhìn đống icon trên màn hình cũng nản thật
@tngocquangtb ghét thì đổi icon, cả tá icon pack đẹp trên playstore. Giá lại bèo bọt, có hơn 1$ 1 bộ. Mấy bộ xịn toàn trên 1k5-2k5 icons trong pack. Bao đẹp, bao đồng bộ, bao có =))
sucsong1
TÍCH CỰC
9 năm
@sướng từ nhỏ dùng laucher vẫn ko giải quyết đc vì icon pack chỉ có 1 số lượng nhất định các app phổ biến thế giới, nhưng app địa phương vd như các app thuần Việt muốn có đc icon đẹp đồng bộ theo pack thì chịu.
Muốn khắc phục Google cần có quy chuẩn thiết kế icon mới đc phép đưa lên kho ứng dụng.
Hiện tại android cũng đang biến đổi theo xu thế Android L cũng có chế độ Không làm phiền, thông báo trên màn hình khóa hiện thị kiểu danh sách, direct share... Android M quản lý permisson theo từng nhóm, webview,...
Mong rằng android thế hệ kế tiếp sẽ kết hợp cả menu app và Home, thêm control center, spotlight để giúp loại bỏ bớt thao tác người dùng, góp nhặt từ từ ta sẽ có 1 "chuẩn chung" về giao diện, cũng như quên đi việc phải đau đầu lựa chọn laucher.
life_in_mono
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tngocquangtb Dùng Belle UI Icon pack bạn nhé
sonvt9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vừa cài xong thấy ko đẹp xóa luôn
không quen nổi cái kiểu dọc này. muốn tìm kiếm nhanh hơn thì cũng có nhiều cách
icon của Android, cái tròn, cái vuông...chả có một quy củ nào cả. Kiểu người đánh trống, kẻ thổi kèn...loạn cả mắt...
@Hiep2014 xài qua WP thì chắc đập cmn máy luôn đấy chứ
@Hiep2014 Bạn có thể ủng hộ hàng TQ (oppo, Huawei) hoặc VN (bphone), hoặc Iphone. Tất cả điều thiết kế icon kiểu "rất ip" đều và bọc lại, bỏ app drawer.
dg189
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hiep2014 sao anh chị em nhà bác cũng kẻ gái người trai. đứa vét máng đứa thổi kèn. chả có quy củ gì cả.
dg189
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dmt4ukhw4 M đang xài z2 gần năm r chưa biết lag là j.k thèm tắt ứng dụng ngầm luôn.kệ qua năm tháng. Game chơi tẹt ga.3g/wf 24/24.k cài bất kì phần mềm dọn dẹp nào
android gốc quá đẹp, đập chết cái W10
@Nhân Tô Vậy kích động ah? I like it

Send by Tinh Tế News
@Mr.Fly hơn bạn eiii 😁
dg189
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Mr.Fly M thấy Rim đẹp hơn androi gốc và k có 2 cái nút home như androi.ngu xuẩn vãi luôn.k biết androi để 2 cái nút home làm gì. Nhưng m k thích vuông hết như thế này.sony tùy biến icon đẹp hơn.các hình thù khác nhau m lướt qua dễ tìm và thấy nhanh hơn.
Kanturu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Mr.Fly Đẹp ngang =))
S4 i9505 có cái này lúc updata ngày 01-06...nhìn rối mắt quá, lại cài Nova và bộ Icon BB10.3 :v
https://lh3.googleusercontent.com/YAgKIbKUTLuv40errGQmCkmMNOcbuNK1G60e607PJk0=w116-h207-p-no

Cái thứ 2 ko úp dc =)))
Sắp abc theo wp
lambda_hwang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hình nền đẹp quá, lấy đâu ra thế mod ơi!
cài vào chỉ tội thêm hao pin ... giao diện mặc định vẫn ngon nhất :p
Hoang đường. Thật là hoang đường.
Android thì Sense mới là laucher tuyệt vời nhất

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
e1yg2t
ĐẠI BÀNG
9 năm
nói thật cái mà các thím nói là "riêng của mỗi người" là không đúng, bởi vì launcher là cái mà người ta up lên, chắc chắn có nhiều thím tải về, vì thế khi 1 thím cài 1 cái launcher thì chắc chắn sẽ có nhiều người có giống thím, nên gọi cái đó là tùy biến, hay nói cách khác là các tùy chọn cho người dùng lựa chọn, khi nào mà nó ra cái phần mềm để mỗi người làm một cái launcher riêng cho mình, đó mới là "riêng của mỗi người"
Comic99
ĐẠI BÀNG
9 năm
@e1yg2t Có nhiều phần mềm này lắm rồi bạn. Bạn thử Buzz Laucher cũng ok đó!
@e1yg2t Có rồi bạn Buzz launcher
e1yg2t
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Comic99 ờ, thực sự cái này hay, giống s40 ngày trước
Của em đơn giản vậy thôi
@thienvk Buzz Launcher hả bác?
@thienvk Cái này lạ nè bạn. Cần lắm một đường link.
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
laucher gì là nhẹ, đẹp nhất trên androi các bác
mình đang dùng 5.0.2 thay mượt mà lắm
Thấy nó có khác gì Nova bản mới đâu nhỉ?
Thay đổi icon vẫn được chứ các bác nếu chạy launcher này.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019