Dịch vụ lưu trữ mật khẩu LastPass bị hack, bạn nào đang dùng thì hãy đổi password chính ngay lập tức

Duy Luân
15/6/2015 23:54Phản hồi: 62
Dịch vụ lưu trữ mật khẩu LastPass bị hack, bạn nào đang dùng thì hãy đổi password chính ngay lập tức
LastPass, một dịch vụ lưu trữ và quản lý mật khẩu đa nền tảng tương tự 1Password, vừa thông báo rằng họ đã bị hack. Dù "không có bằng chứng nào cho thấy các password mã hóa của người dùng đã bị đánh cắp cũng như không có tài khoản nào bị truy cập", tuy nhiên địa chỉ email, công cụ nhắc nhở password và một số thành phần bảo mật khác có thể đã bị can thiệp. Chính vì thế, CEO Joe Siegrist khuyên rằng người dùng nên đổi mật khẩu chính (master password) của mình ngay lập tức. Ngoài ra, những tài khoản nào đăng nhập từ một thiết bị hoặc một địa chỉ IP mới cũng được yêu cầu phải xác thực lại thông qua email (trừ khi người dùng đã kích hoạt bảo mật 2 lớp) để giảm rủi ro nếu lỡ hacker có lấy cắp được thông tin gì đó từ LastPass.

Đây không phải là lần đầu tiên LastPass bị hack. Hồi năm 2011, thông tin của 1,25 triệu người dùng LastPass đã bị trộm bởi các tin tặc, và năm 2013 thì một số người dùng bị lộ mật khẩu khi sử dụng LastPass với Internet Explorer do lỗi phần mềm.

Nguồn: LastPass
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình chả bao giờ tin vào bên thứ 3 như kiểu này
@bacsidien94 Mình cũng vậy !
@bacsidien94 Đôi lúc bạn buộc phải tin vào bên thứ ba vì bạn không thể tin vào chính mình nữa 😁 (sao mà có thể nhớ được 39 cái login khác nhau hihihi nữa, sao mà tin được mình nữa :D )
@cuhiep cho trình duyệt nhớ dùm cũng được
Phải đổi ngay và luôn thôi .....
ko nên bỏ trứng vào 1 giỏ.
Vậy 1Password là okie nhất rồi các bác nhỉ?
@doinho vài ngày nữa tới nó bị bây giờ
mật khẩu tốt nhất nên kiếm cách riêng mà ghi nhớ
@doinho tới một lúc nó bự đủ bự thì hacker nó cũng dòm ngó tới.
cứ nhớ trong đầu cho chắc.
vinhokss
TÍCH CỰC
9 năm
Toàn cài rồi tự động điền vào các diễn đàn, đổi pass ngay thôi
Lưu trữ bằng cái đầu vẫn tốt nhất =.=
beluxubu
TÍCH CỰC
9 năm
@levankhoabhcmar Cái đầu có chức năng tự quên bớt nếu ko dùng đến. Cứ tự tin rồi 1 ngày sẽ đạp phải đinh!!
@levankhoabhcmar Sau 1 đêm nhậu, sáng ra mất sạch dữ liệu [emoji12]

sent from my mobile device
Biết trc sau gì cũng có vụ này. Đã bỏ hẳn em nó hơn 3 năm nay rồi hí hí
Cứ password 2 lớp là chắc cú, đâu cần phải nhờ đến bên thứ 3. Mấy tài khoản thông thường thì password khác đơn giản là được, dễ nhớ, lại đỡ phiền phức 😁
Sao ko thấy nó email nhắc mình đổi nhở
mình có hơn 200tkoan mật khẩu trên này
chùm chìa khóa chỉ là vật cho phép đánh mất nhiều cái chìa khóa cùng một lúc :3
Vương 99
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Scorpius DLord Chỉ bị lộ địa chỉ email và chuỗi nhắc nhở mật khẩu thôi nhé bạn.

Mình có thấy mail của Lastpass, bạn check lại xem
chùm chìa khóa chỉ là vật cho phép đánh mất nhiều cái chìa khóa cùng một lúc :3
trungking
TÍCH CỰC
9 năm
@MrT.anh nhưng chả có ai rảnh mà đi cầm một lúc cả chục cái chìa khóa bỏ vào túi cả ;))
peregrine
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hic, ko thấy nó email gì vậy cà?
peregrine
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hic, ko thấy nó email gì vậy cà?
tốt nhất không nên tin vào bên thứ ba. Thứ lưu trữ tốt nhất chính là cái đầu của mình, mà cũng đừng đặt mỗi thứ 1 password, lúc đặt thì tâm đắc lắm, sau vài ba lần k dùng, quên luôn là chuyện quá bình thường o_O
Sống ở thời bình mà cứ nơm nớp lo sợ còn hơn cả thời chiến
Vãi đ...ái

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019