Thử chụp thác nước bằng chế độ manual của Camera LG G4

tuanlionsg
22/6/2015 4:22Phản hồi: 102
Thử chụp thác nước bằng chế độ manual của Camera LG G4
Trong nhiếp ảnh, khi nói đến "phơi sáng" đa số hiểu là chụp với tốc độ màn trập rất chậm, gắn máy ảnh vào chân máy, các đối tượng di chuyển trong ảnh hoàn toàn không còn hình dáng, chỉ còn các vệt sáng. Chụp theo cách này, trước đây gọi là chụp B, bây giờ nhiều người gọi là "phơi sáng" (thực chất chụp ở tốc độ nào thì cũng là phơi sáng). Đối với máy ảnh, người chụp sẽ chủ động giảm ISO thấp nhất, khép khẩu độ ống kính rất nhỏ (f/16- f/22), chọn thời gian cho màn trập chậm (10s - 60s hoặc hơn).

Nhưng, với camera điện thoại, khẩu độ ống kính cố định, có nhiều máy không có giao diện công cụ chỉnh các thông số bằng tay (manual), hoàn toàn tuỳ thuộc vào sự thông minh của thuật toán Auto Full. Và, trong "phơi sáng", người ta sẽ dùng kính lọc ND (Neutral Density) là loại kính lọc giảm độ sáng xuyên qua ống kính đi vào cảm biến ảnh, khi đó tốc độ màn trập sẽ giảm đến rất chậm. Nếu chụp "phơi sáng" ban ngày và chủ đề thác nước, bạn sẽ phải dùng loại kính lọc này gắn phía trước camera của điện thoại. Chụp thác bằng máy ảnh như DSLR cũng phải vậy thôi.

Cái LG G4 có cụm camera khá mạnh mẽ như chúng ta đã biết. Ngoài kích thước cảm biến lớn 1/2.6", khẩu độ ống kính lớn nhất trong loạt camera phone hiện nay F/1.8, sensor color & light, laser focus, chống rung ISO2.0, LG G4 bổ sung chế độ chụp thủ công (manual) người dùng chủ động hiệu chỉnh các thông số: cân bằng trắng (wb), dải nhạy sáng (ISO), lấy nét theo khoảng cách đến đối tượng, gia giảm bù trừ thời sáng EV, Tốc độ vận hành của màn trập (S). Ở đây, phơi sáng của LG có thể hiệu chỉnh tốc độ màn trập lâu nhất là 30 giây. Mình có dịp vô thác Dambri và thử khả năng này của LG G4.

Năm kia mình chụp G3, không có chế độ manual, mình phơi bằng app FV Camera thì chỉ được thế này:

Đây là các vật dụng:
  • LG G4
  • Chân 3 càng nhỏ
  • Filter ND1000 và 400
  • Ngàm kẹp filter

Mình đi dự đám cưới ku em. Mãi vui nên vô đến thác khoảng gần 5 giờ chiều, trời tối và hơi nước sương phủ nhiều quá, ánh sáng giảm bắt đầu khá thấp, nên ảnh không như ý muốn. Anh em có lên đi sớm hơn ảnh sẽ đẹp hơn nhiều lần. Đi xe trượt xuống dưới thác Dasara - thác phía dưới Dambri. Tất cả các ảnh chụp thủ công manual đều được chụp file ảnh RAW, trừ một vài tấm Auto là JPG.

#1 - Bấm thử một tấm với chế độ Auto.
Auto - đo sáng trung tâm - F/1.8 - ISO 50 - S 1/60

#2 - Thấy ảnh hơi tối, mình chạm điểm đo sáng vào vị trí rừng cây tối nhất, thì máy có thay đổi thông số:
Auto - đo sáng trung tâm - F/1.8 - ISO 100 - S 1/30

#3 - Mình chọn chế độ chụp Manual, chụp cùng vị trí góc nhìn và chọn thông số sau:

Quảng cáo

Manual - đo sáng điểm - F/1.8 - ISO 50 - S 30 giây

#4 - Gắn filter ND1000 thì màn hình G4 tối thui, không thấy gì, nên mình chọn lấy nét theo khoảng cách, chọn lấy nét vô cực (hình cái núi). Đổi góc khác lấy thêm tiền cảnh cục đá:

#5 - Mình quay ra phía sau, cây cối nhiều nên tối hơn, nên mình tăng ISO lên 150. Hơi nước bám đầy trên filter, áo ướt lau không khô được, nên ảnh giảm chất lượng nhiều, nhưng mình thích cảm xúc lúc ấy.
Manual - đo sáng điểm - F/1.8 - ISO 150 - S 30 giây

Quảng cáo

#6 - Quay lại góc cũ, tăng ISO lên 150
Manual đo sáng điểm - F/1.8 - ISO 150 - S 30 giây

#7 - Góc khác, cận cảnh thác đổ. Hơi nước rất nhiều, phải dùng áo che bớt hướng gió tạt. Gần vùng trắng sáng nhiều, nên mình giảm tốc độ chụp xuống 15 giây thay vì 30 giây.
Manual - đo sáng điểm - F/1.8 - ISO 150 - S 15 giây

#8 - Và, chụp 1 tấm cuối ở góc Dasara, lấy tiền cảnh mấy bông hoa. Có mấy cây chuối đẹp lắm, nhưng gió dữ quá nên không nét. Mình giảm ISO50 và tăng thời gian phơi sáng lên 30 giây.

#9 - Leo lên thác Dambri phía trên, nước rất lớn mù mịt hơi nước, thử phơi sáng thì không được, cố mấy cũng chỉ được thế này:
Manual - đo sáng điểm - F/1.8 - ISO 100 - S 30 giây

#10 - Thay ND400 thì được thế này:

#11 - Mưa to và trời bắt đầu tối, mình núp trong khe đá và chụp tấm này:

#12 - Đây là lúc cái Flash hữu dụng. Tấm trên tiền cảnh mảng đá tối đen, mình bật Flash On, lấy nét vào đá và chụp Auto. Máy tự động tăng ISO200, tốc độ màn trập 1/20s:
Flash On - Chế độ Auto
camera.tinhte.vn-14.jpg camera.tinhte.vn-15.jpg camera.tinhte.vn-16.jpg

Mình chỉ thử nhanh nhiêu đó thôi. Tấm đầu chụp lúc 4:38 và tấm cuối lúc 5:49.
Mùa mưa này, nếu bạn nào thích chụp thác nước bằng điện thoại, mà nếu điện thoại có chế độ chụp thủ công cho chỉnh tốc độ chậm từ 15-32 giây, sắm thêm cái kính lọc ND và cái chân nhỏ 3 càng, lên Bảo Lộc chụp thác Dambri, gần Đà Lạt có thác Ponguar và nhiều thác khác, hoặc bạn nào thích đi xe máy thì đọc đèo Omega từ Đà Lạt xuống Nhatrang có nhiều thác. Nhưng, nên chụp khi trời còn sáng rõ thì ảnh sẽ tốt hơn ảnh của mình. Chúc các bạn có nhiều ảnh ưng ý.

102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ảnh cũng đc đấy nnỉ
Teathrea
ĐẠI BÀNG
9 năm
Gói gọn 2 chữ tuyệt vời cho camera G4 o_O
huy9988
CAO CẤP
9 năm
Nhờ có mấy bác rãnh thế này mà nhiếp ảnh được nuôi dưỡng. Cám ơn các bác vì thời gian và công sức đã bỏ ra 😃!!
em_yeu_anh
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác chủ chịu chơi quá. em thích 😁
dqminhtt1
TÍCH CỰC
9 năm
độ chi tiết tốt
@dqminhtt1 đọc bài kĩ + lên mạng tìm đọc về kĩ thuật phơi
:3 Tương lai Lumia đang bị đe dọa nghiêm trọng.
@AmbitiousMan giống như nhiều smp ra đời nhưng BB vẫn sống thôi bác. Quen thiết bị và "niềm yêu thương" =))
@AmbitiousMan Năm ngoái MS đã ký thỏa thuận sử dụng bằng sáng chế lẫn nhau với Canon đó bạn + sản phẩm kế thừa 1020 lại chưa ra mắt 2 năm nay rồi, nên nếu sắp tới ra mắt thì các hãng đt khác lại chuẩn bị thở dốc bám theo. Mà cơ bản thì 1020 nếu chụp chế độ Manual thì giờ vẫn chưa có đối thủ, còn chế độ auto thì cũng ko ai có đối thủ với 1020 về chế độ lưu ảnh
@Quang Hưng Phạm bb sống hấp hối :v
kochichi96
TÍCH CỰC
9 năm
@Quang Hưng Phạm bb vẫn sống nhưng chưa đủ mạnh đâu bác 😃 hơi leo lắt
BB-er
huy9988
CAO CẤP
9 năm
@AmbitiousMan Hic, hình như Lumia làm gì có tương lai mà bị đe doạ hả bác. Buồn 5 phút 😔
Cho e hỏi là với máy DSLR, muốn phơi chiều tối thì khép khẩu tối đa đã đủ chưa?
@Quang Hưng Phạm Bác hỏi thế này thì mình xin trả lời là bác nên tìm hiểu kỹ về khẩu - tốc - iso trước đã. Rồi sau đó tìm hiểu thêm về thể loại ảnh chụp phơi sáng. Và khi đó sẽ thấy câu hỏi của bác nó quá vô nghĩa .
@tranminhduc0802 😆 đây là thứ duy nhất mình chưa nghịch ở các ống kính máy ảnh, nên mình mới hỏi, bởi vì mình đã coi tất cả các thông số còn lại là hiển nhiên rồi.
@quanghm1304 vầng, thế nên e mới băn khoăn lúc chập choạng tối vì cái ND filter cũng không rẻ gì
quanghm1304
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Quang Hưng Phạm Cũng tùy thời điểm và nhu cầu bác phơi cảnh như thế nào thôi. Bác có máy rồi thì tốt nhất mang ra phơi thử, nếu ảnh cháy quá thì đầu tư filter bác à 😃
c.bony
TÍCH CỰC
9 năm
Chất lượng cũng chưa đặc sắc lắm 😁
@c.bony Phơi sáng chứ phải chụp thông thường đâu mà đòi nét bác
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
@c.bony Trên Lâm đồng, nếu tầm 4h là trời sẩm tối rồi, thiếu sáng thì lấy đâu ra:eek:
LG G4 đó sao trời. Nếu mjnh chắc cũng ko chụp được như vậy đâu. Đẹp bá cháy bọ chét luôn.
ngudungsua
TÍCH CỰC
9 năm
đẹp đấy, ác nỗi việt nam là bản hai sim nên vẫn dùng iron 2 đợi note 5😆
HaizzOS
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trên tay đã có con G4 rồi, nhưng làm sao chụp được như thế hở giời?! :rolleyes::rolleyes:
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
Camera G4 rất ngon , đã xài qua G4 và kết nhất khoản camera sau ,còn lại thì thấy ko ưng lắm, nhất là thiết kế nhựa xi ở mặt trước ko sang trọng ,mặt sau lưng da thì ok .
em_yeu_anh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@wtf9999 chém gió quá
tommyteen
TÍCH CỰC
9 năm
Lôi app camera trên g4 ra cài cho g3 đx ko nhỉ
G3 ko có manual chán wa
mới thấy kỳ nầy tuan_lionsg chụp hình ra không ngon và nịnh mắt😁 :D
nhưng môi trường thế thì chụp ra quá ok rùi
thuyfoet
TÍCH CỰC
9 năm
@cardmanhinh.com Đồng ý, ảnh ko thấy có hồn mấy.
@cardmanhinh.com không phải là bác ấy k muốn chụp đẹp, mà muốn test phơi sang của em G4 thôi.
Mà công nhận G4 phơi lên nhìn xấu thật
thuyfoet
TÍCH CỰC
9 năm
@banhbaochien 😃
@tuanlionsg Đại ca cho e hỏi cái núi trong ô vuông (dưới cuối cùng) có công dụng gì vậy?
Rất công phu!
Cảm ơn chủ thớt đã cung cấp nhiều thông tin bổ ích
nguoitamky
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thích cách chia sẽ kiến thức về phơi sáng và cách chọn góc chụp của bác Tuấn. Còn về chất lượng ảnh mình vẫn không thích anh LG lắm. Cho dù cải thiện nhiều về Camera nhưng nhìn vào ảnh có gì đó vẫn không ổn, hơn tệ một chút 😃
Có đẹp gì đâu
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
mấy rẫy trong chổ phương lâm - đồng nai cũng có vài thác nhỏ trong đó, cảnh rất đẹp 😁 mà phải quen mới có người dẫn vào :D
Camera phone thì xêm xêm nhau. Chủ yếu do trình của người bấm máy mà có sự khác biệt. Như bạn này chụp có kỹ thuật, có công cụ hỗ trợ ra hình đẹp chuẩn. Còn mình trình còi thì cũng cái máy ấy thì sp ra thì....ôi thôi :p. Thích mấy bài chia sẻ của bạn lắm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019