Thủ thuật với Android Device Manager

vuhai6
19/7/2015 6:7Phản hồi: 53
Thủ thuật với Android Device Manager

Android Device Manager hay còn có tên tiếng Việt là Trình Quản Lý Thiết Bị Android đã được Google giới thiệu từ rất lâu rồi. Với Trình quản lý này thì bạn có thể định vị thiết bị, đặt mật khẩu khoá máy hoặc cao hơn là xoá tất cả dữ liệu trên điện thoại. Dưới đây là tổng hợp các thông tin mà bạn cần biết để có thể tận dụng tốt hơn công cụ này của Google, nếu Anh em nào có thủ thuật sử dụng tốt hơn thì chia sẻ luôn cho bà con biết nhé!

Thêm cái hình tổng kết cho các bạn dễ nhớ
1./ Kích hoạt bằng cách nào?
Kích hoạt tự động mỗi khi đăng nhập tài khoản Google vào Android

Dù bạn có quan tâm đến sự tồn tại của Device Manager hay không thì thực ra là trình quản lý này đã tự động được kích hoạt mỗi khi bạn đăng nhập tài khoản Gmail vào chiếc điện thoại Android nào đó. Để kiểm tra sự tồn tại của nó thì bạn vào: Settings -> Security -> Device administrators -> thấy Android Device Manager xuất hiện.

Trong trường hợp bạn bỏ dấu tick đi thì cũng có nghĩa là tắt trình quản lý này đi. Nếu không muốn dùng (và sợ hao pin - thực ra là không hao pin đâu nhé) thì bạn có thể bỏ tick đi.

2./ Dùng như thế nào?
Quản lý thông qua website và phần mềm trên Android

Để sử dụng các công cụ của Trình quản lý này thì bạn có 2 cách:
  1. Trên máy tính truy cập vào web quản lý của Google: Android Device manager.
  2. Cài phần mềm trên 1 chiếc điện thoại Android: Google Play.
Dù trên web hay trên app thì bạn đều có 3 lựa chọn là:
  1. Định vị điện thoại
  2. Đổ chuông hoặc khoá máy
  3. Xoá toàn bộ dữ liệu

3./ Bảo vệ tới đâu?
Cho đến thời điểm hiện tại (Android 5.0 - 07/2015) thì mức bảo vệ của Android device manager mới chỉ ở cấp độ OS - phần mềm. Do đó thực ra kẻ trộm sẽ dễ dàng vượt qua trình quản lý này bằng cách format lại máy hay factory reset (ở cấp độ bootloader - flashmode hay recovery)

Quảng cáo

Do vậy, quan trọng nhất vẫn là bảo vệ dữ liệu cá nhân ở trong điện thoại. Ngay khi thất lạc thì bạn nên truy cập vào website Android Device manager để khoá máy lại, hoặc nếu xác định mất luôn thì chọn xoá để xoá toàn bộ dữ liệu luôn.

Tìm hiểu thêm:
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vọc thử xem thế nào
Làm 1 bài về mxtp của m4 đi anh. Sau đó đc đổi máy mới luôn.
:p
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Hầu hết ăn trộm ko chuyên về chuyện này nên cũng có cơ hội lắm....nhưng như thế thì người dùng phổ thông cũng ko biết kích hoạt, rồi kiểm soát luôn....
Ko có cách nào để bảo vệ android đến cấp độ bootloader hết....😁
...Sao anh Gồ ko cải thiện điều này nhể, hay là máy android hầu hết giá bình dân nên thôi....:p
CtrlAltDel
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kungfu9 Tạm thời thì vẫn còn lg g4 hả? Ko biết đã có ng fap đc nó chưa?
@kungfu9 Mua con m4 hay c4 mà vọc cái my xperia thief protection đi bạn. Vui lắm.
Nhiều người android không biết điều này (trong đó có mình)
thangggg123
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cerberus thì sao mọi người nhỉ?
binhnn
CAO CẤP
9 năm
Mình dùng định vị rồi mấy cái khác chưa dùng
Trên điện thoại mình có đăng nhập 3 tài khoản gmail. 2 cái là tài khoản của mình, 1 cái là của chị gái. Cho mình hỏi có cách nào tắt chế độ device manager trên tài khoản của chị gái, chỉ cấp quyền cho 2 tài khoản của mình thôi..vì mình sợ chị gái đăng nhập tài khoản gmail và vọc lung tung thì khổ..
CtrlAltDel
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đâu đọc mail đc đâu nhỉ o_O
@CtrlAltDel Ý mình là trên máy mình có đăng nhập mail chị gái, 2 chị em xài chung 1 cái (mail edu.vn nhiều ưu đãi). Lỡ 1 ngày đẹp trời nào đó chị mình đăng nhập mail đó và xóa hết dữ liệu máy mình thì khổ lắm.. 😃
YukiSakura
ĐẠI BÀNG
9 năm
@woowter_kboyti Cho anh số đt của chị gái em đi để anh hướng dẫn 😃
Có gì là thủ thuật đâu. Toàn có sẵn không.
@lucifer01 thế theo bác thủ thuật là những cái không có sẵn, phải tự viết và tự add vào điện thoại à 😁 :D
@cardmanhinh.com Đâu cũng thấy ông thế?
"Thủ thuật là 1 Phép dùng tay khéo léo và có kĩ thuật hoặc kinh nghiệm để tiến hành một chi tiết công việc nào đó có hiệu quả"
Tôi chưa bao giờ thấy ai viết một bài "thủ thuật" nào "lãng xẹt" tới mức này. Sao không đặt tiêu đề là "hướng dẫn sử dụng"?
Không hiểu bài viết ntnào thì đc lên trang chủ. Comment khéo lại bị cảnh cáo =))
@nvanmanh google thì dùng não suy nghĩ tí, cái định nghĩa của ông search từ dùng cho tay chân.....
còn thủ thuật bên vi tính thì bản thân nó chính là hướng dẫn sử dụng ông ơi, tùy hướng dẫn có cái đơn giản, có cái thì vắn tắt cho dễ dùng
@cardmanhinh.com Bài này là hướng dẫn sử dụng Android Device Manager thì đúng hơn.
Google đã cho phép rồi thì chỉ cần bật lên và cài app thôi chứ có tẹo nào thủ thuật đâu. Google đâu có không cho phép hay giấu kỹ ở đâu không cho sử dụng đâu.
Tự viết và tự add thì chắc Mod, bạn và mình còn lâu mới được.
@cardmanhinh.com Trong não ông chỉ có c** màn hình thôi ah? Trích dẫn khái niệm ở đây mang tính tượng trưng nhé.
Còn đừng tỏ ra nguy hiểm. Còn muốn biết ai có não thì google nhé.

The Crucial Difference Between “Tips” and “Instructions”

Còn đây mới gọi là thủ thuật:

https://www.tinhte.vn/threads/tong-hop-cac-thu-thuat-giup-ban-su-dung-blackberry-os-10-de-dang-hon.2333007/

Tổng hợp các thủ thuật giúp bạn sử dụng BlackBerry OS 10 dễ dàng hơn

Bên cạnh những tính năng chính đã được giới thiệu rộng rãi, hôm nay mình xin tổng hợp một số thủ thuật nhỏ trong quá trình sử dụng BlackBerry 10. Những thủ thuật này liên quan đến nhiều thứ lắm, từ việc chụp màn hình, reset lại BlackBerry Hub…
tinhte.vn

https://www.tinhte.vn/threads/tong-hop-10-thu-thuat-giup-su-dung-hieu-qua-android-5-0-lollipop.2392695/

Tổng hợp 10 thủ thuật giúp sử dụng hiệu quả Android 5.0 Lollipop

Android 5.0 vừa đẹp, có nhiều tính năng hay lại vừa mang lại cảm giác thú vị khi sử dụng. Nó giống như một hơi thở mới hoàn toàn của Android khiến chúng ta cứ muốn khám phá mãi mà thôi. Với anh em Tinh tế…
tinhte.vn

YukiSakura
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hôm bữa bị mất cái đt Lumia 730, track GPS ko thấy, gọi lại thì ò í e...
Một làn sóng mới chuyển sang dùng điện thoại iphone đang diễn ra ở trên toàn thế giới,và việt nam cũng không nằm ngoài xu hướng này. Điều gì đang diễn ra vậy! Tôi không thể hiểu nổi nữa!
Dùng android lost, mạnh và chức năng nhiều hơn android device manager rất nhiều

Tính năng hay nhất là khi máy thất lạc, ta sử dụng bất cứ máy nào có kết nối mạng là lấy được ảnh người đang sử dụng máy hoặc nơi mà máy đang nằm ( âm thầm chụp cả camera trước và camera sau và gởi về người quản lý nên ai đang cầm máy thì xem như bị gởi ảnh tự sướng cho người điều khiển rồi )
Web side. http://www.androidlost.com/

Android Lost

Remote control your android phone from the web.
androidlost.com

Giới thiệu và hướng dẫn:

link tải: https://play.google.com/store/apps/details?id=com.androidlost
vipvanteo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@LionelRichie bạn hoang tưởng à? trên web nó ghi rõ ràng chức năng chup ảnh chỉ có trên android 2.3. bây giờ cái android 2.3 tù như con khô đù ai xài nữa?
@vipvanteo App này nó ra đời từ khá lâu rồi. Khi đó 1 số máy còn dùng android thấp hơn 2.3 nên nó khuyến cáo vậy chứ thực tế là từ android 2.3 trở lên là dùng được tính năng đó nhé ông kẹ.

Đã test các máy đang có: Android 4.4, android L, android 5.1 các kiểu đang chụp lấy ảnh ầm ầm đây.

Ông thử chưa mà cmt cứ tỏ ra nguy hiểm thế? đã dốt, làm việc không suy nghĩ, không kiểm nghiệm mà còn phán người khác hoang tưởng.

Đúng là ...." tù như con khô đù"
YukiSakura
ĐẠI BÀNG
9 năm
@LionelRichie Bạn cho mình hỏi phần mềm đó dùng cái gì để xác định là đt đó của ai? Dùng serial của máy thì cái này reset máy ko bị mất, còn dùng gmail thì bị mất máy ng ta reset là toi.
vipvanteo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@LionelRichie đã thử trên 2 máy 1 máy android 4.1 và 1 máy android 5.0.1 không máy nào dc. đã chọn gói premium 1 tuần dùng thử, ko hề xài dc nhá. hoang tưởng quá đi.
stranport
ĐẠI BÀNG
9 năm
Note 3 của em thì có khóa kích hoạt lại nên có cài lại chương trình chắc cũng không được 😁
Bác thớt cho em hỏi app này có tự động kích hoạt wifi & GPS. Trên điện thoại được không .. thanks bác thớt
Anhbien
TÍCH CỰC
9 năm
Nể phục thằng táo cái vụ bị look cloud, còn Android thì vào tay gà chứ đưa ra quán mở phát một
solano
TÍCH CỰC
9 năm
@Anhbien Bạn đưa mình 1 con iphone6, khóa icloud vào, mình phá đc bạn cho mình con máy, ko phá đc tặng thêm bạn con 6+, kèo ko 😃
solano
TÍCH CỰC
9 năm
Bác @vuhai6 đáng nhẽ ra nên đưa thêm vào bài viết tính năng chống mất máy của các hãng đt thời điểm hiện tại. Đảm bảo nó cũng chả thua kém icloud đâu, cá nhân mình thấy thì thời điểm này còn ghê gớm hơn đấy.
@solano Từ từ sẽ có, cho 1 đống nội dung vào 1 bài nó loạn lắm 😁
locbet
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trước em cũng có viết 1 app dạng này chức năng cơ bản như thế này. app của em tự động tắt gps,wifi or 3g, chụp ảnh ghi âm, tải danh bạ, nhắn hộ tin nhắn :p.... kiểu nnư mất máy nhắn tin đến số 113 bảo bắt trộm hộ em đi, em bị trộm máy này. Sợ các bác nhà ta cho đi tù đếch dám đưa lên :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019