Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Ảnh bộ điện thoại] Lang thang Streetlife với Zenfone 2 - Chụp bởi thanhlocgp

thanhlocgp
25/7/2015 4:32Phản hồi: 83
[Ảnh bộ điện thoại] Lang thang  Streetlife với Zenfone 2 - Chụp bởi thanhlocgp
Dạo này mình cũng rảnh nên hay ra đường đi lang thang, thấy bất chợt khoảnh khắc nào đó hay hay rồi chụp lại, ảnh mình chụp hầu hết theo thể loại Cinematic, vì mê cái chất ảnh đó nhưng không có tiền chơi Anamorphic nên chụp xong về crop lại và hậu kì bằng Lightroom, có vài tấm dùng đến Photoshop 😁

Nói sơ qua về thể loại Cinematic Photography thì nó mang hơi hướng kết hợp giữa nhiếp ảnh và điện ảnh, đem lại một không gian rất gợi mở trong từng tấm hình và câu chuyện trong đó. Chủ thể trong tấm ảnh thường là những góc chụp đời thường, chân dung có câu chuyện hoặc đặc tả một góc cảnh nào đó tự nhiên.

Ảnh mình chụp bằng Zenfone 2, địa điểm chụp chủ yếu ở Sài Gòn, có vài tấm ngoài lề lúc đi Tiền Giang. Zenfone 2 có cái ngon là HDR của nó chụp rất tốt, nếu đo sáng đúng thì không phải lo chụp bị cháy ảnh gì hết. Mời các bác xem ảnh. :p

Đoạn này là lúc đi làm về, lúc này đang kẹt xe trên cầu kênh Tẻ. Ở Sài Gòn mà kẹt xe là mệt lắm, nhưng mà nhờ kẹt xe để có được tấm ảnh ưng ưng kiểu này cũng thấy vui hẳn.

Đang đi đường, thấy thoáng cái bóng Vespa, mặc dù chạy qua một đoạn rồi vẫn cố quay lại chụp 1 shot. :D

Bác ấy nằm nghỉ rất là tự nhiên, sau một cơn mưa rất to. Mặc kệ không gian ồn ào xung quanh...

Cháu chụp bà phải không? sao ra đây chơi có một mình, bạn gái cháu đâu? 😔

Giơ điện thoại lên chụp trời thấy không có gì đặc biệt, vậy là nhìn xuống dưới thấy có cái hồ nước... thế là chụp thôi.

Hẳn là ai cũng có một tuổi thơ nằm trong nôi/hoặc xe đẩy rồi cười hồn nhiên như thế, nhỉ! :D

Quảng cáo

Bây giờ còn mấy ai đọc báo giấy nữa hả cháu, có hôm bác đi ngang sạp báo ghé vào mua vài tờ, bà bán hàng than ế quá trời...

Zenfone 2 chụp đêm cũng khá, tấm này mình để tốc độ chụp tối đa 0.5s, cũng ít bị noise. Chú đó ngồi rít thuốc mà nhìn tướng ngồi ngầu dữ :D

Hôm nay lại đứng bên cầu...
Dòng sông nước chảy, ngược dòng hay xuôi?
(Có bạn nào biết anh này không. Mình fan cuồng anh này, haha)

Nghỉ ngơi sau 1 ngày làm việc mệt nhọc.

Quảng cáo

Đền thờ vua Hùng buổi chiều.

Góc này nhìn có chút gì đó thoáng buồn... bên kia sông thì đang mưa...

Góc này là gọi là góc chống vã ở Sài Gòn. Nhiều khi buồn buồn lại hay ra đầy ngồi một mình.

Chuyển sang close-up. :p

Khổ, mê Vespa mà chưa có điều kiện chơi nên cứ bắt gặp ngoài đường là phải chụp.

Caption mang tính chất vui vẻ: Thả bố mày ra không thì bảo.. 😆

Tấm này mình chụp ở Tiền Giang, sáng sớm chạy ra đây ngồi chờ mặt trời lên, ánh sáng mặt trời lúc này từ bên phải hắt vào cầu nên nhìn mê lắm.

Nhìn khá là yên bình . :D

Chuyển sang Panorama cho đỡ chán.

Hết rồi, hình mình có vài tấm vậy thôi. Bạn nào thích xem thêm vào Flickr của mình.
Chúc anh em xem ảnh vui vẻ. :D
83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anh làm một bài về cách độ sáng đi////
thanhlocgp
TÍCH CỰC
9 năm
@chitam 91 anh Tuấn có 1 bài hướng dẫn ở đây mà bạn. 😁
https://www.tinhte.vn/threads/de-chup-anh-dep-hon-bang-zenfone-2.2471536/
Rất thích bộ ảnh này của @thanhlocgp , tấm nào nhìn cũng đẹp.
thanhlocgp
TÍCH CỰC
9 năm
@Kevine H Cám ơn bác. :p
ThaTrickaz
ĐẠI BÀNG
9 năm
đẹp quá :3 màu sắc hài hòa bố cục cảnh đẹp tổng thể mọi thứ đều rất tuyệt vời ạ 😁 k biết bác có chơi trong group nhiếp ảnh photography by mobile phone trên fb k nhỉ 😃
thanhlocgp
TÍCH CỰC
9 năm
@ThaTrickaz Mình chơi trên group VietNam Cinematic Photography thôi bác. Cám ơn bác. kaka. Để mình vào group đó thử.
Đẹp quá... thích kiểu hình tối tối như này... giống như phim mỹ 😁
Ben NDH
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em cũng đam mê, nhưng chưa có nhiều điều kiện lắm, nhờ bác đây chắc e cũng phải sắm 1 em zenphone 2 thôi 😆
@Ben NDH Đam mê thì mua Dslr đi bạn ơi, bộ ảnh này đẹp chủ yếu nhờ chỉnh sửa hậu kì lightroom và photoshop chỉnh tông màu, tăng độ tương phản, độ bảo hòa màu nên nhìn hình nịnh mắt. Nhưng bác để ý cái màu da người xem, nhìn da ai cũng vàng và đen nhẻm thế kia.
Cơ mà công nhận bác chủ chụp đẹp.
Ben NDH
ĐẠI BÀNG
9 năm
@linhsuongphan Vậy quan trọng là do người chụp đúng không, máy cũng chỉ một phần, mặc dù DSLR cho ra ảnh có chất lượng tốt hơn, nhưng mình ko đủ điều kiện bạn à, mua zen 2 là phù hợp rồi 😃
bộ ảnh chân thực gê
nhìn nước ảnh thích quá 😁
Rất đẹp. Bác có thể cho anh em biết cách blend màu trên Lr được không?
@ViTieuBao86 Mỗi tấm ảnh nó sẽ có WB và độ bão hòa màu khác nhau nên k có công thức cố định đâu bác, muốn có màu đục đục như phim thế này thì trong Curves bạn kéo phần shadow từ 0 lên 1/3 hoặc 1/2 ô vuông, tương tự phần highlight giảm từ 255 xuống...độ đậm nhạt của từng màu (tùy phong cách của bác) vào phần colour giảm saturation của từng màu, còn nếu thấy khó quá có thể down bộ VSCO film về mà tham khảo 😁
Bác có PTS xoá phông không thế?
Tấm này ở mũi xe làm chưa kỹ 😁
xuandu1712
TÍCH CỰC
9 năm
@PhamTheThao xác nhận nhìu tấm dùng pts xóa phong nhé! nhưng tay nghê cao nên hình lên rất đẹp!
vantuan5644
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nãy nhìn tên là nghi nghi rồi. Cuộn xuống xem ảnh thì đúng là bác ý, trong hội VN Cinematic Photography :p
thanhlocgp
TÍCH CỰC
9 năm
@PhamTheThao Mình xóa bằng Ps =))
@thanhlocgp Bác share cho ae Preset/Tut của LR vs PS đc ko ạ 😃 xem ảnh bác mà e ham quá 😁
Thích thể loại hình kiểu này. Cái màu nó cổ cổ tối tối
bác chụp ảnh có đầu tư, vậy đầu tư véspa cho đồng bộ...😁
xxvideoxx
TÍCH CỰC
9 năm
Ko bít mĩ họ có dùng máy quay xịn hơn mình ko mà màu các video lúc nào nhìn cũng rất đẹp.. ko nói đến phim mà mình chỉ nói các video tài liệu vủa họ.. trước họ quay phim về dịch h5n1 ở việt nam mà nhìn màu phim chất vãi..
Đã cụ nha 😁
KLQ nhưng B phone chết hẳn chưa ạ ?
xxvideoxx
TÍCH CỰC
9 năm
@tran van sung

No chỉ đi đặt hàng bên trung quốc làm thôi có gì mà chết.. nếu ko bán đc thì nó đặt hàng số lượng ít đi thôi..😁
linhpham89
TÍCH CỰC
9 năm
Tuyệt quá, đúng là bàn tay ta làm lên tất cả ^^
Bạn nào cứ đổ ảnh xấu do thiết bị là phải xem lại đi heng 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119