Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn tạo USB cài Windows 10 chỉ với 4 bước

Nam Air
3/8/2015 1:13Phản hồi: 364
Hướng dẫn tạo USB cài Windows 10 chỉ với 4 bước

Rất nhiều PC hiện nay đã lược bỏ ổ CD/DVD, đặc biệt là laptop để giúp máy mỏng hơn nhẹ hơn. Nhưng nếu không có ổ DVD thì làm sao chúng ta cài Windows, giải pháp thay thế là cài Win bằng USB. Sử dụng USB có ưu điểm là gọn, tốc độ nhanh hơn so với đĩa DVD, USB cũng xóa/ghi lại được rất nhiều lần nên chúng ta có thể thoải mái tạo bộ cài đủ các bản Windows tùy thích, độ bền của USB cũng cao hơn DVD nhiều lần. Bài viết này sẽ hướng dẫn các bạn làm bộ cài Windows trên USB rất nhanh, kể cả Windows 10 mới nhất.

Chuẩn bị:

Các bước thực hiện:
  • Cài phần mềm Windows 7 USB DVD Download Tool lên máy tính của bạn.
  • Cắm usb 8GB vô máy tính.
Chạy phần mềm, giao diện của nó đây, chúng ta thấy là chỉ cần 4 bước thôi, rất đơn giản

Bước 1: Chọn ISO bản Windows bạn muốn làm bộ cài, vd ở đây mình chọn Windows 10

Bước 2: Chọn hình thức tạo bộ cài, ở đây chọn USB device (nếu chọn DVD thì phần mềm sẽ giúp chúng ta ghi ISO thành đĩa DVD cài Win.)

Bước 3: Phần mềm sẽ hỏi chúng ta có chắc chắn không? Toàn bộ dữ liệu trên USB sẽ được format xóa sạch sẽ, tạo bộ cài mới, hỗ trợ boot.

Bước 4: Chờ chạy tới 100% là xong. Đây là toàn bộ dữ liệu ISO đã được chép lên USB.

Vậy là chúng ta đã có USB cài Windows 10 rồi. Bây giờ bạn chỉ cần boot máy tính lên, chọn boot bằng USB rồi tiến hành cài Windows 10 thôi. Các bước cài thì giống như xưa giờ chúng ta cài Win.

Chúc các bạn thành công!
364 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hihi, đang làm, thk bác
tuyenkthn
TÍCH CỰC
9 năm
@cardmanhinh.com đang làm mà vẩn có mặt ở đây sao ông mặt chữ L
@cardmanhinh.com bacs này nhanh tay phết, ko biết bình thường làm gì, mà lúc nào cũng commnet đầu tiên
@cardmanhinh.com bacs này nhanh tay phết, ko biết bình thường làm gì, mà lúc nào cũng commnet đầu tiên, tại hạ xin bá phục
tan2cang
ĐẠI BÀNG
9 năm
chà. cái này khỏi cần fai ghost. tự cài cho cái boot win lun, chứ down mấy win unknown khá nguy hiểm
Trước cài 1 wins hay làm, giờ xài 2 wins nên đứng wins kia cài trực tiếp wins này nên không cần cái này nữa 😃
vnhat
TÍCH CỰC
9 năm
Dùng rufus và chỉ 1 click
@vnhat Bác nói chính xác..!
Cài windows bây giờ quá dễ. Đặc biệt từ windows 8 trở đi. Driver tự nhận hết, chỉ cần 1 cái usb 8G, 1 file iso windows 10, 1 tách cafe, vài cú click chuột là chờ đợi 10 đến 15p tùy cầu hình máy là đã có windows 10 dùng. Không như đời windows 7, xp. Phải tìm driver mờ mắt. Mất cái đĩa driver theo máy thì xác định lên trang chủ support theo máy tải về 😔
@saobang85_2001 Windows 8->10 driver tự nhận cũng có lợi bất cập hại. VD: Hp4430s (W8.1) nếu để tự nhận driver sẽ không thể điều chỉnh được độ sáng bằng hotkey mà phải vào trong tùy chọn nguồn điện để điều chỉnh bằng tay. 1 số dòng Dell khi tự nhận driver chipset thì bị lỗi không vô USB. VAIO (Sony nha) mà để tự nhận driver trên trang chủ là 1 số máy lắc tung chảo luôn (loại máy có kèm Win sẵn). Nhân tiện nói tới đây, mình khuyên anh em xài VAIO nên trung thành với phần mềm VAIO update chứ đừng bao giờ cài driver từ nguồn ngoài.
@lechien.us cài xong máy tự cập nhật driver ah bác?
@Haitruyenkr Đúng rồi bạn. yêu cầu trong quá trình cài đặt phải có wifi hoặc mạng dây để tải trong quá trình cài đặt windows 10 sẽ tải về và cài vào máy
@lechien.us Hồi trc em dùng win 7 cnf phải gõ cả cái tên driver của cái gì gì ý, down về cài mà nó còn không chạy, cái thời tìm driver cực vãi .....
11030661
TÍCH CỰC
9 năm
có khác gì giải nén ra usb không nhỉ
@11030661 mình cũng toàn dùng giải nén ra USB rồi cài thẳng, chẳng có lỗi lầm gì cả.
Chắc là cũng chiêu trò download phần mềm giải nén để tăng doanh thu. Chứ ai chả biết giải nén ra?
TuBkPro_1
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hieu282828 câu view ấy mà bác !
11030661
TÍCH CỰC
9 năm
@Đam mê vĩnh cữu thử rồi bác ạ, quá rảnh và cũng đã cài lại 8.1. thấy 2 cách cũng như nhau mà
@11030661 Có chứ nếu bạn chỉ giải nén đơn thuần thì USB không có khả năng boot
duydangle
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dùng rufus ngon hơn mà ko xài lel
@duydangle Dùng Rufus tạo usb cài win xong rồi sau này cứ cắm vào rồi cho nó boot như đĩa quang hả bạn?
@duydangle Dùng Rufus tạo usb cài win xong rồi sau này cứ cắm vào rồi cho nó boot như đĩa quang hả bạn?
duydangle
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kekk Đúng rồi bác 😃. Dùng rufus chọn file iso, rồi ấn start thôi (nếu máy cũ thì chọn MBR)
Đang xài Windows 7 bản quyền. Cài xong thì lấy key của Win 7 nhập vào hay sao vậy mọi người?
@truongthanhdo Nên tạo thêm 1 phân vùng nữa, từ win 7 trở đi, quản lý các phân vùng rất dễ mà. Để chung dữ liệu với ổ win thì cũng ko nên
nokishock
TÍCH CỰC
9 năm
@truongthanhdo Máy bạn đang có Win sẵn rồi thì cứ Upgrade thôi, mình mới up xong đây. Win vẫn được Activated bình thường - Nhưng chỉ xài được 1 năm thì phải (nghe đồn thế). 1 năm cài Win 1 lần thì hạnh phúc nhất quả đất rồi 😁
@nokishock Bạn vui lòng lên lại trang microsoft chủ đọc điều khoản update/upgrade win10 rùi hẵng lên comment
@nokishock Bạn vui lòng lên lại trang microsoft chủ đọc điều khoản update/upgrade win10 rùi hẵng lên comment
hacklife
TÍCH CỰC
9 năm
tinhte.vn
farrell
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hacklife Xem thông tin này dùng tool gì vậy bạn?
tranduckien
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hacklife bình quân thu về 300tr/ tháng .doanh số đáng nể đấy
@hacklife Gì thế này. Cơ mà số tiền khủng nhỉ. 1 Tháng hơn 300 chiệu 😁 chưa kể quảng cáo banner / TTKM / ...
@MoHinhTinh.com nể gì chi phí cho anh em đi lại, thi thoảng nước non nhậu nhẹt các mod cũng bằng hết 😆
ngotatthanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
cài được cả win 64bit và 32bit trên cùng 1 USB được không bác @Airblade14
hoangsbk3
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bây giờ thì đã không còn ai quan tâm tới thánh cardmanhinh nữa rồi =))
@hoangsbk3 Block hết rồi, bác chưa block ah?
cái na
ỳ lâu rồi mà ban
@poilks Thánh này chỉ ăn và F5 tinh tế. Không biết có soạn sẵn 1 list comment rồi copy paste để tranh top không nữa???
greatmen88
TÍCH CỰC
9 năm
Cách này chỉ xài cho chuẩn legacy chuẩn cũ còn chuẩn mới uefi bây giờ thì ko thể boot được
huongdajka
ĐẠI BÀNG
9 năm
@greatmen88 uefi thì dùng rufus
mà cho hỏi cài thế này là bản dùng thử thôi phải ko, muốn kiếm key win10 thì lấy ở đâu ạ, tkss
greatmen88
TÍCH CỰC
9 năm
@huongdajka Chỉ có upgrade từ win 7 hay win 8 lên thôi, chưa thấy có key, bản này nếu ko active thì nó khóa hết chức năng lại
oldman20
TÍCH CỰC
9 năm
@greatmen88 sd cây nhà lá vườn ok hết luôn mà gọn lẹ:
nhấn Window+R=>ctrl+shift+enter
gõ:
Code:
cmd
diskpart
list disk
select disk [COLOR=#ff0000]x [/COLOR]([COLOR=#ff0000]x [/COLOR]là số thứ tự USB hiện sau khi gõ list disk)
clean
create part primary
active
format quick fs=fat32
assign
exit
exit
giờ xả nén file iso win (7, 8, 10) ok hết, legacy hay uefi táng tất
quantn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@greatmen88 Chuẩn
duchvm
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duchvm @duchvm
Cái này bạn thử làm xem sao, mình cũng bị màn hình xanh nhưng lỗi khác:
1. Vào chế độ Safe Mode
2. Mở Device Manager lên
3. Vào Display adapters rồi Disable card Intel Graphic, nếu có Card rời thì Unstall luôn
4. Sau đó khởi động vào chế độ bình thường, cài đặt Driver mới cho 2 cái Driver đó, trong máy thiếu cái nào tự tìm trên Google hoặc trang chủ của sản phẩm để cài đặt, quét Driver toàn bảo chả có gì. Máy mình Dell 3560 thiếu card rời cũng bị vậy, cài là hết.
duchvm
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Ng Anh Tuan Để tối về test lại xem, hôm trước mình có uninstall cái driver này, xóa luôn rồi cái lại mà không được
@Ng Anh Tuan Bạn cho mình hỏi, máy bạn xài card rời đời lâu chưa, mình có con sb đời 2012 bị lỗi không nhận card rời, cũng thử đủ cách tìm driver trên site esupport của sony mà không được. Giúp mình với
@Gray_X Máy mình Dell 3560 cũng 2012 card AMD 7670M vẫn được Dell hỗ trợ Win 10, nếu máy bạn là Sony thì bạn dùng Driver của 8, 8.1 cài theo đúng dòng máy hoặc chọn loại card trên trang chủ của Card đó (Nvidia - AMD)
7470350
TÍCH CỰC
9 năm
@duchvm mình cũng bị như the này. cài win cho con n5110 thì bình thuong nhung cài cho cái máy bàn thi boot vào hiện cái hình của sổ màu xanh khoang 5 10 s la no khoi dong lai và cứ the làm hoài. ai biết lỗi gi không
buidao05
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cũng vừa lúc đang tạo bản win 10 AIO ... USB WIN10 AIO
Cái này chạy trên Net.Framework 2.0 nên một số máy chạy Win 8, Win 8.1 phải cài Net.Framework 3.5 (cả 2.0) trong "Turn Windows Features on or off" để chạy được.
Cần gì phức tạp..giải nén file iso sau đó copy hết những gì giải nén ra vào usb là boot được...
@uochuý1489Quốc Huy cách giải nénbạn
quantn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@uochuý1489Quốc Huy Đã thử làm thế. Kết quả : Ko boot được !
@quantn sau của mình trước giờ vậy...chỉ copy thôi không làm gì khác
quantn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@uochuý1489Quốc Huy Chắc máy của bạn theo chuẩn UEFI rồi
Có bác nào có tool ..... win 10 không chỉ em cái 😔
vulehai120
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Ricardo Polaris Bác vào google seach rufus nhé. Hỗ trợ cả mbr và gpt

Xu hướng

Bài mới