Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Thủ thuật Windows 10] 2 cách để sửa lỗi 100% disk

bk9sw
4/8/2015 12:45Phản hồi: 309
[Thủ thuật Windows 10] 2 cách để sửa lỗi 100% disk

Qua phiên hỏi đáp về Windows 10, một số anh em cho biết gặp phải lỗi Full Disk tương tự như hồi Windows 8. Lỗi này có thể là do ổ cứng, chủ yếu là các máy chạy ổ HDD thường. Một số anh em chuyển sang dùng ổ SSD thì không còn hiện tượng này nhưng nếu bạn vẫn dùng ổ HDD thì có thể thử 2 cách sau:

Làm thế nào để biết máy bị lỗi Full Disk > bạn mở Task Manager > nhìn cột Disk thấy nó nhảy đến 100%.

Cách 1: Chỉnh bộ nhớ ảo Virtual memory:

Nhấn Start > gõ Performance > chọn Adjust the appearance & performance of Windows

Chọn thẻ Advnaced > nhấn vào nút Change … trong khu vực Virtual memory

Bỏ chọn trong ô Automatically manage paging file size for all drivers > chọn vào dòng Custom size > Tùy theo dung lượng RAM mà chúng ta có thể thiết lập, chẳng hạn máy có 4 GB RAM thì nhập 2000 và 4000 như trên > nhấn Set > OK > khởi động lại máy và lại mở Task Manager lên để kiểm tra xem Disk còn bị 100% nữa hay không.

Cách 2: tắt dịch vụ Superfetch

Nếu cách 1 không ổn, bạn có thể tắt dịch vụ superfetch bằng cách

Nhấn Windows + R > gõ services.msc > trong bảng liệt kê dịch vụ tìm Superfetch > click phải chọn Properties

Nhấn Stop để ngưng dịch vụ và trong ô Startup type phía trên chọn Disable > khởi động lại máy.
309 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hdd mình lên win 10 hdd chạy êm rồi, ít bị đơ máy khi truy xuất file lớn. nhớ lại thời 8.1 hdd đọc nghe mà mà xót. SSD thì khó phát hiện vì không tạo ra âm thanh mà vào theo dõi task mới biết được.
@littlelove05 chưa chắc đâu. vì cái windows def của ms khùng khùng lắm, nó thường xuyên quét ổ đĩa thỉnh thoảng ăn 50% cpu luôn. Và bệnh của windows dành cả thanh xuân update nữa. rồi chưa kể ms giờ còn siêng lục lạo ổ cứng tìm file rồi quảng cáo chạy app, cài ngầm.
@thanhphuct 1 cách để giảm full disk đó là xóa toàn bộ tất cả ổ cứng rồi cài lại win, chia ổ lại từ đầu bằng bộ cài của windows luôn

ngoài ra còn kiếm driver quản lý đĩa cứng từ trang web nhà sản xuất laptop ví dụ như intel rapid storage hay gì gì đó

mình từng làm vô số các cách sửa lỗi full disk, gần 20 cách từ nhiều web, youtube, blog nhưng không có cách nào hiệu quả bằng cách xóa -> chia lại ổ
Khá hay cho con pentium 4 ram 1 gb chả mình
mình cài win 10 ngoài full disk thì CPU chạy rất bất thường , nhiều game ko chơi dduoc .
có cách fix ko nhỉ ?
bkuenx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@shinobido Nếu chắc chắn là cài mới sau khi format ổ C thì mình không biết lỗi bắt nguồn từ đâu. Vì mình cài xong và chạy rất ổn.
bkuenx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@shinobido Nếu chắc chắn là cài mới sau khi format ổ C thì mình không biết lỗi bắt nguồn từ đâu. Vì mình cài xong và chạy rất ổn.
từ lúc lên 8.1 thì gần như là ko bị r, khi nào ham hố chạy nhiều nặng máy mới dính phải, còn lên 10 thì đến h vẫn chưa bị lần nào
contraiobama
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bạn ơi, sao mình lên windows 10 rồi mỗi lần vào office 2013 là nó lại chạy lại file cài đặt office vậy các bạn? Mình đã thử repair office nhưng không hiệu quả
tuminhphuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@contraiobama bạn này cài office mobie hoặc office 2003 kèm of2013, sau đó gõ of 2003 hoặc of mobile ra đúng ko?
tuminhphuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@contraiobama bạn này cài office mobie hoặc office 2003 kèm of2013, sau đó gõ of 2003 hoặc of mobile ra đúng ko?
contraiobama
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuminhphuong Không có bạn ơi 😔
contraiobama
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ngocquyen1517 Không có bạn ơi 😔
Gallus
ĐẠI BÀNG
9 năm
Góp ý phần Virtual memory: nên set bằng 1/2 ram thật, ví dụ máy các bạn có 4GB ram thì chỉ nên set 2GB là 2048, tất nhiên là đặt bao nhiêu tùy thích nhưng để càng nhiều càng tốn dung lượng ổ cứng mà không có tác dụng gì, ngược lại còn làm giảm tuổi thọ ổ cứng vì đọc/ghi nhiều lần hơn.
.CrazieR.
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Gallus vậy tại sao Micosoft khuyến cáo đặt = hoặc 1.5 RAM vậy bác 😁
Gallus
ĐẠI BÀNG
9 năm
@.CrazieR. Cái khuyến cáo đấy từ thời win xp ram 512mb rồi bạn ơi, lúc đấy giá ram còn đắt, không phải máy nào cũng dư dả ram nên khuyến cáo vậy, giờ máy nào cũng nhàng nhàng 4GB tối thiểu cả rồi, thừa đủ cho nhu cầu bình thường nên không cần nhiều nữa :D
Các bác cho e hỏi chút là máy e chỉ lúc bắt đầu khởi động lên sau 3 phút là hết , lúc coppy file nặng & lúc idm ghép file là fulldisk 100% . Còn bình thường thì ổ vẫn ok % load thấp thì có phải bị lỗi fulldisk không nhỉ ?
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@sadness.ver3.2.90 50gb quá khủng @@. mình kéo film bluray 12GB thấy hãi rồi. sợ hư cái HDD. với lại nó mà nối file lại thì cũng chờ cả ngày 😁 nên hạn chế, chứ kéo thế máy móc chịu đâu cho nổi :D
moi toanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuong642 Mấy file nặng thế này phải chơi torrent cho nó đơn giản và nhẹ nhàng chứ. ai lại direct link bao giờ.
@cuong642 thế mà em có con hp cùi bắp gần 10 năm rồi, mấy năm nay toàn kéo bluray > 20Gb vẫn phà phà :D
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@tuansaigon606 kinh thật, mình kéo file nặng là cứ lo cho con máy của mình, nghe tiếng quạt kêu phà phà là đứt ruột 😃
darkkenty
TÍCH CỰC
9 năm
Có ai tìm giúp em card driver amd 6630m cho win 10, chứ để win 10 update toàn tìm sai mã driver ko ah nên gây ra hiện tượng khởi động lâu, còn lấy driver win 8 thì khởi động nhanh nhưng driver bị dừng trên win nên ko hỗ trợ
@darkkenty vào trang amd mà download bạn . chọn phần máy tính xách tay download seri 6xxx ấy
@darkkenty bác này biếng kiếm nè. vào ĐÂY có cái tool của amd bác click vào down về là nó tự động nhân ra máy và card của bác sau đó tự down và tự cài đặt luôn. 1 clck nhé!
the beo93
TÍCH CỰC
9 năm
@darkkenty Máy mình dell vostro cũng AMD 6630m nhưng dùng driver win 8 vẫn nhận ! hihi
conbocon177
ĐẠI BÀNG
9 năm
hỏi tí..... không rành máy tính cho lắm.nên mình chuyển sang ngôn ngữ tiếng việt cho dể xài.... vậy cái task manager.....bên giao diện tiếng việt nó ở đau vậy
@conbocon177 là cái quản lý tác vụ đó bạn. chuột phải vào thanh taskbar
@conbocon177 Ctrl+alt+esc
@conbocon177 Trình quản lí tác vụ đó bạn
the huyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Phạm Minh Thọ Trình quản lý tác vụ
cách thứ 3 là lên ổ SSD luôn, sẽ không bao giờ bị tình trạng 100% disk nữa 😁
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@hungprostreet SSD mắc quá, với lại SSD sợ mỗi cái là nó chết bất đắc kỳ tử, và việc ghi dữ liệu quá nhiều cũng ko tốt 😔
@cuong642 SSD thì mắc hơn HDD bình thường thật nhưng mà nó đáng tiền lắm bạn, với lại nhiều chỗ bảo hành vụ chết đột ngột, cho 1 đổi 1 luôn, còn phần ghi dữ liệu thì mình dùng SSD 3 năm rồi mà khả năng ghi đọc vẫn ngon lành (mình cài win với ubuntu khá thường xuyên nhá, lâu lâu cài Hackintosh quậy chơi nữa cơ) 😁
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@hungprostreet vâng bác. cản trở lớn nhất là cái giá. cũng muốn kiếm 1 em để dùng 😔
conbocon177
ĐẠI BÀNG
9 năm
hỏi tí..... không rành máy tính cho lắm.nên mình chuyển sang ngôn ngữ tiếng việt cho dể xài.... vậy cái task manager.....bên giao diện tiếng việt nó ở đau vậy
@conbocon177 Mình thì không dùng tiếng Việt bao giờ, nhưng bác có thể thử cách này.
Để trỏ chuột vào thanh task bar dưới cùng màn hình, nhấp chuột phải. Trong cửa sổ sẽ thấy "Quản lý tác vụ" - Nó chính là Task Manager đấy. Nhấp chuột trái vào thẻ "Quản lý tác vụ" là xem được các thông tin liên quan.
@conbocon177 Mình thì không dùng tiếng Việt bao giờ, nhưng bác có thể thử cách này.
Để trỏ chuột vào thanh task bar dưới cùng màn hình, nhấp chuột phải. Trong cửa sổ sẽ thấy "Quản lý tác vụ" - Nó chính là Task Manager đấy. Nhấp chuột trái vào thẻ "Quản lý tác vụ" là xem được các thông tin liên quan.
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@conbocon177 mình nghĩ, bạn ko nên dùng tiếng việt, nếu dùng quen rồi thì dùng máy khác sẽ khó chịu, và việc máy có bị lỗi cũng khó kiểm tra hơn vì đa số dùng tiếng anh nên họ có trả lời giúp thì cũng bằng tiếng anh thôi. còn nếu bạn muốn vào task manager nhanh có thể dùng tổ hợp phím. ctrl+ alt + delete. chọn dòng cuối. hoặc có thể chuột phải dưới thanh tác vụ. chọn cái thứ 3 từ dưới lên.
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@conbocon177 mình nghĩ, bạn ko nên dùng tiếng việt, nếu dùng quen rồi thì dùng máy khác sẽ khó chịu, và việc máy có bị lỗi cũng khó kiểm tra hơn vì đa số dùng tiếng anh nên họ có trả lời giúp thì cũng bằng tiếng anh thôi. còn nếu bạn muốn vào task manager nhanh có thể dùng tổ hợp phím. ctrl+ alt + delete. chọn dòng cuối. hoặc có thể chuột phải dưới thanh tác vụ. chọn cái thứ 3 từ dưới lên.
dqminhtt1
TÍCH CỰC
9 năm
Klq đến full disk, bác nào gthich hộ mình phát.
Mình upgrade từ 8.1 lên 10 và gặp lỗi oái oăm thế này. Trên win 10 mình ko thể dò được sóng wifi nhà mình, wifi hàng xóm dò đc ( nhưng có pass ). Trên 8.1 mọi thứ đều bình thường, dò đc cả nhà mình và hàng xóm. Đây cũng là lí do 2 lần lên 10 rồi 2 lần xuống 8.1

Need help 😔
@dqminhtt1 Còn có thể là do chuẩn b/g/n/ac nữa, bác vào driver xem nó hỗ trợ chuẩn nào. Đỡ rắc rối hơn là vào chỉnh lại chuẩn wifi trên router, thử từng trường hợp. Hy vọng khắc phục được (tốt nhất là chỉnh Mixed- hỗn hợp)
@dqminhtt1 Còn có thể là do chuẩn b/g/n/ac nữa, bác vào driver xem nó hỗ trợ chuẩn nào. Đỡ rắc rối hơn là vào chỉnh lại chuẩn wifi trên router, thử từng trường hợp. Hy vọng khắc phục được (tốt nhất là chỉnh Mixed- hỗn hợp)
dqminhtt1
TÍCH CỰC
9 năm
@doantatthang cái này thì hơi khó, mình cũng không biết chỉnh
rosekiller
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dqminhtt1 mình cũng bị cái này mà chưa biết sao, mỗi lần máy sleep hay khởi động lại là thế, thấy wifi nhưng ko kết nối được, khắc phục tạm thời bằng cách, disable card wifi sau đó enable lại thì vô được
caube93nb
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ai giúp mình tắt được cái ENG, VIE góc phải taskbar không? dùng photoshop nó hiên lên không dùng được. Khó chịu lắm. Win 7 tắt dễ
Belikov
ĐẠI BÀNG
9 năm
@caube93nb bác gõ tìm chữ notification rồi chọn notification and action settings rồi chọn turn system icon on or off rồi turn off cái input indicator đi
vietkhoa1202
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Belikov sao cái ô Search của mình nó k hoạt đông là tại sao vậy bác? bấm vô gõ chữ không được.. bác biết chỉ giúp dùm. .hihi
@caube93nb Tắt dễ mà. Vào control panel chọn ngôn ngữ vào trong đó tắt. Tiếc vừa tắt pc xong không hướng dẫn hình cụ thể @@
@caube93nb Cái đó có ảnh hưởng gì đâu mà ko dung được Photoshop hả bạn. Mình vẫn dùng bình thường mà.
nếu muốn nó mất đi bạn vào settings>System>Notifications & Actions>Turn system icon on or off>tắt cái Input indicator đi là được. Lần sau khởi động lại máy bật bộ gõ tiếng việt lên nó lại hiện ra nhé 😁
Screenshot (5).png
@ger'sKing Nửa đêm mà bác chơi toàn sơn hào hải vị thế này khác gì giết nhau. Đói quá, hic :D
ko phải .
ssd vẫn bị có điều ko bị nặng như hdd thôi
Cái cách 1 nên chỉnh về 0 lun cho rùi, giờ ram 8GB đầy với SSD thì cần gì,
@cardmanhinh.com Đúng là dùng ssd tui chỉnh luôn cả hai. Trong kinh nghiệm dùng ssd tui còn tắt đi nhiều thứ rườm rà khác nữa.
Cái cách 1 nên chỉnh về 0 lun cho rùi, giờ ram 8GB đầy với SSD thì cần gì,
Máy em lúc mới mở lên tầm 1 -2 phút là bị báo full disk 100%, lúc này máy rất chậm. Hết cái 100% rồi thì dù có chép file nặng hay làm j nặng cũng có vài chục là cao?
Vậy có bị full disk không? Hay do mới khởi động máy nó vậy?
Mà để ý cái full disk này ý, lúc mới khởi động nó báo load có vài MB/s à mà 100%, đợi lát trơn tru rồi thì dù có 20MB/s thì chưa đến 50????
@Black Lightning máy em cũng tình trạng y hệt vậy, ngoài ra những lúc e down idm file lớn khoảng 10gb xong nó rebuilding lại là máy bị full 100% lúc này máy đơ chậm chả làm được gì khác
bkuenx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Black Lightning MÁY KO CHẠY TÁC VỤ NHƯNG DÍSK LUÔN Ở 100%. ĐÓ LÀ LỖI

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019